Languages
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TTTTT@ เทคนิคการติดตั้งหางปินส์จากสำนักป๋าเป๋าแหก @TTTTT  (อ่าน 26530 ครั้ง)
KunK
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 04:25:46 pm »

ขอเล่าเรื่องการติดตั้งหางปินส์ที่ป๋าๆแก็งค์กระเป๋าแหกได้ริเริ่มให้สมาชิกสนุกสนานกัน
ตามนี้ : http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=5824.0
ขอตัดตอนมาที่หางปินส์ที่ได้รับการwrapแล้ววางเด่นเป็นสง่าอยู่ที่TN AUTO

..
..
คุณทวนก็จัดแจงติดเทปทันที

..

..
ใช้เทปไม่เยอะครับ

KunK
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 04:32:33 pm »

ปัญหาที่เคยพบในชุด3ชิ้นแรกคือตะขอที่ใช้ยึดตัวนี้

..
..
ที่ครั้งแรกรูมันไม่ตรงกัน คราวนี้เขาคว้านมาเต็มที่ แต่คุณทวนบอกว่าเหล็กมันหนาเกิน
การติดต้องดันให้สุดลงมาอย่างนี้

..
..
และได้รับข่าวจากป๋ากิตติว่ามันไม่แนบสนิท อย่างนี้..
KunK
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 04:36:27 pm »

การแก้ไขทำได้ทันทีโดยการทุบมันตรงนี้..

..
..
ครั้งแรกใช้คีมหนีบก่อน

..
..
แล้วตีซ้ำ

..
..
มันก็จะแบนๆเหมือนอันทางซ้าย
KunK
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 04:40:38 pm »

คราวนี้ก็แนบสนิทละ

..
..
มีเทคนิคอีกอย่างคือน้อตมันตัวโตเบียดกัน ต้องขันตัวหนึ่งลงไปก่อนจึงจะไม่เบียดกันมาก
KunK
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 04:45:34 pm »

ย้ายมาที่รถหลังเสร็จสิ้นกระบวนการเตรียมหาง
ต้องงัดคิ้วหลังคาขึ้นมา..

..
..
มีเขี้ยวขาวๆล็อคอยู่ตัวเดียวตรงกลาง

..
..
อาจต้องใช้แรงม้าเยอะหน่อย..

..
..
พอออกมาก็ใช้ผ้ารองซะ
KunK
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 04:54:57 pm »

แล้วก็ทำความสะอาดก่อน..เคล็ดลับตรงนี้คือ"น้ำยาเช็ดกระจก"

..
..
แล้วก็ถึงขั้นตอนเกี่ยว..
..
..

..
..
ต้องเกี่ยวข้างหนึ่งก่อนแล้วเลื่อนมาให้สุดด้านหนึ่ง ก่อนจะใส่อีกข้าง

..
..
แต่ถ้าจะให้ดีควรหาเทปมารองก่อน เวลาวางหรือขันน้อตจะได้มีอะไรรับซักนิด

KunK
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 05:02:54 pm »

ทดสอบการเปิดก่อนว่าฉิวเฉียดหรือไม่..มันจะห่างอยู่1-2มิลนี่แหละ

..
..
...พักเบรคด้วยท่าโซโลหางปินส์ของผู้เชี่ยวชาญของเรา...

..
..
แล้วก็เริ่มขันน้อต..อย่าลืมใส่ทีละอันเด้อ

..
..
เช็คให้ชัวร์ว่าได้ตำแหน่งแล้ว

..
..
แล้วก็ลอกเทปที่ดึงรอไว้บางส่วนออก..ปื้ด
KunK
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 05:08:04 pm »

ถ้าเรียบร้อยก็ปิดจ๊อบด้วยการกดคิ้วกลับที่เดิม..คลิก

..
..
อันที่จริงระยะห่างซ้ายขวาจะต่างกันเล็กน้อยตอนเปิด

..
..
และก็ถึงฉากจบ

..
ขอบคุณป๋าๆแก็งค์เป๋าแหกทุกคนครับ

..
..
ขอบคุณๆๆๆๆ  สาธุ  สาธุ  สาธุ
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 05:21:56 pm »

ระเอียดครบทุกขั้นตอน ขอบคุณมากครับป๋า KunK  สาธุ สาธุ สาธุ
Black...
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 06:23:29 pm »

ขอบคุณมากครับ  สาธุ ว่าแต่ช่างแถวบ้านผมจะมีใครสามารถแบบนี้บ้างไหมเนี่ย ?  Undecided

