Languages
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิ่งทางเขาแล้วเกียร์ไม่เปลี่ยน  (อ่าน 86237 ครั้ง)
srnw7
Full Member

like: 68

Life Is A Journey: ID No. 1166 ปาหนองคาย-ราชบุรี

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 08:56:52 pm »

ไม่เจอนะ... ไปอ่างขาง ขุนตาล อินทนนท์ ปกติดีครับ...

ใช้ 2.5 GT 4x4 ปี 2011 อยู่ครับ เอาไปแม่ฮ่องสอนมาครั้ง ยังไม่เป็น แต่ชักเสียวอีกแล้ว ไม่รู้อาการ (ผิดปกติ) จะโผล่มาอีกเมื่อไร

โชคดีจังคับ  สาธุ

ผมใช้ +/- อ่ะครับ แล้วก็ไม่ได้ขับเร็วมาก... เวลาขึ้นเขา หรือโค้ง จะเร่งส่ง...
ของผม MY12 - 2.5GT - 4WD ครับ

เท่าที่ผมรู้มา โซนแม่ฮ่องสอน เค้าเป็นกัน ซะส่วนใหญ่ GT2011 คับ หลายคันแล้ว แต่เรื่องเงียบกริ๊ป

ผมขอโทษทีครับไม่ได้เข้ามาดูกระทู้เสียนาน  ในความคิดของผม  ผมรู้สึกว่าเกียร์มันทำงานผิดปกติ
ผมเองใช้รถเกียร์ออโต้ยังไม่เคยเจออาการนี้ ทุกวันนี้เวลาผมไปเชียงใหม่แทบไม่อยากขับน้องปาไป
เลยตอนนี้  เพราะเข้าศูนย์มาหลายรอบ(แต่ยังน้อยกว่าป๋า)คิดว่าช่างที่ศูนย์เขาแก้ให้ไม่ได้หรอกครับ
ครั้งสุดท้ายที่ศูนย์มิตซูเลย  ยังบอกอาการไม่จบ ช่างเขาสรุปอาการให้เรียบร้อยถูกต้องแต่เชื่อเถอะ
ครับแก้ไม่หายเหมือนของป๋าละครับเพราะทำได้อย่างเดียว เลิ่นนิ่งเกียร์ให้ใหม่ สองอาทิตย์ก่อนผม
ไปเชียงใหม่ยังต้องเอา ซูซูกิสวีฟ ของแฟนไป แล้วไปใช้รถผมอีกคันอีอีซุดีแม๊กซ์แคบโฟร์เกียร์ออโต
พาลูก ขึ้นดอยเทียวก็ไม่เห็นมีปัญหา เคยใช้ฟอร์จูนเนอร์ ซีอาร์วี ก็ไม่เคยเจออาการอย่างนี้  พรุ่งนี้ผม
จะไปเชียงใหม่อีกกะว่าจะเอาน้องปาไปลองดู  ไม่กล้าเอาซูซูกิสวีฟเพราะกลัวเจอน้ำท่วมยังไงผมจะมา
เล่าอาการสู่กันฟัง หลังจากครั้งสุดท้ายที่ผมไปเลินนิ่งเกียร์มายังไม่เคยเอาไปขับทางเขา ของผมใช้
ปี 12 มกรา 4x4 ตัวtop ตอนนีวิ่งได้ หมื่นกว่าโล

คับผม ขอบคุณมากครับ ยังไงลองขับขึ้นเขาดูนะคับ เพราะช่างที่นี่ เขาบอกว่าส่วนใหญ่แล้ว 2011GT เป็นกันหมด เฮ่อ อนิจัง น้องปาแพ้เขา แล้วววว
bak-u
Full Member

like: 20

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 08:11:40 am »

