Languages
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องกาแฟ Ac Users คุยกัน แชร์ประสพการณ์กัน ปรับแต่งเล็กน้อยกัน  (อ่าน 125210 ครั้ง)
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 03:08:19 pm »

มาแอบดู AC คุยกันอ่ะครับ

moocbr
มันอยู่ในสายเลือด ID:2378
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 08:20:23 am »

kiki เมื่อวานโชคดีบริษัทให้เลิกงานหนึ่งทุ่ม เลยกลับไปนั่งดูคลิปได้สามตอน ขอบคุณครับป๋าพัน  suadyod

@@@ก็รู้อยู่ว่าคนดีนะมันเป็นยาก แต่ผมก็ยังอยากเป็นคนดี@@@
@@@089-0921443 หมูครับ@@@
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 01:25:29 pm »

วันนี้ Punpun ได้ทำอะไรแปลกแปลกออกมาอีกแล้วโดย การอัด VDO การปรับแต่งบางอย่างที่ไม่มีใครเคยบ้าที่จะทำใน 300ISA2 แต่เอามาแชร์กันว่ามันแปลกยังไงและก็ลองใช้วิจารณญาน  พิจารณาเนื้อหาดูเองนะครับ  อาจจะเข้าใจยากนิดนึง  แต่เด็ดขาด ไม่มีการพูดลอยลอย  ทดลองให้เห็นจะจะกันเลย อิ.....  ชงกาแฟมานั่งหน้าจอก่อนดูนะครับ  ดูจบแล้วจะเครียดนิดนิด  Cheesy Cheesy Cheesy  Punpun มันทำอะไรอีกแล้วเนี๊ยะ.. ecu ต่ำกว่า 300Isa2 ลงมา 2-3 step ไม่มี Function นี้นะครับ  เด๋วจะหาไม่เจอ  แต่น้องลงไปนิดก็คงมีครับ  แต่ถ้าอยากอ่านรายละเอียด  ผมคงพิมพ์อีกรอบไม่ไหวเอา Link อื่นที่พิมพ์ไว้  มาอ่านแทนนะคับ  ก็อยากจะเลิกทำนิดนิดเหมือนกัน  เพราะเล่นคนเดียวมันเหงา  ไม่รู้เปลืองหน้าพื้นที่เวบคลับเราไหม  ยังไงก็จะเลือกเอาเนื้อหาที่สั้นสั้นมาเก็บไว้เผื่ออนาคตนะครับ   เอามาลงหมดเด๋วรกเวบครับ..

และถ้าเกิดมีใครเป็นแฟนตัวจริงก็ให้กำลังใจกันมั่งก็ได้นา  ตอนนี้หมดแรงใจนิดนิด.. Cheesy Cheesy

http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=10350.0

http://www.youtube.com/watch?v=GGlLjc0bQmM&feature=youtu.be
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=GGlLjc0bQmM" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=GGlLjc0bQmM</a>

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
moocbr
Newbie
*

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 08:20:24 pm »

kiki สวัสดีครับป๋า วันนี้ได้โน๊ตบุ๊คมาแล้วเลยเอาหน้าโปรแกรมมาฝากให้ดูครับ เป็นไฟล์ที่ป๋าปรับแต่งมาให้ ผมยังไม่ได้ปรับเพิ่มเติมอะไรครับ วันนี้กราฟเขียวดีขึ้นแล้วครับ  อัตราเร่งดีครับยังไม่มีอาการสะดุดในรอบสูงครับ  แต่กราฟน้ำมันยังไม่ขยับเลยครับ เดี๋ยวอาทิตย์ต้นเดือนหน้าจะไปเกาะช้างเดี๋ยวอัพกราฟน้ำมันอีกที kiki

@@@ก็รู้อยู่ว่าคนดีนะมันเป็นยาก แต่ผมก็ยังอยากเป็นคนดี@@@
Punpun
Hero Member

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 09:30:12 pm »

ขอตอบแบบสั้นสั้นให้ก่อนนะครับป๋า Moocbr  จากกราฟ  ผมว่ารถป๋า  ต้องขับได้ดีทุกย่านแล้วนะครับ

