Languages
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเปิด ห้องเครื่องเสียง  (อ่าน 167808 ครั้ง)
myone
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 04:32:41 pm »

ไม่ทราบว่ามีป๋าๆท่านไหนเคยได้ฟังลำโพง monitor precison m7 บ้างครับ
สุ้มเสียงเป็นไงบ้างครับ
แล้วใครมีประสบการณ์กับ amp หลอด murcury บ้างครับ  สาธุ

เคยฟังครับ แต่เป็น amp อื่นครับ เสียงok ครับ แต่ราคาได้มาเท่าไหร่ ครับ ถ้าเห็นในnetราคาไม่แรง (16900)

หา amp dianamic ดีๆ กำลังสำรองดีๆ ขับก็ ok ครับ เพราะ passive สามทางมาให้ สามารถทำ biwire ได้เลย

-ลักษณะเสียงที่ได้ โปร่ง   ฟังสบาย   ที่เคยฟังมานานล่ะ แนวๆเหมาะกับท่านที่ชอบแนวเพลงแบบผ่อนคลายนะ

เสียงแหลมดี โดยเป็น softdome ไม่จัด

เสียงกลาง ออกโปร่งๆ อยากได้อิมเพคที่ดีขึ้นอยู่กับการต่อระบบกะamp

เสียงกลางต่ำ ความทุ้มทำได้ดีเมื่อหา amp dianamic ดีๆ มาขับ

สรุป เป็นลำโพงที่ฟังสบาย มีรายละเอียดดี เสียงกลางเด่น เสียงร้องชัด เวทีดี(อยู่ที่การปั้นเสา และ ปรับจูน)

amp ผมเชียร์ ARC XXK ในงบเริ่มต้นครับ

New Tube Amp From Mercury ผมยังไมได้ลองครับ คงไปที่ mirage ขอลองฟังครับ
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 09:33:54 pm »

ไม่ทราบว่ามีป๋าๆท่านไหนเคยได้ฟังลำโพง monitor precison m7 บ้างครับ
สุ้มเสียงเป็นไงบ้างครับ
แล้วใครมีประสบการณ์กับ amp หลอด murcury บ้างครับ  สาธุ

เคยฟังครับ แต่เป็น amp อื่นครับ เสียงok ครับ แต่ราคาได้มาเท่าไหร่ ครับ ถ้าเห็นในnetราคาไม่แรง (16900)

หา amp dianamic ดีๆ กำลังสำรองดีๆ ขับก็ ok ครับ เพราะ passive สามทางมาให้ สามารถทำ biwire ได้เลย

-ลักษณะเสียงที่ได้ โปร่ง   ฟังสบาย   ที่เคยฟังมานานล่ะ แนวๆเหมาะกับท่านที่ชอบแนวเพลงแบบผ่อนคลายนะ

เสียงแหลมดี โดยเป็น softdome ไม่จัด

เสียงกลาง ออกโปร่งๆ อยากได้อิมเพคที่ดีขึ้นอยู่กับการต่อระบบกะamp

เสียงกลางต่ำ ความทุ้มทำได้ดีเมื่อหา amp dianamic ดีๆ มาขับ

สรุป เป็นลำโพงที่ฟังสบาย มีรายละเอียดดี เสียงกลางเด่น เสียงร้องชัด เวทีดี(อยู่ที่การปั้นเสา และ ปรับจูน)

amp ผมเชียร์ ARC XXK ในงบเริ่มต้นครับ

New Tube Amp From Mercury ผมยังไมได้ลองครับ คงไปที่ mirage ขอลองฟังครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  สาธุ สาธุ สาธุ
myone
Newbie
*

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 04:01:48 pm »

ยินดีครับ ป๋า
leejoe
โจ เทียนทะเล@ปทุมบางคูวัด
Jr. Member
**

like: 16

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 04:15:19 pm »

สวัสดีครับป๋าน้าหนึ่ง แล้วจะไปทำรถแรงกับโช้คเมื่อไหลครับ

teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 04:23:39 pm »

มาถามในห้องเครื่องเสียงนี่เลย

ซื้อ sony mex dv2200 มาสองปีกว่า เพิ่งได้เอามาแทน sony mex-r1 ที่เสียไปบางจุด
ต่อแทนเสร็จ แล้วเปิดได้ เสียงไม่ออก ภาพไม่ขึ้น  มันไม่มีสัญญาณออกมา  แผ่นอ่านค้าง
ต้องเปิด tunner แต่ก็ไม่มีเสียง

ไล่ดูการต่อ audio in ก็ต่อจาก cd changer เหมือนเดิม
audio out  ทั้ง front และ rear ก็ต่อเข้ากับ amp ถูกที่เดิม
video out  ก็ต่อเข้า จอทีวีถูกสาย 
ดู att  ก็ off ไว้แล้ว

ยังมีจุดไหนที่ต้องดูอีกไหม  หรือ ว่า front มันพังมาก่อน ไม่ได้เชคตั้งแต่ได้ของครั้งแรก
ศูนย์ sony จะรับเคลมไหม
myone
Newbie
*

« ตอบ #155 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:57:42 pm »

สวัสดีครับป๋าน้าหนึ่ง แล้วจะไปทำรถแรงกับโช้คเมื่อไหลครับ

like

lala ใกล้ๆ นี้ ล่ะ ครับ แต่ไม่เท่า กะ ป๋านะ แน่ๆๆๆ เชอะ
myone
Newbie
*

« ตอบ #156 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 11:04:07 pm »