ผมถึงเชียงใหม่โดยความเรียบร้อยครับ  ปรากฎว่าออกจากเลยแค่ 20 กว่าโล ก่อนเข้าสู่อำเภอภูเรือ ผู้โดยสาร 2 คน (ลูกสาวกับแฟน) ของผมไม่ยอมคุยด้วย หน้าซีด คำสุดท้ายที่คุยด้วยคือ อยากอ๊วกปาป๊า  ผมได้รับแนะนำจาก ป๋าปุ่น เลยขับช่วงเส้นทางเขา ผมใช้คลิ๊กเกียร์ที่พวงมาลัยตลอด  ไม่ขับ ออโต้ครับ
ก็เหมือนเราขับเกียร์ธรรมดาอารมณ์นั้นเลยครับ  ผมต้องยอมรับครับว่าตั้งแต่ซื้อน้องปามาไม่มีโอกาสได้ลองการใช้รถอย่างจริงจัง  และตอนแรกไม่ค่อยชอบและไม่ถนัดการใช้คลิ๊กเกียร์ที่พวงมาลัย  ตอนรถเบาหรือจอดผมชอบลืมคลิ๊กเกียร์ ตอนออกรถผมไม่คลิ๊กเกียร์ๆ มันก็ไม่เปลี่ยนเพราะผมชินกับใช้เกียร์ออโต้ผมเลยไม่ค่อยได้ใช้การคลิ๊กเกียร์ขับแต่ออโต้อย่างเดียว และเคยคุยกับช่างที่ศูนย์เขาก็บอกว่าทางเขาขับออโต้ได้ไม่มีปัญหา  พอชินกับมันผมว่าโอเคครับ คือทางเขาคงไม่ขับออโต้เหมือนขับรถยี่ห้ออื่นแล้วครับเกียร์ค้างเหมือนเดิมครับ ก็ต้องขอให้เครดิตและขอบคุณ ป๋าปุ่น(ผู้ขอบสังเกตุการณ์)และเพื่อนสมชิกทุกท่านที่ให้ความคิดเห็น ทำให้ผมได้ถึง บางอ้อ ขอบคุณครับ สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 08:14:31 am โดย bak-u » บันทึกการเข้า
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 11:13:50 am »

hiเมื่อวันที่ 11/5/2555 ผมลองเอาน้องปาไปขึ้นเขาใหญ่มาครับขึ้นทางฝั่งปากช่องไปครับผมก็ลองใช้เกียร์ D ขึ้นเขาตลอดครับขึ้นไปใด้ประมาณน่าจะร่วมๆ20 ก.ม เป็นทางขึ้นตลอดครับชันบ้างไม่ชันบ้างโค้งเยอะครับ ผมไม่พบอาการเกียร์ค้างนะครับ ยอดเยี่ยม ตอนแรกว่าจะไปลงฝั่งกบิลน์บุรีซะหน่อยแต่ไปไม่ใด้ครับเห็น วีโก้ กับมอไซร์ จอดอยู่2-3 คันตอนแรกนึกว่ามีรถเสียหรือมีรถขึ้นไม่ใหวที่ใหนใด้พอขึ้นไปใกล้ๆเจอช้าง scaredครับมันอยู่ใกล้กับผมมากครับประมาณ 50-60เมตร แต่ยังดีมีรถวีโก้กับมอใซร์อยู่ข้งหน้าผมก็จอดดูสักพักเดี๋ยวมันคงเข้าป่าไปแต่ที่ใหนใด้มันล้มตันไม้มาขวางทางไปเลนนึงเลยเส็จรแล้วมันทำท่าจะเดินมาทางพวกผมครับไอ้พวกที่ขี่มอใซร์เริ่มทำหน้าเลิกลักผมเลยตะโกนถามว่ามันจะทำอะไรเรามั้ยเขาบอกว่าช้างป่าก็บอกไม่ใด้ว่ามันจะทำหรือไม่ทำพอพูดยังไม่ทันจะจบดีเขาไปก่อนแล้ว นึกในใจ บรรลัยแล้วกูมึงไปไม่รอกูเลยกลับรถแทบไม่ทันเลยผมทางก็แคบโยก2ทีแค่นั้นพ้นเลย คนมันตกใจทำใด้หมดแหละครับ พอกลับลงมาใด้หน่อยก็จอดที่จุดชมวิวลูกชายผมไม่ยอมลงรถเลย 
EAK water shop
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 06:32:45 pm »

