Languages
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TTTTT@ เทคนิคการติดตั้งหางปินส์จากสำนักป๋าเป๋าแหก @TTTTT  (อ่าน 26526 ครั้ง)
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 11:20:20 pm »

ต้องขออภัยป๋าๆที่ชิ้นงานไม่สมบูรณ์ ทำให้ยุ่งยากในการติดตั้ง  สาธุ สาธุ สาธุ
ไม่คิดว่าให้เขาแก้ไขปัญหาเก่าจะทำให้เกิดปัญหาใหม่ ขอรับผิดแต่เพียงผู้เดียวครับ  สาธุ สาธุ สาธุ

แค่นี้ก็เทพจะแย่แล้วครับป๋ากิตติ........แค่เจรจาให้เขาแก้ไขให้มาได้ขนาดนี้ข้าพเจ้าก็ขอคารวะแล้วครับ........คารวะท่านจอมยุทธ 1 จอก  Huh? Huh? Huh? Huh? Huh?

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 11:38:24 pm »

ต้องขออภัยป๋าๆที่ชิ้นงานไม่สมบูรณ์ ทำให้ยุ่งยากในการติดตั้ง  สาธุ สาธุ สาธุ
ไม่คิดว่าให้เขาแก้ไขปัญหาเก่าจะทำให้เกิดปัญหาใหม่ ขอรับผิดแต่เพียงผู้เดียวครับ  สาธุ สาธุ สาธุ

แค่นี้ก็เทพจะแย่แล้วครับป๋ากิตติ........แค่เจรจาให้เขาแก้ไขให้มาได้ขนาดนี้ข้าพเจ้าก็ขอคารวะแล้วครับ........คารวะท่านจอมยุทธ 1 จอก  Huh? Huh? Huh? Huh? Huh?

จอกเดียวจะพอหรือป๋าตาม...  Cheesy
แต่ก็ขอคารวะท่านจอมยุทธทั้งสามท่านด้วย สาธุ สาธุ
auddyza
Hero Member

like: 127

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 11:58:42 pm »

ไถ่โทษมีวิธีเดียว มาจันท์เลี้ยงข้าวผมซะดีๆป๋ากิตติ
ปล.ช่วงนี้ผลไม้เยอะ ขาดแต่ทุเรียน โปรดเตรียมพื้นที่ในรถให้พอเพียงกับการขนกลับด้วย   haha haha haha
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:35:44 am »

ขอบคุณทุกป๋าที่เข้าใจ และให้กำลังใจ  สาธุ
แต่ถ้าจะบ่น จะติ ผมก็รับได้นะครับ เพราะผิดพลาดจริง 
ยังไงขออนุญาติป๋าป๋องนำรูปที่ถ่ายเมล์ไปให้ทางเมืองนอกดูเพื่อปรับปรุงต่อไปนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ
Black...
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:38:00 am »

ปล. คุณทวนแจ้งมาว่า งานติดตั้งใหม่เลยในกรณีไม่มีสปอยเลอร์อยู่ก่อนนั้น ไม่ยากนัก เลยขอคิดราคาแบบช่วยเหลือกัน ส่วนกรณีมีสปอยเลอร์อยู่ก่อนแล้ว เหมือนกรณี ป๋านะ ป๋ากิตติ ป๋าโยนั้น หินสุด ๆ คะ ความยากและใช้เวลามากกกกกกกกกก คือการแกะของเก่าออกคะ อันนี้หากท่านใดจะทำ คงต้องคุยเป็นกรณีพิเศษนะคะ  สาธุ
จากข้อความของร้าน TN Auto เรื่องการถอดสปอยเลอร์เก่า ทำเอาผมชักหนาวไม่ใช่กลัวเรื่องค่าแรงหรอกนะครับ  Cheesy แต่กลัวช่างบ้านนอกจะมาทำรถผมเละไปซะก่อนได้ติดของใหม่น่ะครับ ก็เลยไปเล็งเหลี่ยมดู เห็นมีน๊อตยึดแค่ 2 ตัว ที่เหลือก็น่าจะเป็นกาว 2 หน้า อีกทั้งรถเราอายุก็เพิ่งแค่ 3-4 เดือนเอง กาวมันคงยังไม่ละลายหรอก น่าจะถอดได้ไม่ยากมากนัก (คิดเข้าข้างตัวเองไว้ก่อน) แล้วก็ไปเช็คอุปกรณ์งัดแงะที่มีอยู่ในบ้านว่ามีพร้อมไหม ok พอทน ตัดสินใจลุยเลย ใช้เวลาประมาณ 15 นาที เจ้า Black ผมก็หางด้วนไปในบัดดล  