ป๋าอาจะเห็นว่าแถวจุดจูนที่ 3 จากซ้ายมือ เส้นน้ำเงินมันอยู่สูงกว่าเขียวนิดนิด  ถ้าเป็นโดยทั่วไปที่เข้าใจกราฟยังไม่ลึกพอ  เขาจะทำการบอกให้เรายกจดจูนขึ้นโดยการเคาะจุดที่ 3 ขึ้น 2-3 เคาะ  แต่โดยการมองแบบนั้นก็จะถูกแนะนำให้ทำอย่างนั้นแน่   แต่กลับกันถ้าเราเข้าใจธรรมชาติของเส้นและการเก็บข้อมูลแบบสัมพันธ์กันให้ดีในสไตล์เราแล้ว  จะเห็นว่าในความเป็นจริงตรงจุดนี้มันแนบกันสนิทดีแล้ว  จะไม่ปรับอีก  แต่จะหันไปเก็บหรือแต่งกราฟน้ำเงินในรูปสามมิติ ที่หายไปหลายช่วงตอนต้นให้ออกมารูปทรงคล้ายกราฟแก็ส3มิติ  เท่านี้โดยไม่ปรับจุดจูนจุด 3 นี้ กราฟจะแนบชิดกันเองแบบแทบจะเป็นเส้นเดียวเลย  เช่นกันกับปลายเส้นน้ำเงิน  หากเราไปเน้นทำกราฟน้ำมัน3มิติ ที่ย่านขวามือช่วงบนขวาให้รูปทรงของกราฟในตารางของแก็สและน้ำมัน 3 มิติ ดูคล้ายกันนิด  คราวนี้น้ำเงินปลายจะตกลงมาแนบอีกเช่นกัน   แต่ไม่จำเป็นต้องไปทำแบบตั้งใจก็ได้ ขับน้ำมันเมื่อมีโอกาศล้างถังมั่ง  หรือขับสลับตอนเดินทางไกล  แล้วก็ขับไปปรกตินี่แหละมันก็จะออกมาคล้ายกันสัมพันธ์กันได้เอง

แต่ป๋าอย่าลืมสิ่งหนึ่งที่เป็น Fundamental ของการทำงานมันนะว่า   กราฟไม่ใช่ตัวสั่งจ่ายหัวฉีด  กราฟแก็สและกราฟน้ำมันเป็นอดีตของการสั่งจ่ายที่บันทึกขึ้นมาเพื่อให้มนุษย์เข้าใจเท่านั้น  และจะใช้กราฟน้ำมันมาคำนวณร่วมต่อเมื่อใช้งาน Function ของ Auto Adaptive   เพราะฉนั้นการไม่ขยับจุดจูนและกราฟขยับเข้าที่เอง  ก็มาจากการเก็บอดีตการสั่งจ่ายสัมพันธ์กันดี  แล้วแสดงออกมาได้แม่นขึ้น  เพื่อให้เราเห็นสภาวะที่ใกล้เคียงกันแท้จริง

สรุป หากรถเราตอนนี้วิ่งสลับกับน้ำมันแล้วไม่ต่างกันมาก  ขับดี ไม่ Uturn ขึ้นเนิน ออกตัวดับ  คันเร่งไม่ตื้อ  เกียร์ Auto เปลี่ยนได้ลำดับดีเมื่อกดคันเร่งแช่ยาว จาก 1 -2 -3 - 4- 5  เนียนดี  ก็แสดงว่ามันถึงจุดที่เรียกว่าพอดีแล้ว  แต่เรื่องของกราฟรอมันนิดก่อนจะเชื่อมัน   ท่อนการจูนท่อนนี้แหละเป็นจุดเปลี่ยนของการ Turn Pro  เลยป๋าครับ  หากไม่ทำความเข้าใจเรื่องกราฟหลอกให้ดี   ปัญหาเรื่องการปรับจูนจะเริ่มเละเทะ  มันจะมีรอยต่ออยู่ตรงนี้นั่นเองครับ   ป๋าเชื่อไหมว่าเราพูดเรื่องกราฟหลอกให้ทั่วไปฟัง   อาจจะโดนยิ้มเยาะได้นะ  เพราะคู่มือไม่มีบอกไว้  และไม่มีใครเน้นเรื่องนี้มาก่อน   แต่ป๋าเป็นเพื่อสมาชิกที่ยอมเชื่อผมดูก่อน  ไม่หยุดส่ายหน้าแล้วเลิกลาไปก่อน   ผมชอบแนะนำให้เข้าใจตามกันไปด้วย  ไม่จูนให้แล้วก็บอกว่าเอาไปขับ   การจินตนาการว่าตอนเราหัดทำใหม่ใหม่เราติดอะไร   ก็เอามาบอกให้หมดเปลือกเลย   เพราะไม่ได้คิดว่าเก่งกว่าใครเลย  เลยอยากแชร์กันให้ประหยัดเวลา  แต่เราแค่เคยเดินขึ้นภูเขานี้มาก่อนก็เท่านั้นเอง   เด๋วพอป๋าขึ้นมาถึงยอดเขาแล้ว  ป๋าจะพบว่าไม่มีอะไรยากเลย  แต่ป๋ามีคนเดินแหวกทางมาก่อนป๋าเลยมาถึงแบบสบายก็เท่านั้นเอง  อย่าลืมนะป๋าพอจบหลักสูตรป๋าก็จะแหวกหญ้าให้เพื่อนเพื่อนด้วยเช่นกันครับ

