Languages
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำอย่างไรดีเมื่อน้องปาคันโปรดของเร  (อ่าน 65575 ครั้ง)
JAJA-RY
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:43:17 pm »

ดีใจด้วยป๋าหายละ ผมสงสัยข้อ3อะ
3.เรื่องที่เครื่องยนต์มีเสียงตอนออกตัวที่ Gear 1 รอบ 1500 rpm ความเร็วที่ 20 kmph ที่มีเสียงดังแปลกกว่าชาวบ้านชาวช่อง เหมือนรถเครื่องเข็ก
  นั้นทางช่างได้ทำการ Render เครื่อง (เขียนอย่างนี้เปล่าหว่า) ให้ใหม่ทั้งหมด เท่าที่คุณพ่อฟังมา เสียงดังกล่าวได้หายไปแล้ว
  Render เครื่อง คือทำอย่างไรกับเครื่องอะป๋า จะได้ไปบอกทาง 0 ให้จัดให้บ้าง ของผมก็เป็นอะป๋า ตอนรอบ1500 แต่ไม่ใช่ Gear 1 ฮือๆๆ
น่า จะเป็นการ learning ครับป๋า ทำให้ระบบต่างๆกลับมาเป็นค่าเริ่มต้น เช็คระบบต่างๆไปในตัว ถ้ารถมีการถอดรื้อ sensor หรือมีการเปลี่ยนอุปกรณ์พวก sensor,pump,SCV หัวฉีด อะไรพวกนี้ต้องทำการ learning ก่อนที่จะเอาออกมาใช้งานครับเพื่อเป็นการยืนยันว่าระบบต่างพร้อมใช้งานเพราะบางครั้งมี learning ไม่ผ่านเพราะรถมีปัญหาบางอย่างอยู่ต้องทำการแก้ไขก่อนแต่ก็ยังใช้งานได้แต่ไม่สมบูรณ์ ไปที่ศูนย์บอกเค้าเลินนิ่งให้ครับเค้าน่าจะรู้ถ้าไม่รู้ก็แย่มากละศูนย์นั้น
timman_1987
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:19:43 pm »

ดีใจด้วยป๋าหายละ ผมสงสัยข้อ3อะ
3.เรื่องที่เครื่องยนต์มีเสียงตอนออกตัวที่ Gear 1 รอบ 1500 rpm ความเร็วที่ 20 kmph ที่มีเสียงดังแปลกกว่าชาวบ้านชาวช่อง เหมือนรถเครื่องเข็ก
  นั้นทางช่างได้ทำการ Render เครื่อง (เขียนอย่างนี้เปล่าหว่า) ให้ใหม่ทั้งหมด เท่าที่คุณพ่อฟังมา เสียงดังกล่าวได้หายไปแล้ว
  Render เครื่อง คือทำอย่างไรกับเครื่องอะป๋า จะได้ไปบอกทาง 0 ให้จัดให้บ้าง ของผมก็เป็นอะป๋า ตอนรอบ1500 แต่ไม่ใช่ Gear 1 ฮือๆๆ
น่า จะเป็นการ learning ครับป๋า ทำให้ระบบต่างๆกลับมาเป็นค่าเริ่มต้น เช็คระบบต่างๆไปในตัว ถ้ารถมีการถอดรื้อ sensor หรือมีการเปลี่ยนอุปกรณ์พวก sensor,pump,SCV หัวฉีด อะไรพวกนี้ต้องทำการ learning ก่อนที่จะเอาออกมาใช้งานครับเพื่อเป็นการยืนยันว่าระบบต่างพร้อมใช้งานเพราะบางครั้งมี learning ไม่ผ่านเพราะรถมีปัญหาบางอย่างอยู่ต้องทำการแก้ไขก่อนแต่ก็ยังใช้งานได้แต่ไม่สมบูรณ์ ไปที่ศูนย์บอกเค้าเลินนิ่งให้ครับเค้าน่าจะรู้ถ้าไม่รู้ก็แย่มากละศูนย์นั้น

ขอบคุณป๋า JAJA-RY มากครับที่มาแก้เขินให้  u ก็น่าจะเป็นการ learning อย่างที่ ป๋าว่าล่ะครับตอบแรกที่ฟังช่างอธิบายทางโทรศัพท์ ก็ยังงว่า มันเหมือน render ภาพถ่ายรึเปล่า  หุหุ