MY12 4D ผมก็เจอครับ  งงเลย เส้นทาง ฮอด-แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอนครับ  ทำไงก็ไม่ยอมเปลี่ยน จนต้องชะลอความเร็วลง(เกือบจอด) ก็หาย  ทำให้หมดสนุกในการขับขี่เลยครับ เคยขับน้องจูนไม่เห็นเป็นครับ รื่นกว่าตั้งเยอะ เซ็งเลย .... ไม่รู้ทำไง ซื้อมาแล้วก็ต้องทำใจ....
bak-u
Full Member

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:09:03 pm »

hiเมื่อวันที่ 11/5/2555 ผมลองเอาน้องปาไปขึ้นเขาใหญ่มาครับขึ้นทางฝั่งปากช่องไปครับผมก็ลองใช้เกียร์ D ขึ้นเขาตลอดครับขึ้นไปใด้ประมาณน่าจะร่วมๆ20 ก.ม เป็นทางขึ้นตลอดครับชันบ้างไม่ชันบ้างโค้งเยอะครับ ผมไม่พบอาการเกียร์ค้างนะครับ ยอดเยี่ยม ตอนแรกว่าจะไปลงฝั่งกบิลน์บุรีซะหน่อยแต่ไปไม่ใด้ครับเห็น วีโก้ กับมอไซร์ จอดอยู่2-3 คันตอนแรกนึกว่ามีรถเสียหรือมีรถขึ้นไม่ใหวที่ใหนใด้พอขึ้นไปใกล้ๆเจอช้าง scaredครับมันอยู่ใกล้กับผมมากครับประมาณ 50-60เมตร แต่ยังดีมีรถวีโก้กับมอใซร์อยู่ข้งหน้าผมก็จอดดูสักพักเดี๋ยวมันคงเข้าป่าไปแต่ที่ใหนใด้มันล้มตันไม้มาขวางทางไปเลนนึงเลยเส็จรแล้วมันทำท่าจะเดินมาทางพวกผมครับไอ้พวกที่ขี่มอใซร์เริ่มทำหน้าเลิกลักผมเลยตะโกนถามว่ามันจะทำอะไรเรามั้ยเขาบอกว่าช้างป่าก็บอกไม่ใด้ว่ามันจะทำหรือไม่ทำพอพูดยังไม่ทันจะจบดีเขาไปก่อนแล้ว นึกในใจ บรรลัยแล้วกูมึงไปไม่รอกูเลยกลับรถแทบไม่ทันเลยผมทางก็แคบโยก2ทีแค่นั้นพ้นเลย คนมันตกใจทำใด้หมดแหละครับ พอกลับลงมาใด้หน่อยก็จอดที่จุดชมวิวลูกชายผมไม่ยอมลงรถเลย  

ป๋าต้องเข้าใจ  น้องปาของพวกเราคงมันแสนรู้ครับ  มันถ้าจะกล้วช้างเหมือนกัน  Cheesy Cheesy เกียร์มันเลยไม่กล้าค้างครับป๋า Wink Wink
Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 11:46:48 am »

ป๋าต้องเข้าใจ  น้องปาของพวกเราคงมันแสนรู้ครับ  มันถ้าจะกล้วช้างเหมือนกัน  Cheesy Cheesy เกียร์มันเลยไม่กล้าค้างครับป๋า Wink Wink
ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
huduro
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 09:30:27 pm »