อ้อ!ถามนิดนึงครับ
ขั้นตอนข้างล่างนี้คืออะไร ทำเพื่ออะไร แล้วใช้เทปอะไรครับ แล้วค่าติดตั้งเท่าไหร่ครับ ผมจะได้เตรียมไว้สำหรับตอนติดตั้งที่บ้านผมมั่งครับ ขอบคุณครับ

คุณทวนก็จัดแจงติดเทปทันที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2012, 07:06:24 pm โดย Black PJS (ป๋าตู่) » บันทึกการเข้า
KunK
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 08:24:41 pm »

ขอบคุณมากครับ  สาธุ ว่าแต่ช่างแถวบ้านผมจะมีใครสามารถแบบนี้บ้างไหมเนี่ย ?  Undecided

อ้อ!ถามนิดนึงครับ
ขั้นตอนข้างล่างนี้คืออะไร ทำเพื่ออะไร แล้วใช้เทปอะไรครับ แล้วค่าติดตั้งเท่าไหร่ครับ ผมจะได้เตรียมไว้สำหรับตอนติดตั้งที่บ้านผมมั่งครับ ขอบคุณครับ

..เป็นขั้นตอนติดเทป 3M ที่จุดหน้าสัมผัสครับ
มีทั้งหมด 3 จุด ติดพออยู่ ตัวรับน้ำหนักจริงๆอยู่ที่ตะขอ
แต่ตัวหางเบามาก ไม่ต้องติดเยอะหรอกครับ
ส่วนค่าติดตั้งคงแล้วแต่ช่างล่ะครับ ของคุณทวน
เขาคิดเหมือนไม่ได้คิด เพราะทำรวมๆกันหลายอย่าง
ลดไปลดมาในฐานะสมาชิกคลับเลยเหมือนทำให้ฟรีๆ..เป็นช่างที่ใจดีเกิ๊น
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 10:22:15 pm »

โอ้วละเอียดยิบเลยครับป๋าป๋อง
รายละเอียดครบถ้วน ... สำหรับป๋าๆที่ต้องไปติดตั้งเอง

ผมขอเพิ่มอีกนิดจากปัญหาที่เจอในคันของผม (ขออนุญาตยืมรูปป๋าป๋องนะครับ)

เคสผมต้องเจีย ปลายแผ่นเหล็กด้านขวามือเข้าไปอีกประมาณ 1 มิลลิเมตร เนื่องจากเมื่อเอาไปทาบกับชิ้นงานแล้ว
ส่วนที่เป็นตะขอที่จะต้องเอาไปเกี่ยวกับฝาท้ายรถยื่นมาน้อยเกินไป อาจจะทำให้สปอยเลอร์ไปเบียดกับหลังคาได้
พอเจียออกไปแล้วจะทำให้ส่วนที่เป็นตะขอยื่นออกไปเล็กน้อย ซึ่งจะช่วยเพิ่มช่องว่างระหว่างชิ้นงานกับหลังคา และไม่เบียดกันเมื่อเปิดประตูขึ้นสุด

ขอบคุณครับ  สาธุ
Black...
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 10:28:39 pm »

ของผมจาเจอไรมั่งเอ่ย ไม่มีช่างติดตั้งฝีมือเทพกะเค๊าซะด้วย ชักจาหนาว  พรุ่งนี้มีลุ้น  bad smile
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 10:38:10 pm »

ต้องขออภัยป๋าๆที่ชิ้นงานไม่สมบูรณ์ ทำให้ยุ่งยากในการติดตั้ง  สาธุ สาธุ สาธุ
ไม่คิดว่าให้เขาแก้ไขปัญหาเก่าจะทำให้เกิดปัญหาใหม่ ขอรับผิดแต่เพียงผู้เดียวครับ  สาธุ สาธุ สาธุ
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 10:58:49 pm »

ต้องขออภัยป๋าๆที่ชิ้นงานไม่สมบูรณ์ ทำให้ยุ่งยากในการติดตั้ง  สาธุ สาธุ สาธุ
ไม่คิดว่าให้เขาแก้ไขปัญหาเก่าจะทำให้เกิดปัญหาใหม่ ขอรับผิดแต่เพียงผู้เดียวครับ  สาธุ สาธุ สาธุ

ช่วยๆกันครับป๋ากิตติ ... แค่ป๋าช่วยเรื่องนี้ให้เกิดขึ้นจริง และได้หล่อกัน เท่านี้ก็สุดยอดแล้วครับ
ส่วนเรื่องการติดตั้ง แก้เพียงนิดๆหน่อยๆเองครับ ไม่ได้ถือว่าเป็นปัญหาอะไรเลย (เพราะคุณทวนช่วยแก้  haha )
ใครเจออะไรก็เอามาแชร์กันไว้ ป๋าที่ได้งานไปทีหลังจะได้ระวังกันไว้ครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์