Languages
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเปิด ห้องเครื่องเสียง  (อ่าน 167848 ครั้ง)
Jingjaw66
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #135 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 03:41:04 pm »

ถอด bass box ออก แล้วใช้ Arc XXK 4050 V2 ขับ ซับ แต่วิธีนี้แอมป์จะรับภาระหนักไปหน่อย
ซับที่ขับไม่ยากนักก็ JL w0 , Image Dynamic  ไม่กี่พันบาท
ให้ดีก็ หาแอมป์ ขับซับแยก อีกตัวครับ 

ดูจากของ ติดที่ QC มาหรือปล่าวครับ ถ้าใช่แล้วตอนซื้อ
เป็น Morel Hybrid Ovation II รุ่นที่ passive เป็น Bi Wire ก็แนะนำ ทำสาย Bi Wire จะทำให้ขับ Morel ได้เสียงดีขึ้นไปอีก
ลำโพงยังไปได้อีกไกลครับ

ตอนนี้ 4ch ต่อเข้า Morel Hybrid ทั้งหมดอยู่แล้ว เป็นBi wire ครับ จริงๆกลางแหลมถ้าไม่หาเรื่องใส่ตัว ก็ถือว่าจบนะครับ สำหรับหูธรรมดาอย่างผม
แต่ที่อยากได้คือSub ซึ่งไม่รู้จะไปทางไหนดี
1. เอา 4050 xxkไปขับซับ แล้วหา Amp สำหรับ morel ใหม่ ก็ยังไม่รู้ว่าจะเอาอะไรมาแทนพอมีแนะนำให้ไปลองฟังมั้ย Amp ที่จะหามาเพิ่งยังอยากเอาไว้ใต้เบาะเหมือนเดิมนะครับ
2. หา Amp class D ขับซับไปเลยดีมั้ย Arc 1000.1 เป็นไงบ้างครับ
ส่วน Sub พอมีแนะนำมั้ยครับ ไม่เน้นดัง แต่อยากให้มีเนื้อมากกว่า Bass box และฟังแล้วเนียงเข้ากับแนวของที่มีอยู่
ฟังแนวตลาด Pop Rock ทั้งไทยสากล, Indy, Bossa, Vocal Jass หวานๆ ใสๆ, Classical เพลงเด็ก

eideidman
Newbie
*

« ตอบ #136 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 06:36:33 am »

red heart
myone
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #137 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 01:31:04 pm »

วันเสาร์ ที่ 17/03/2555
ขอชวนทุกๆท่านนะครับ ผม และเพื่อนๆที่ชอบเครื่องเสียง นัดพบพูดคุย รวมตัวกันแบ่งกันฟัง
ขอชวนทุกๆท่าน ทดลองฟัง ฟังจริง ฟังเล่น ฟังจับผิด ได้ที่ ปั้ม ป.ต.ท. ถนนศรีนครินทร์
ช่วงระหว่างลงทางด่วน-ไปแยกการไฟฟ้าปากน้ำ พิกัด 13.606031,100.615261
ตั้งแต่เวลา 19.00 น จะมีรถที่ทำเครื่องเสียงหลายคันให้ฟังไม่ตำกว่า 10 คัน

Pajero
TRITON
JAZZ
FORTUNER
ALTIS
VIGO

หากท่านไดที่กำลังอยากจะติดเครื่องเสียง ผมยิ่งอยากให้ไป เพราะที่สำคัญสุด ได้ฟังจากรถจริง
ไม่ต้องไปรอ บทวิจารณ์ รีวิวว่า อันนั้นคู่อันนี้ อันนี้เข้ากับอันนั้น
ได้ฟังกับของจริงกับหูตัวเองง่ายๆคือ ได้ยินเสียงก่อน เสียสตางค์

อิอิ ขอโทษไม่ได้ ไปฟัง อยากไปแต่ ไปทำงาน ครับ โอกาศหน้าไป ครับ น้าโยเอาภาพงานมาให้ชมบ้างครับๆๆๆๆ
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #138 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 01:36:00 pm »

วันเสาร์ ที่ 17/03/2555
ขอชวนทุกๆท่านนะครับ ผม และเพื่อนๆที่ชอบเครื่องเสียง นัดพบพูดคุย รวมตัวกันแบ่งกันฟัง
ขอชวนทุกๆท่าน ทดลองฟัง ฟังจริง ฟังเล่น ฟังจับผิด ได้ที่ ปั้ม ป.ต.ท. ถนนศรีนครินทร์
ช่วงระหว่างลงทางด่วน-ไปแยกการไฟฟ้าปากน้ำ พิกัด 13.606031,100.615261
ตั้งแต่เวลา 19.00 น จะมีรถที่ทำเครื่องเสียงหลายคันให้ฟังไม่ตำกว่า 10 คัน

Pajero
TRITON
JAZZ
FORTUNER
ALTIS
VIGO

หากท่านไดที่กำลังอยากจะติดเครื่องเสียง ผมยิ่งอยากให้ไป เพราะที่สำคัญสุด ได้ฟังจากรถจริง
ไม่ต้องไปรอ บทวิจารณ์ รีวิวว่า อันนั้นคู่อันนี้ อันนี้เข้ากับอันนั้น
ได้ฟังกับของจริงกับหูตัวเองง่ายๆคือ ได้ยินเสียงก่อน เสียสตางค์

อิอิ ขอโทษไม่ได้ ไปฟัง อยากไปแต่ ไปทำงาน ครับ โอกาศหน้าไป ครับ น้าโยเอาภาพงานมาให้ชมบ้างครับๆๆๆๆ