ขอยืนยันว่าอาการนี้ไม่น่าเป็นอาการปกติครับ ผมเคยขึ้นอินทนนท์หลายครั้งด้วยรถหลายคันเกียร์ออโตทั้งนั้นรถเล็กก็ขึ้นได้ไม่ยากด้วยเกียร์ D เฉยๆ แต่น้องปาของผมมีอาการเช่นเดียวกับหลายท่านที่กล่าวมา ถ้านานๆขึ้นดอยทีคงไม่เป็นไร แต่หลายๆท่านที่อยู่ทางภาคเหนือต้องเดินทางผ่านดอยเป็นประจำทุกวันนั้นน่าเห็นใจมากๆ ลากรอบสูงจนกลัวว่าเครื่องจะพังเกียร์แสนรู้(อัจฉริยะหรือปัญญาอ่อน)ก็ไม่ยอมเปลี่ยนให้แถมสูบนำ้มันไปมากโข วันนี้ไปถามช่างที่ศูนย์ในเชียงใหม่ได้คำตอบว่า อาการนี้เป็นกันหลายคันมากช่างเคยนั่งไปด้วยยอมรับว่าไม่ปกติแต่ยังไม่รู้วิธีแก้ ได้แต่ส่งเรื่องเข้าไป MMTH เพื่อให้รีบดำเนินการแก้ไข
Taikek ปาทองดำ ID 022
Hero Member

like: 39

เรื่องบางเรื่อง มีคำถาม แต่ไม่ต้องการคำตอบ มีเหตุและไม่ต้องมีผล

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:56:45 pm »

เพิ่งเห็นกระทู้นี้ จากที่ผมขับมา3ปี ทุกครั้งที่ไปเที่ยวแล้วต้องวิ่งทางไกลโค้งเยอะเขาเยอะ ทีไร ต้องเจออาการนี้ประจำครับ พอเริ่มขึ้นเขาแล้วต้องทำความเร็ว (ตามกันเป็นขบวน)ขึ้นเนินแล้วโค้งด้วย........... ตื้อๆๆๆ .......... scaredตกใจทุกที  อาการคือ เหมือนกด(เหยียบ)แล้วเกียร์ไม่เปลี่ยน (ตอนนี้อยู่ที่ D) ต้องลากไปซักแป๊บ พอถึงทางลาดลง ผมจะเปลี่ยนเกียร์กับมาที่ N(ไม่ได้จอดนะครับ) แล้วก็เปลี่ยนมาที่ D และเปลี่ยนเป็น +- โดยดันไปที่+ 3 ครับ (ส่วนใหญ่จะใช้ +3 นานที จะเปลี่ยนเป็น +4) เวลาเครื่องเบาลง(ขึ้นเขา) มันจะเปลี่ยนเป็น 2 หรือ1 auto (บางครั้งผมก็เปลี่ยนเอง จะได้ทันใจ )พอลงเขาหรือทางลาดหรือ เมื่อเร่งเครื่องได้รอบ ผมก็+3 อีกที ทำแบบนี้ตลอดทาง (จนชินแล้วครับ แต่ ปีนึงไปซัก2-3ครั้งเลยลืมทุกที) ก็จะไม่มีอาการ ตื้อๆ อีกครับ
สำหรับผมที่เป็นปัญหาจริงคือ เข้าเกียร์4LL แล้วไหลลงเขาทางชันซิครับ ไหลๆอยู่ เกียร์ดันหลุดออกจาก4LL เอง แถมไม่อยู่ที่ไหนซักเกียร์ ตกใจกว่ามากๆ แต่อาการนี้เป็นเพราะผมชอบวางสิ่งของไว้ที่หนังตรงเกียร์4 (คือหนังมันตึงจนเกินไป พอเครื่องสั่นๆมากๆเข้า และใส่4LL ไม่สนิท ) (เพื่อนบอกว่าให้กรีดหนังให้เป็นช่องหน่อยจะได้ไม่ตึง แต่ไม่กล้าอะ Cry Cry Cry Cry )

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
จิตรกร
Newbie
*

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 05:02:45 pm »