ทนไม่ได้ แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้พ่อผมโทรมาบอกว่าพอขับรถจากศูนย์ก็เอารถไปล้างทำความสะอาดคราบน้ำมันที่เครื่องจนเอี่ยมแล้ว  yes!!  แต่กลับมาถึงบ้านเปิดฝากระโป่งดูน้ำมันเครื่อง มันซึมออกมาอีกแล้วครับ  ฮือๆๆๆๆ  อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!! ไหนศูนย์บอกว่าเสร็จเรียบร้อยแล้วไง  ฮือๆๆ
timman_1987
Newbie
*

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:24:13 pm »

ส่วนตัว...ผมขอเป็นกำลังใจกับ ท่านเจ้าของรถ PJS  ทุกท่าน ทุกรุ่นครับ...เพราะผมก็เป็นสมาชิกเช่นกัน

ขอให้ จขกท. ผ่านพ้นวันอันโหดร้ายไปได้ด้วยดีในที่สุดครับ...ทำบุญเยอะ ๆ บ่อย ๆ หน่อยนะครับ...ป๋า  สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

สรุปอาการยังไม่หายจ้า ไปรับรถล้างเครื่องจนเอี่ยม พอขับกลับมาถึงบ้านก็อาการเดิมอีก คือ มีคราบน้ำมันเกาะตามเครื่องยนต์ อีกแล้วจ้า
attenza
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:37:24 am »

เป็นกำลังใจให้ครับป๋า เป็นไปได้ไหมถ้าเราขับรถไปร้องเรียนที่สำนักงานใหญ่เลยอะครับ  สาธุ
อิษฏ์_สุบิน ปาศาลายา ฮาเฮ..
Jr. Member
**

like: 23

เกิดเจียงใหม่ มาใหญ่สุพรรณ ปัจจุบัน อยู่ศาลายา เจ้า....

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:58:05 pm »

มาเป็นกำลังใจอีกคน  ครับ

IP 1168 ปาศาลายา ครับ
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 02:59:32 pm »

ผมว่าต้องลงเครื่องใหม่ เหมือนป๋าเอก(ake_mini) หรือ ป๋า gee ลองปรึกษากันดูนะครับ
ศูนย์คงซ่อมให้ไม่เหมือนเดิมแน่ๆ เพราะช่างศูนย์ให้ใส่ Photo sensor ยังใส่ไม่เป็นเลย

สมมุติว่าได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ ก็ฝากดูหมายเลขเครื่องด้วยนะครับ อยากให้ตรงกับในเล่ม MMTH เคยทำให้ป๋าเอก

ดูตัวอย่างกระทู้ของป๋าเอก
หลังจากรับรถเพียง 5วัน กับปาขาว MY 12
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=3715.msg132837#msg132837

ดูตัวอย่างกระทู้ของป๋า GEE
ช่วยด้วย.....น้องปาเครื่องร้อนครับ
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=6030.msg195775#msg195775
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2013, 03:23:56 pm โดย Suriya(PaC) » บันทึกการเข้า

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
tee_noi
Full Member

like: 18

ID 1766

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 04:31:14 pm »

แจ๊คพอต มาแตกที่ป๋าพอดีคับ  ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ

แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งเสียงนะคับ   yes!! yes!! yes!!

จะไปทุกที่..ที่อยากไป..
excellent
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 04:47:37 pm »

เป็นกำลังใจให้ครับ
AekOverfill
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 07:33:15 pm »

ขอบคุณมากครับป๋า เดี๋ยวเช็ค 10000 โล จะให้เค้า learning ดู(เผื่อจะหาย)
AekOverfill
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 07:38:30 pm »

ขอบคุณป๋า JAJA-RY มากครับที่มาแก้เขินให้  u ก็น่าจะเป็นการ learning อย่างที่ ป๋าว่าล่ะครับตอบแรกที่ฟังช่างอธิบายทางโทรศัพท์ ก็ยังงว่า มันเหมือน render ภาพถ่ายรึเปล่า  หุหุ

ทนไม่ได้ แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้พ่อผมโทรมาบอกว่าพอขับรถจากศูนย์ก็เอารถไปล้างทำความสะอาดคราบน้ำมันที่เครื่องจนเอี่ยมแล้ว  yes!!  แต่กลับมาถึงบ้านเปิดฝากระโป่งดูน้ำมันเครื่อง มันซึมออกมาอีกแล้วครับ  ฮือๆๆๆๆ  อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!! ไหนศูนย์บอกว่าเสร็จเรียบร้อยแล้วไง  ฮือๆๆ
ไม่เป็นไรป๋า อยู่ที่นี่เราช่วยๆกันไป
ปล.เป็นกำลังใจให้ครับ red heart
Gee
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 01:33:41 pm »