ว่าแต่ว่าป๋าดู VDO ชุด ทำ AC300isa2 ให้ ECU แก็สฉลาดเท่า ECU น้ำมันตอนเดินเครื่องตอนเช้าล่าสุดหรือยัง   ยังอุ่นอุ่นอยู่เลยเพิ่งทำเมื่อเช้านี้เอง  เด็ดมากมาก  เชื่อเหอะ  เราอีกแล้วที่มีชองแปลกมาตีแผ่ผลงานชิ้นโบว์ดำ  ที่พิสูจน์ได้เลย  ไม่แค่พูดครับ  ป๋าดูแล้วป๋าจะชอบแน่เลย   มันพิสูจน์ให้เห็นจะจะโดยการทดลองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2014, 11:13:52 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
moocbr
Newbie
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 10:51:37 am »

kiki สวัสดีตอนเช้าครับป๋า ช่วงนี้ติดงานภาคสนาม เดี๋ยวช่วค่ำตามไปดูคลิปครับ  Ok..

Punpun
Hero Member

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 08:08:11 pm »

ป๋า Moocbr ตามมาอ่าน link นี้หน่อยนะครับ   เป็นการจูน 2 จุดเหมือนของป๋า  และหลักสูตรเดียวกัน  แถมอีกเรื่องที่เขาถามมาเรื่อง Auto Adaptive  ผมชอบที่ผมอธิบายไว้ในกระทู้นี้ตอนจะจบ  มันทำให้เข้าใจง่ายดีในเรื่อง Auto Adaptive หรือการปรับจูนอัตโนมัติ ให้เองตลอดเวลา  ลองดูครับ

http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=10264.0  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

somphorn2193
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:00:35 pm »

ป๋า Moocbr ตามมาอ่าน link นี้หน่อยนะครับ   เป็นการจูน 2 จุดเหมือนของป๋า  และหลักสูตรเดียวกัน  แถมอีกเรื่องที่เขาถามมาเรื่อง Auto Adaptive  ผมชอบที่ผมอธิบายไว้ในกระทู้นี้ตอนจะจบ  มันทำให้เข้าใจง่ายดีในเรื่อง Auto Adaptive หรือการปรับจูนอัตโนมัติ ให้เองตลอดเวลา  ลองดูครับ

http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=10264.0  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
สุดยอดจริงๆ ครับ
ผมขอแจม ถามท่านผู้รู้เป็นความรู้หน่อย ครับ  ร้านที่ติดแก๊สให้ผม เขา บอกว่า ปา 2.4 วาล์วเป็นวาล์วไฮครอลิก ไม่ต้องปรับตั้งวาล์ว มันปรับ auto  เท็จจริงอย่างไรไม่ทราบครับ
moocbr
Newbie
*

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 08:53:02 am »

ผมขอแจม ถามท่านผู้รู้เป็นความรู้หน่อย ครับ  ร้านที่ติดแก๊สให้ผม เขา บอกว่า ปา 2.4 วาล์วเป็นวาล์วไฮครอลิก ไม่ต้องปรับตั้งวาล์ว มันปรับ auto  เท็จจริงอย่างไรไม่ทราบครับ
^
^
  เท่าที่อ่านข้อมูลในกระทู้ที่คุยกันเรื่องวาล์ว ในตัว V6 เป็นไฮดรอลิกวาล์วแค่ด้านไอเสีย ส่วน 2.4 น่าจะเป็นวาล์วธรรมดานะครับ เดี๋ยวรอป๋าที่มีข้อมูลเรื่องนี้มาให้ความกระจ่างอีกทีครับ 