ตอนนี้ชักย่ามใจ ก็คุณ ทวนบอกว่า งานติดตั้งใหม่เลยในกรณีไม่มีสปอยเลอร์อยู่ก่อนนั้น ไม่ยากนัก หรือว่าเราจาติดเองเลยดีไหมหว่า ไหนๆของเก่าก็ถอดออกเองแล้ว ลายแทงการติดตั้งของใหม่ก็มีอย่างละเอียด สมบูรณ์
เอาเป็นว่า เดี๋ยวค่อยไปเล็งเหลี่ยมดูอีกที แล้วคอยมาติดตามภาค 2 กันต่อไปนะครับ......

* รูป อุปกรณ์ งัดแงะ และผลงานในส่วนที่เหลือค้างอยู่หลังจากตัดหางเจ้า Black ออกมาแล้ว ที่เห็นเป็นขาวๆตรงกลางคือ เงาสะท้อนแผ่นกระเบื้องหลังคานะครับ ไม่ใช่ผลงานของป๋ม 555
thekop07
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:50:03 am »

มาครึ่งทางแล้วครับป๋าตู่ แต่ตอนติดต้องมีลูกมือนิดนึง ไว้เล็งระยะตอนเปิดประตู

อุปกรณ์ที่จำเป็น ก็คือกาวสองหน้าของ 3M และ คีมไว้หนีบเหล็กพับครับ ... เผื่อลูกหนูไว้เจียอีกหน่อยก็ได้นะครับ
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:50:05 am »

ไถ่โทษมีวิธีเดียว มาจันท์เลี้ยงข้าวผมซะดีๆป๋ากิตติ
ปล.ช่วงนี้ผลไม้เยอะ ขาดแต่ทุเรียน โปรดเตรียมพื้นที่ในรถให้พอเพียงกับการขนกลับด้วย   haha haha haha

เห็นรูปที่ป๋าปุ่นโพสแล้ว อยากจะไปช่วยเก็บเงาะจริงๆ แต่กลัวหลังคาจะรับนํ้าหนักไม่ไหว  Cheesy
ช่วงนี้คงเดินทางไปไหนไกลๆไม่ได้ แต่ถ้ามีโอกาสไม่พลาดแน่นอน เลี้ยงข้าวป๋าเรื่องเล็ก เจอหน้าป๋าเรื่องใหญ่กว่า  สาธุ
leejoe
โจ เทียนทะเล@ปทุมบางคูวัด
Jr. Member
**

like: 16

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:52:11 am »

ป๋าๆได้สนุกสนานกันแล้ว

Black...
Jr. Member
**

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 12:39:56 pm »

มาครึ่งทางแล้วครับป๋าตู่ แต่ตอนติดต้องมีลูกมือนิดนึง ไว้เล็งระยะตอนเปิดประตู

อุปกรณ์ที่จำเป็น ก็คือกาวสองหน้าของ 3M และ คีมไว้หนีบเหล็กพับครับ ... เผื่อลูกหนูไว้เจียอีกหน่อยก็ได้นะครับ

หลังจากเอาหางใหม่ไปลองเทียบๆดู ไม่ง่ายเหมือนกันครับ เพราะว่า มันเหมือนกับโก่งๆกันอยู่ ไม่เรียบเสมอไปกับตัวรถ ก็คงจะติดแบบขำๆไปก่อน แล้วมีเวลาค่อยเอางานไปให้ร้านทำสปอยล์เลอร์แถวบ้านผม (มีหลายร้านอยู่เหมือนกัน) เค๊าแต่งให้แล้วทำสีใหม่อีกทีแล้วติดให้ถาวรไปเลย

ตอนแกะเองนี่นึกถึงคุณทวนเลยครับ ผมทำเองมีรอยบ้างก็ทำใจได้เพราะทำเอง รถตัวเอง แต่คุณทวนที่ต้องทำให้กับรถคนอื่นนี่ต้องเน้นสุดๆ สุดยอดจริงๆครับ  ยอดเยี่ยม
KunK
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 01:44:57 pm »

เห็นป๋าหลายๆท่านทุ่มเทกันสุดตัวเพื่อผองเพื่อนแก็งค์แล้วชื่นใจ
ทำให้Clubนี้มีความอบอุ่นด้วยมิตรภาพเพียวๆ ไม่มีสิ่งเจือปน เยี่ยมจริงๆ
 ยอดเยี่ยม  good
thekop07
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 01:57:25 pm »