ของผมเป้นเหมือนกันขับไปอุ้มผางปลายเมษาที่ผ่านมา ขาไปใช้ +-ตลอดเส้นทางและขากลับก็ใช้จน เข้าเส้นทางแม่สอด ตาก เกิดอาการเดียวกันเลย จอดรถแล้วใส่Dแล้วต่อมาจอดที่ตลาดมูเซอ กลับไปใช้แบบเดิมก็ปกติ ใจแป้วเหมือนกัน เปิดมาเห็น พี่น้องแสดงความคิดกัน เลยขอแจมด้วย นึกในใจถ้าทางจะแจ่งแล้วอีก ยังไม่ได้ถามช่างเลย
Mayurin
Sr. Member

like: 78

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 05:18:58 pm »

ถ้าได้สาเหตุแล้วมาแชร์กันบ้างนะครับ รถผมยังไม่เคยเป็น  ไปมาหลายที่สูงก็ยังไม่เคยเจอ แต่กลัวว่าถ้าเจอวันใหน จะได้แก้ไขถูกวิธีครับ
BG
Newbie
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:52:08 am »

รถ 2012 อาการขึ้นเขาเกรียร์ค้าง ผมเอารถไปเช็คที่ศูนย์  ช่างบอกไม่พบอาการเพราะกรุงเทพไม่มีที่ให้ทดสอบขึ้นเขา ได้แค่ทดลองแค่ทางขึ้นห้าง

เช็คคอมพิวเตอร์ก็ไม่เจอปัญหา ช่างโทรถามทาง mitsu แนะนำให้เลอร์นนิ่งให้ใหม่ แล้วลองใช้ดูครับ

ช่างแนะนำว่าเวลาขึ้นเขาเกิดอาการให้ถ่ายวิดีโอตอนเกิดปัญหา จะได้ส่งให้ mitsu วิเคราะห์ปัญหากันอีกทีครับ
noon
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 05:34:49 am »

รอลุ้นด้วย ยังไม่ได้รับรถครับ แต่ซื้อมาตั้งใจไว้วิ่งขึ้นลงเขา หวังว่าคงไม่เจออาการนี้ครับ Satu
Hero Member

เรื่องบางเรื่อง มีคำถาม แต่ไม่ต้องการคำตอบ มีเหตุและไม่ต้องมีผล

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 02:50:06 pm »

ผมว่ามันไม่ได้เป็นอะไรหรอกครับ แค่ เท้ากับมือ + - ไม่ พร้อมกัน เลย รวนเร ไปนิดหน่อย ถ้าเราใช้บ่อยๆ ก็คงเข้าขากันได้ดีไปเอง
สมองกล มันฉลาดไปหน่อยนะครับ

bak-u
Full Member

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 02:53:33 pm »

ผมว่ามันไม่ได้เป็นอะไรหรอกครับ แค่ เท้ากับมือ + - ไม่ พร้อมกัน เลย รวนเร ไปนิดหน่อย ถ้าเราใช้บ่อยๆ ก็คงเข้าขากันได้ดีไปเอง

ป๋าเก็ก  สรุปแล้วว่ายังไงครับ  ทางเขาไม่ใช้เกียร์ ออโต้ เหมือนผมหรือเปล่า Cheesy Cheesy
Hero Member

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:08:26 pm »

ป๋าเก็ก  สรุปแล้วว่ายังไงครับ  ทางเขาไม่ใช้เกียร์ ออโต้ เหมือนผมหรือเปล่า Cheesy Cheesy
ผมใช้ auto นะ ถ้าไม่โค้งเยอะมาก แต่ถ้าเยอะ ก็ไป + - ขับมันกว่า แต่ในความรู้สึกเหมือนใช้นานๆไม่ได้ พอเริ่มทางตรงยาวๆหน่อย ก็กลับมา auto อีกที ลองดูครับ ผมว่ารถแต่ละคันไม่เหมือนกัน  

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์