ไม่ค่อยได้เข้ามา เพิ่งเห็น อ่านแล้วเหนื่อยจริง ๆ (มันยาววววว) ล้อเล่นครับป๋า   ผมก็เจอแล้วเปลี่ยนเครื่องไปแล้วที่ 0 พิดโลกนี้แหละครับ  แต่ไม่ได้อารมณ์เหมือนป๋าเพราะไม่ได้ไปเจอที่กระเข็บชายแดนเหมือนป่า

ตอนนี้เข้าทำอะไรให้บ้างแล้วครับ  ขอผมอาการยังไม่สรุปไม่ได้ แต่ลื้อเครื่องรถสุดที่รักผมขาดนี้ก็ยอมไม่ได้แล้ว
สู่ ๆ ครับป๋าขอให้หายไว ๆ

น้ำดัน
http://youtu.be/B4-WH8Sq120
ติดเครื่องเดินเบา
http://youtu.be/IbgtDxFyYQI

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=6030.90
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=9679.0
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=11012.0
amornpan
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 08:41:46 am »

เพชรพระะอุม่เวอร์ชั่นปาเจโร่สปอร์ต

คุณชายเอ็มครับ หนุ่มเจียงหม่าย
The time traveller
timman_1987
Newbie
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 12:23:37 pm »

วันนี้ว่างแวะมาอัพเดตอาการน้องปาน้ำมันเครื่องซึมตามที่เคยโพสไปก่อนหน้านี้ครับ

1.หลังจากที่ทำการแจ้งทาง Call Center MMTH เรื่องเอารถเข้าไปเครมเรื่องน้ำดันความร้อนขึ้น แล้วไปของแถมเป็นอาการใหม่คือมีน้ำมันเครื่องซึมออกมาใต้ ปั้ม สูญญากาศ แล้ว ทำการเข้าไปเครมอีกรอบที่ศูนย์ พิษณุโลกเมื่อวันที่ 23/4/2556 และรับรถออกมาใช้งานเมื่อวันที่ 25/4/2556 แล้วอาการยังไม่หาย

2.ในวันที่ 30/4/2556 น้องชายกับคุณแม่ได้เดินทางมากรุงเทพด้วยน้องปาตัวแสปคันดังกล่าว แต่เมื่อเดินทางมาถึงแถวๆสิงห์บุรีน้องก็โทรมาถามว่าทำไมเสียงเครื่องรถมันถึงได้ดังอย่างกับเรือเลยล่ะ  เลยให้น้องจอดพักรถที่ปั้มน้ำมันแล้วทำการตรวจสอบเครื่องยนต์ก็พบว่าที่ ปั้ม สูญญากาศ มันมีน้ำมันรั่วออกมา  ตอนที่คุยโทรศัพท์กันผมก็เข้าในว่ามันคงเป็นอาการเดิมล่ะมั้นที่มีน้ำมันเครื่องซึมออกมา แต่พอน้องมันถ่ายรู)ส่งมาให้ดูก็เลยรู้ว่าะ เฮ้ยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มันไม่ใช่น้ำมันเครื่องซึมแล้วๆๆๆๆจ้า นี่มันน้ำมันเครื่องรั่วเหมือน รถไส้แตกเลย อ๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไหนศูนย์พิษณุโลก กับ Call Center MMTH ยืนยันหนักหนาว่ามันเสร็จแล้วหายแล้วไงล่ะ โดน MMTH หลอกเอาอีกแล้วๆๆๆๆๆ

เมื่อเปิดฝากระโปงรถขึ้นก็จะพบกับปั้ม สูญญากาศ ที่มีน้ำมันเครื่องไหลออกมาเลย ย้ำ ว่าก่อนเอาเข้าไปซ่อมมันแค่ซึมนะแต่นี่มันรั่วออกมาเลย แสดงว่าช่างศูนย์นอกจากจะไม่ช่วยอะไรเราแล้วยังสร้างปัญหาให้เราเพิ่มมากขึ้นอีกใช่มั้ยเนี้ย

น้ำมันเครื่องไหลออกมาเห็นๆเลยครับ

เอานิ้วไปลูปดูก็เห็นว่าเป็นน้ำมันเครื่องไหลออกมาให้เห็นเลยทีเดียว

พอก้มลงไปดูใต้ปั้ม สูญญากาศ ก็จะเห็นได้ว่าเครื่องยนต์อาบไปด้วยน้ำมันเครื่องเต็มไปหมด

สรุป.ซื้อรถมิตซูบิชิมาใช้ก็อย่าไว้ใจโรงงาน อย่างวางใจศูนย์ แล้วทุกอย่างจะดีเอง (มั้ง)
timman_1987
Newbie
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 12:44:11 pm »