หลังจากเอาหางใหม่ไปลองเทียบๆดู ไม่ง่ายเหมือนกันครับ เพราะว่า มันเหมือนกับโก่งๆกันอยู่ ไม่เรียบเสมอไปกับตัวรถ ก็คงจะติดแบบขำๆไปก่อน แล้วมีเวลาค่อยเอางานไปให้ร้านทำสปอยล์เลอร์แถวบ้านผม (มีหลายร้านอยู่เหมือนกัน) เค๊าแต่งให้แล้วทำสีใหม่อีกทีแล้วติดให้ถาวรไปเลย

ตอนแกะเองนี่นึกถึงคุณทวนเลยครับ ผมทำเองมีรอยบ้างก็ทำใจได้เพราะทำเอง รถตัวเอง แต่คุณทวนที่ต้องทำให้กับรถคนอื่นนี่ต้องเน้นสุดๆ สุดยอดจริงๆครับ  ยอดเยี่ยม

ที่โก่งเพราะตัวเหล็กมันหนา จึงต้องเอาคีมมาบีบให้มันติดกันยิ่งขึ้นเหมือนที่ป๋าป๋องลงไว้นั่นแหละครับ ช่วยแก้ปัญหาเรื่องไม่ชิดกับตัวถัง
Black...
Jr. Member
**

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 02:14:44 pm »

มาแล้วครับ ภาค 2 ผลงานการติดตั้งแบบขำๆของผม...  Cheesy

สรุป ก็คือไม่ยากจริงๆ เหมือนกับที่คุณทวนบอกไว้หละครับ แถมติดเองคนเดียวโดยไม่มีตัวช่วยอีกต่างหากครับ  โอ๊ยมึน

ผมขอฝากถึงป๋ากิตตินิดนึงครับ เรื่องของ lot นี้ ผมว่า เค๊าก็น่าจะพยายามแก้ไขมาให้ได้ดีพอสมควรแล้วหละครับ โดยที่ในการติดตั้งของผม ซึ่งตอนแรกที่เอาหางไปวางเทียบตำแหน่งแล้วขามันไม่แนบชิดกับตัวรถ แต่พอติดตั้งจริงๆก็ ok ครับ แต่ก็อาจจะต้องฝากความหวังไว้กับเจ้ากาว 3M ด้วยน่ะครับ  Cheesy (update ล่าสุด ขาด้านขวาดึงเจ้า 3M ขึ้นมาลอยหน่อยๆแล้วครับ) ก็จะรอดูสักระยะนึงจนกว่าทุกอย่างจะ set ตัวแล้ว ค่อยว่ากันใหม่ครับ
ส่วนตรงน๊อต เท่าที่สังเกตุมันจะมีมา 2 แบบ ตามในรูปนะครับ ถ้าใส่ตรงตำแหน่งของมันก็น่าจะ ok แล้วผมก็ไม่ได้ทุบเจ้าตัว lock ด้วย มาแบบไหนใส่แบบนั้นเลย โดยสังเกตุว่า ตำแหน่งของน๊อตตัวที่ยึดกับหางนั้น ตำแหน่งที่ดีที่สุดและพอดีลงตัวโดยไม่ต้องทำอะไรเลยน่าจะเป็นตำแหน่งปลายสุดที่ผมทำลูกศรชี้ไว้น่ะครับผม ซึ่งเมื่อยึดตามตำแหน่งนี้ก็ยกเจ้าหางปินไปใส่ได้โดยที่ไม่ต้องเปิดฝาท้ายเลยครับ (ในรูปถ่ายไว้ตอนที่ยังไม่ได้ปรับตำแหน่งนะครับ)

ขอบคุณมากทุกๆท่านนะครับ ที่ทำให้โปรเจคนี้สำเร็จลุล่วงกันไปได้ด้วยดีครับ  สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 04:34:47 pm โดย Black PJS (ป๋าตู่) » บันทึกการเข้า
thekop07
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 03:07:46 pm »

มาแล้วครับ ผลงานการติดตั้งแบบขำๆของผม...  Cheesy

สรุป ก็คือไม่ยากจริงๆ เหมือนกับที่คุณทวนบอกไว้หละครับ แถมติดเองคนเดียวโดยไม่มีตัวช่วยอีกต่างหากครับ  โอ๊ยมึน