Punpun
Hero Member

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 10:21:51 am »

ผมขอแจม ถามท่านผู้รู้เป็นความรู้หน่อย ครับ  ร้านที่ติดแก๊สให้ผม เขา บอกว่า ปา 2.4 วาล์วเป็นวาล์วไฮครอลิก ไม่ต้องปรับตั้งวาล์ว มันปรับ auto  เท็จจริงอย่างไรไม่ทราบครับ

ผมจำได้ว่ามีกระทู้นึง   ที่ป๋าโดม เคยหาข้อมูลมาไว้  จำไม่ได้ว่ากระทู้ไหน  เรื่องวาวล์ 2.4 นี่  แต่ของ V6 นี่แน่แล้วคือ Auto ซีกไอเสีย  ปรับมือที่ไอดี   ส่วน 2.4 ไม่ได้ติดตามครับป๋า   ยังไม่เคยเห็นรถ 2.4 คันไหนเปิดฝาครอบวาวล์ถ่ายรูปมาลงโชว์เลยครับ  น่าจะลองดูเวบ triton เพราะน่าจะมีข้อมูล 2.4 เยอะ  ป๋าท่านนใดเคยเปิดฝาครอบวาวล์ 2.4 มาแล้วก็จะเห็นชัดเลยว่า  Auto ทั้ง 2 ด้านเลยหรือไม่ เข้ามาโชว์รูปจะจะ หน่อยนะครับ  แหมถ้าผมใช้ 2.4 จะเปิดมาดูสะเลยแล้วถ่ายรูปมาโชว์ให้หายข้องใจเลยครับ   เด๋ว V6 นี่ถ้ามีโอกาศเปิดก็จะทำให้ดูครับ  แต่ดูจากคู่มือ  V6 6b31  Outlander แล้วต้องปรับตั้งระยะวาวล์ไอดีแน่นอนครับ ไอเสียไม่ต้อง  แต่ไม่ว่าตั้งโดยอะไรก็ตาม  ในที่สุดถ้าบ่ามันทรุดลงไปมากแล้วก็ต้องมีการทำบ่าวาวล์ใหม่แน่นอน  แต่ V6 เสียเปรียบกว่ามาก  เพราะถ้าไม่อยากทำบ่าวาวล์ใหม่  อยากซื้อฝาสูบเชียงกง  ก็จะไม่มีเหมือน 2.4 ซึ่งมีเยอะ  (ถ้ามี 6b31 เชียงกง ก็ต้องดูว่าเป็น outlander รุ่นปีไหน เพราะ 6b31 ออกมา 2 รุ่นค่า CR ล่าสุด 10.5 :1  ของเก่ากว่านั้น  จำไม่ได้ว่าเท่าไร ฝามันอาจ design ต่างกัน)   ทำให้เลือกได้ว่า  จะทำบ่าใหม่ หรือเปลี่ยนฝาสูบเชียงกงไปเลย   แล้วค่าทำบ่า V6 จะแพงกว่า 2.4   3/4 เท่า เพราะ 24 หลุมวาวล์    เด๋วถ้าหากระท้นั้นเจอจะเอามา link ให้คับผม   แนะนำว่าเรื่องเครื่อง 2.4 นี่ แอบถามป๋า Adisak โดม เลย ท่านนี้ข้อมูลแน่นครับ 2.4  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2014, 10:28:07 am โดย Punpun » บันทึกการเข้า

moocbr
Newbie
*

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 09:11:41 am »

kiki สวัสดีเช้าวันศุกร์ครับ ห้องกาแฟเงียบจัง  kiki

Punpun
Hero Member

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 10:02:08 am »

Cheesy Cheesy Cheesy ป๋าปรกติก็เงียบอยู่แล้วป๋า   กระทู้นี้ท่านอื่นคงอ่านอย่างเดียวป๋า อิ....  Cheesy Cheesy Cheesy  ป๋ามีอะไรคืบหน้าบ้าง  มีคำถามไหมครับ ถามแบบ basic ที่คาใจอยู่ก็ได้นะครับ   เราจะได้ปูฐาน Basic พวกกลุ่มเราให้แน่นได้ครับ 

moocbr
Newbie
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 09:31:00 pm »