แต่ทะว่าในความโชคร้ายนั้นก็มีความโชคดีปะปนอยู่ด้วยเพราะปั้มที่น้องชายเอารถเข้าไปจอดเพื่อตรวจเช็คนั้นอยู่ข้างๆกับศูนย์ Mitsu สิงห์บุรีพอดี เลยสั่งการให้พลขับ มุ่งหน้าเข้าไปทันที  แต่ ก็อีกล่ะครับ ขณะนั้นเป็นเวลา 17.10 น. ศูนย์บริการปิดทำการแล้วจ้า

แต่ก็ไม่สนใจล่ะยังเห็นช่างทำงาน OT กันอยู่ในศูนย์กันตั้งหลายคน คนกำลังตกที่นั้งลำบาก เข้ามาขอความช่วยเหลือ ถึงจะบอกว่าตอกบัตรเลิกงานแล้ว จะไม่ช่วยมาดูให้เลยก็ให้มันรู้ไปสิว่ะะะ  yes!!

พอทางช่างมาดูทีแรกก็เหมือนจะไม่ช่วยอะไร จะ ให้มาใหม่พรุ่งนี้ล่ะครับ แต่ผมได้โทรไปโวยวายกับ Call Center ไว้แล้ว แล้วก็บอกว่าจะเอารถเข้าที่ศูนย์นี้ ทาง Call Center คงจะโทรมาหักคอศูนย์ให้ช่างจึงได้ลงมือทำ
ถอดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อีกแล้ว รถคันนี้มันจะโดนรื้ออีกซักกี่ครั้งกันนะ
timman_1987
Newbie
*

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 12:56:43 pm »

รื้อปั้มสูญญากาศออกมาแล้วเละเทอะไปด้วยน้ำมันเครื่องสกปรกจริงๆๆๆๆๆๆๆ

แต่เมื่อช่างทำการทำความสะอาดแล้วตรวจสอบดูว่าทำไมน้ำมันเครื่องมันถึงได้รั่วก็เจอสาเหตุล่ะครับ นั้นคือ  ..................... ช่างที่ศูนย์พิษณุโลกที่รื้อเครื่อมเค้าประกอบเครื่องกลับไปโดยใส่ลูกยางโอริงไม่ครบ แล้วยางวงที่ใส่ ก็พยายามยัดเข้าไปจนมันขาด แต่ขาดก็ไม่เปลี่ยนนะครับยัดมาให้ลูกค้าใช้ทั้งๆอย่างนั้น แถม กาวทาโอริงก็ไม่ทามาให้แม้แต่น้อย ............................. นี่เหรอว่ะช่างศูนย์ โคตรจะเฮงซวยเลย

จากรูปสังเกตุที่โอริงสีส้มให้ดีครับว่าตามปกติแล้ว ในปั้มสูญญากาศ มันจะต้องมีอยู่ 2 วง ด้วยกันเป็น วงเล็ก 1 วง และ วง ใหญ่ๆ 1 วงตามในรูป

ก็เกิดคำถามแล้ว โอริงของผมมันหายไปไหน?Huh??

ที่นี้มาดูสภาพโอริ่งที่ช่าง(ประจำศูนย์) เค้าใส่ให้มาบ้างครับ  ขาดกระจุย (ขาดแล้วทำไมไม่เปลี่ยนว่ะ สงสัยจริงๆๆๆเลย)

แต่ทางศูนย์ก็มาแจ้งให้ทราบล่ะครับว่าอะไหล่ 2 ชิ้นนี้ทางศูนย์ไม่มีเลย  ฮือๆๆ 
แต่แม่กับน้องผมก็ยืนยันว่าต้องรีบเดินทางช่างก็เลยหายไปซักพักแล้วก็ได้โอริงมา 2 วงตามรูปด้านบน น้องผมมันก็แอบถามไปว่าไหนว่าไม่มีไปเอามาจากไหนพี่ ช่างเค้าก็สื่อ และ ใจดี เค้าตอบกลับมาว่าไปแกะมาจาก pajero คันอื่นมาให้  ไม่รูปรถของใครนะพี่น้อง เอิ่มๆๆๆๆๆ โอ๊ยมึน ศูนย์บริการเค้าทำกันแบบนี้ด้วยเหรอถิดอะไหล่รถลูกค้าเอาไปเปลี่ยนให้คันอื่นแล้วค่อย เบิกใหม่มาใส่ให้ Huh?Huh?Huh?Huh?Huh?Huh?Huh?Huh??
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์