ซื้อ sony mex dv2200 มาสองปีกว่า เพิ่งได้เอามาแทน sony mex-r1 ที่เสียไปบางจุด
ต่อแทนเสร็จ แล้วเปิดได้ เสียงไม่ออก ภาพไม่ขึ้น  มันไม่มีสัญญาณออกมา  แผ่นอ่านค้าง
ต้องเปิด tunner แต่ก็ไม่มีเสียง

ไล่ดูการต่อ audio in ก็ต่อจาก cd changer เหมือนเดิม
audio out  ทั้ง front และ rear ก็ต่อเข้ากับ amp ถูกที่เดิม
video out  ก็ต่อเข้า จอทีวีถูกสาย 

ยังมีจุดไหนที่ต้องดูอีกไหม  หรือ ว่า front มันพังมาก่อน ไม่ได้เชคตั้งแต่ได้ของครั้งแรก

เรื่อง การต่อคงต้องอ้างอิงต่อตาม diagram ของ วิทยุ ครับ good

>ไปที่ร้านเครื่องเสียงใกล้ๆๆ ตรวจดูแล้วการต่อถูกต้อง ก็ คงเป็นที่วิทยุ ครับ ฮือๆๆ

> ส่วนการเครมผมไม่แน่ใจครับ คงดูที่ใบรับประกันครับเป็นหลักครับ

ขอให้พบสาเหตูนะครับ และ แก้ไขได้สำเร็จครับ
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:38:26 pm »

เรื่อง การต่อคงต้องอ้างอิงต่อตาม diagram ของ วิทยุ ครับ good

>ไปที่ร้านเครื่องเสียงใกล้ๆๆ ตรวจดูแล้วการต่อถูกต้อง ก็ คงเป็นที่วิทยุ ครับ ฮือๆๆ

> ส่วนการเครมผมไม่แน่ใจครับ คงดูที่ใบรับประกันครับเป็นหลักครับ

ขอให้พบสาเหตูนะครับ และ แก้ไขได้สำเร็จครับ

ตอนนี้ ไปถอย pioneer DVH 345UB มาแทนแล้ว ส่วน sony เดี๋ยวส่งให้ 0 ตรวจดูก่อน จะคุ้มซ่อมไหม ยังคงรอดูต่อไป
myone
Newbie
*

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:40:46 pm »

ครับป๋า น่าจะไม่เยอะ ครับ(ค่าซ่อม+ค่าแรง)

ยอดเยี่ยม Pioneer แถวเสียงไปกะคนไทยนะ Display ใช้ง่ายครับ lala
Kamol - Music Lover
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:45:39 pm »

Tube amp ไม่ลอง. Arc หลอดล่ะครับ. งบหมื่นกลางๆเสียงไม่แพ้ตัวไหนในตลาด ลองหาฟังครับ
myone
Newbie
*

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 04:38:13 pm »

มีข้อคิดดีๆ ในการทำ หรือ ติดลำโพงมาฝากแบบขั้นต้นครับ

ยอดเยี่ยม การติดลำโพงควรยึดจับให้แน่ๆ เพื่อให้การเกิดเสียงสมบูรณ์ ตามการออกแบบ เพื่อได้ผล หรือ ประสิทธิภาพจริงๆของลำโพงครับ
myone
Newbie
*

« ตอบ #161 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 12:20:57 am »

สวัสดีครับ งานเยอะเลยหายๆไป ครับ กำลังเล่นเรื่องmacthing lever ได้อย่างไรเดียวมาบอก ครับ
ccharatt
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #162 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 06:03:34 pm »

ได้ครองน้องปามา 5 วันแล้วปรุงเสียงตามที่น้านะ บอกไว้ก็เสียงดีขึ้นมาก  ครับ ขอบคุณน้านะ รัชดา สาธุ

แต่ถ้าลอง  US amps (AXTU4360C TUBE 4 CHANNEL 720 WATTS CLASS AB CAR AUDIO AMPLIFIER) 1ตัว  กับของเดิม ๆ ที่ติดมากับน้องปา น้าหนึ่งว่า OK มั๊ยครับ  เสียงใสมันจะใสขึ้นคุ้มค่าตัว US amps มั๊ยครับ.

nokair
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #163 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:10:03 am »

ว่างๆ ผมว่านัดรวมกลุ่มเพื่อนๆ ที่ชอบเล่นเครื่องเสียงและฟังเพลง มาแลกกันฟังดีไหมคับ 
Bas Na Korat@0618
Jr. Member
**

like: 22

« ตอบ #164 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 04:38:14 pm »

หวัดดีครับน้าหนึ่ง  สาธุ
ขอปรึกษานิดนึงครับ

ตอนนี้ใช้แอมป์ 4CH โดย 2CH ขับคู่หน้า อีก 2CH บริดไปขับซับ(ติดด้านหลัง)ครับ เสียงที่ได้จะเป็นแนวเบสอัพฟร้อนครับ โดยเนื้อเบสออกมาเป็นลูกๆวิ่งมาจากหลังแล้วมาวางตรงหน้าขาผมนี่แหละครับ แต่เบสมันไม่ค่อยกระแทกอกผมเท่าไร อยากให้เป็นแบบตึ๊บๆๆแน่นๆหน่อย

อยากจะทราบว่า ถ้าผมเอา amp อีกตัวมาขับเฉพาะซับเลย เนื้อเบสมันจะได้ดั่งใจผมไหม และผมต้องใช้ amp class D หรือแค่ AB แบบ 2 Ch ดีครับ รบกวนน้าหนึ่งและป๋าทุกท่านช่วยแนะนำด้วยครับ  สาธุ
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์