ผมขอฝากถึงป๋ากิตตินิดนึงครับ เรื่องของ lot นี้ ผมว่า เค๊าก็น่าจะพยายามแก้ไขมาให้ได้ดีพอสมควรแล้วหละครับ โดยที่ในการติดตั้งของผม ซึ่งตอนแรกที่เอาหางไปวางเทียบตำแหน่งแล้วขามันไม่แนบชิดกับตัวรถ แต่พอติดตั้งจริงๆก็ ok ครับ แต่ก็อาจจะต้องฝากความหวังไว้กับเจ้ากาว 3M ด้วยน่ะครับ  Cheesy
ส่วนตรงน๊อต เท่าที่สังเกตุมันจะมีมา 2 แบบ ตามในรูปนะครับ ถ้าใส่ตรงตำแหน่งของมันก็น่าจะ ok แล้วผมก็ไม่ได้ทุบเจ้าตัว lock ด้วย มาแบบไหนใส่แบบนั้นเลย โดยสังเกตุว่า ตำแหน่งของน๊อตตัวที่ยึดกับหางนั้น ตำแหน่งที่ดีที่สุดและพอดีลงตัวโดยไม่ต้องทำอะไรเลยน่าจะเป็นตำแหน่งปลายสุดที่ผมทำลูกศรชี้ไว้น่ะครับผม ซึ่งเมื่อยึดตามตำแหน่งนี้ก็ยกเจ้าหางปินไปใส่ได้โดยที่ไม่ต้องเปิดฝาท้ายเลยครับ (ในรูปถ่ายไว้ตอนที่ยังไม่ได้ปรับตำแหน่งนะครับ)

ขอบคุณมากทุกๆท่านนะครับ ที่ทำให้โปรเจคนี้สำเร็จลุล่วงกันไปได้ด้วยดีครับ  สาธุ

และแล้วก็หล่อเองได้สำเร็จ นะครับป๋าตู่  good good good
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 03:37:47 pm »

ตำแหน่งที่ป๋าตู่ติด  ลองดูช่วงเปิดฝาสุดว่าเบียนไหม  ดูแล้วน่าจะโดนน่ะ  ถ้ายึดระยะนี้   แต่ถ้าไม่โดนแสดงว่าเหล็กทำมาใหม่

ตำแหน่งเหล็กเดิมนั้น  พับเรียบสนิดเลยครับ   เดี๋ยวหารูปก่อน
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 03:51:59 pm »

ตำแหน่งที่ป๋าตู่ติด  ลองดูช่วงเปิดฝาสุดว่าเบียนไหม  ดูแล้วน่าจะโดนน่ะ  ถ้ายึดระยะนี้   แต่ถ้าไม่โดนแสดงว่าเหล็กทำมาใหม่

ตำแหน่งเหล็กเดิมนั้น  พับเรียบสนิดเลยครับ   เดี๋ยวหารูปก่อน

จากปัญหาเดิมของเหล็กที่แถมมา

เจอปัญหาซ่ะก่อน  แบบขาหนีบใส่แล้ว  เปิดหลังคาได้ไม่สุด  เพราะแป้นที่ให้มารูมันแคบ  ไม่พอดี  ก็ไม่รู้ว่าหรือเมืองนอก มันยึดรูเดิมกัน  
หรือเล่นแต่  แปะกาว 2 หน้าเท่านั้น    ........

และป๋าโย ขอเสนอว่าที่โรงงานเขามีเครื่อง CNC สามารถยิงเปิดร่องได้   และจะไปทำให้ตอนนี้เลยประมาณ 1 ชม.  น่าจะเสร็จ  จึงส่ง whatapp คุยกันถึงขนาดรู

**จริงแล้วของผมนั้นแหละ ปัญหาเพราะผมไม่มีรู  ต้องใช้แป้น แต่แป้นก็ใส่ไม่ได้   แต่อยากจะเสร็จอ่ะ   เลยตกลงยอมเจาะฝาท้าย....เพื่อไม่ให้เสียเวลาเพราะเริ่มมืดแล้ว

**แต่น้ำใจของเพื่อน ต้องขอขอบคุณ  ที่บอกอย่าเพิ่ง  ขอเขาลองแก้ดูก่อน  อย่าเพิ่งเจาะ  ผมเลยรอ......20.00น.   ป๋าโยมาแล้ว   พร้อมกับสิ่งนี้

เขาทำได้จริงๆ  ครับ!!

***ดูจากเหล็กแล้วต่างกันนะ  แต่ก็ไม่มีปัญหาหรอก   ถ้าใช้แบบเกี่ยว  ลองดูระยะจากต้นแบบที่แก้ไขดูครับ  

****ขอให้สำเร็จ  ในการติดตั้ง  ไม่มีอะไหล่แตกหัก กันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 03:53:30 pm โดย Na ratchada » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์