Cheesy Cheesy Cheesy ป๋าปรกติก็เงียบอยู่แล้วป๋า   กระทู้นี้ท่านอื่นคงอ่านอย่างเดียวป๋า อิ....  Cheesy Cheesy Cheesy  ป๋ามีอะไรคืบหน้าบ้าง  มีคำถามไหมครับ ถามแบบ basic ที่คาใจอยู่ก็ได้นะครับ   เราจะได้ปูฐาน Basic พวกกลุ่มเราให้แน่นได้ครับ 
^
^
  ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาคุย เพราะติดงานภาคสนามครับ ทำเกี่ยวกับงานปั้มโลหะครับ ใช้รถทุกวันแต่ไม่ได้เอาข้อมูลมาอัพเดท วันนี้ก็มีเวลาทำโน่นทำนี้นิดหน่อย แต่โน๊ตบุ๊คเสียอีกแล้วครับ เรื่องของระบบแก็สตอนนี้ความรู้สึกที่ได้+อัตราสิ้นเปลืองบอกได้ว่าพอใจมากครับ ขับสนุกแล้วครับ kiki kiki เดี๋ยวจะสอบเลื่อนชั้นล่ะครับ basic ที่ป๋าปูให้คิดว่าเกิน 85% ล่ะครับ จากที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยจนมาถึงจุดนี้บอกได้สองคำครับ  suadyod เดี๋ยวภายในอาทิตย์นี้จะเก็บข้อมูลเรื่อง Auto Adaptive เผื่อโน๊ตบุ๊คเสร็จทันจะได้อัพเกรดก่อนเดินทางไปเกาะช้างวันเสาร์นี้ครับ  Ok..

Punpun
Hero Member

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 10:38:07 am »

ป๋าดูกระทู้นี้นิดก่อนเปิด Auto Adaptive ผมเขียนแชร์ข้อมูลกับป๋าท่านนึงเรื่องการเปิด ADT. นี่  เพราะป๋าน่าจะพบกับปัญหาเดียวกัน   จะเอามาทั้งดุ้นพิมพ์ไม่ไหวแน่   เด๋วนี้กระทู้ผมจะกลายเป็นหนังสิอเล่มบางไปแล้ว  ไม่รู้ว่าเขียนออกมาได้ยังไงมันเยอะไปหมด    แล้วถ้าป๋าจะเปิด Auto Adaptive ให้เก็บ File ที่ดีที่สุดของการจูนมือเอาไว้ด้วยนะครับ   พอเราพบปัญหาอะไรที่ไม่พอใจมัน  ก็เอา backup มาโหลดลงแทน   แต่ถ้าเปิดก็ควรดูวิธีการเปืดแบบ Newguy นะครับ  เพราะจะปลอดภัยกับการสูญเสียกราฟน้ำมันได้แน่นอน   ถ้าเปิดตามคู่มือ เสร็จแน่แน่โอกาศสำเร็จโดยไม่เสียค่าน้ำมันน้อยมากครับ  แต่ก็ควรลองดูเพราะเรามี Backup ไว้แล้ว  จะได้รู้ไปเลยว่า  Pajero เราเปิด ADT ได้แบบ 100% ไม่เสียค่าข้อมูลน้ำมันเลย  เราคิดค้นขึ้นมาเอง ฝรั่ง AC เองยังต้องแปลกใจเลย

http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=10264.30

notebook ของป๋าที่เสียบ่อยบ่อยน๊ะ   เวลาใช้ในรถยนต์ป๋าเอาวางบนที่ระบายความร้อนเครื่องไหม  ของผมเอาวางบนหมอนได้เรื่องเลย พังเงียบไปเลยตัวนึง

moocbr
Newbie
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 11:38:14 am »

โน๊ตบุ๊คเอาของลูกสาวมาใช้ครับป๋า ธรรมดาเค้าก็เปิดทั้งวันทั้งคืน แต่พอผมหยิบเอามาใช้ที่ไรได้เรื่องทุกที รอบที่แล้วก็อะแดปเตอร์ รอบนี้ก็น่าจะภาคจ่ายไฟนะครับ เวลาใช้งานผมเอาวางไว้บนเบาะหน้า พอยกเครื่องออกพื้นบริเวณที่วางร้อนเอาเรื่องเหมือนกันครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 26   ขึ้นบน
  พิมพ์