มีอีกหรอครับ  ไปด้วย  คราวนี้ไม่พลาดแน่ๆ
myone
Newbie
*

« ตอบ #139 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 03:27:34 pm »

ถอด bass box ออก แล้วใช้ Arc XXK 4050 V2 ขับ ซับ แต่วิธีนี้แอมป์จะรับภาระหนักไปหน่อย
ซับที่ขับไม่ยากนักก็ JL w0 , Image Dynamic  ไม่กี่พันบาท
ให้ดีก็ หาแอมป์ ขับซับแยก อีกตัวครับ 

ดูจากของ ติดที่ QC มาหรือปล่าวครับ ถ้าใช่แล้วตอนซื้อ
เป็น Morel Hybrid Ovation II รุ่นที่ passive เป็น Bi Wire ก็แนะนำ ทำสาย Bi Wire จะทำให้ขับ Morel ได้เสียงดีขึ้นไปอีก
ลำโพงยังไปได้อีกไกลครับ

ตอนนี้ 4ch ต่อเข้า Morel Hybrid ทั้งหมดอยู่แล้ว เป็นBi wire ครับ จริงๆกลางแหลมถ้าไม่หาเรื่องใส่ตัว ก็ถือว่าจบนะครับ สำหรับหูธรรมดาอย่างผม
แต่ที่อยากได้คือSub ซึ่งไม่รู้จะไปทางไหนดี
1. เอา 4050 xxkไปขับซับ แล้วหา Amp สำหรับ morel ใหม่ ก็ยังไม่รู้ว่าจะเอาอะไรมาแทนพอมีแนะนำให้ไปลองฟังมั้ย Amp ที่จะหามาเพิ่งยังอยากเอาไว้ใต้เบาะเหมือนเดิมนะครับ
2. หา Amp class D ขับซับไปเลยดีมั้ย Arc 1000.1 เป็นไงบ้างครับ
ส่วน Sub พอมีแนะนำมั้ยครับ ไม่เน้นดัง แต่อยากให้มีเนื้อมากกว่า Bass box และฟังแล้วเนียงเข้ากับแนวของที่มีอยู่
ฟังแนวตลาด Pop Rock ทั้งไทยสากล, Indy, Bossa, Vocal Jass หวานๆ ใสๆ, Classical เพลงเด็ก

Smiley arc 4050 xxk ไปขับ ลำโพง Morel Hybrid โดยใช้วิธี biwire จากการที่เคยใช้ และ เล่นจริงๆ ผมว่ามาถูกทางครับ good  like

> เพราะ amp arc4050xxk เป็น amp classAB

> กำลัง Stereo @ 4 Ohms.ที่ 50 watts x 4

lala Morel HYBRID OVATION II 6"

> Nominal Impedance    4 Ohm

> Power Handling ที่ 160W

ดูจาก ค่าเฉพาะ น่าจะเข้ากันได้ ครับ เพราะลำโพง กิน watt ครับ ใช้

> ใช้ Ch1 ขับ แหลมซ้าย
     >  ใช้ Ch2 ขับ แหลมขวา
     > ใช้ Ch3 ขับกลางซ้าย
     > ใช้ Ch4 ขับกลางขวา

แบบ biWire จะได้กำลังในการขับที่เต็มประสิทธิ์ภาพ ครับทั้ง amp กะ ลำโพง ครับ

ส่วน amp กะ SUB นั้น ใช้ amp class AB ของดีๆ หน่อยครับ (อิอิ ใช้ ที่มีประกันนะครับ) ผมมองที่ สักหมื่นกลางๆ ใช้ Arc 4050xxk ก็ได้ กะ ID หรือ JL (ตัวเล็ก) ก็ลงตัว ครับ งบแบบนี้ต้องทำสายดีๆ นะครับ จบฟังนาน เลยครับ แต่ ชุดamp ขับ Sub อยากใส่ Cap ก็เน้นยี่ห้อดีๆ ครับ ถ้าไม่ดีอย่าใส่ครับ ได้ผลเสียมากกว่าครับ
myone
Newbie
*

« ตอบ #140 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 03:31:19 pm »

เชอะ  ครับ Na ratchada  ผมว่าน้าโย  น่าจะจัดอีกครับ เพราะเขาจัดมา 2 ครั้งละ ส่วนผมก็อยากไปฟังรถน้าเขา กะ ลองโช้คด้วย ครับ

อิอิ ผมอยากไปนะล่าสุดติดงาน อดเลย อ๋าย!!!!!
Jingjaw66
Newbie
*

« ตอบ #141 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 03:59:05 pm »

น้าหนึ่ง อยากทราบความแตกต่างระหว่าง amp class ab และ class d ที่จะเอามาใช้ขับ sub อะครับ
แนวเสียงมันจะเป็นยังไง
Yo
Newbie
*

like: 19

ไปที่ไหน ก็ชื่อนี้ Yo

« ตอบ #142 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 07:48:44 pm »

เอารูปมาฝากครับ เผื่อเปลียนแนว หรือใครมีรถเก๋งอีกคัน

แล้วจะเอารถในค่าย Mitsubish มาฝากอีก

สังคมเลว เพราะคนดีท้อแท้
myone
Newbie
*

« ตอบ #143 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 02:28:37 pm »

น้าหนึ่ง อยากทราบความแตกต่างระหว่าง amp class ab และ class d ที่จะเอามาใช้ขับ sub อะครับ
แนวเสียงมันจะเป็นยังไง

good Umm ผมก็ใช้แต่แบบ AB นะ ครับ เลยหาข้อมูลมาให้ครับ แบบ D นะเครดิตจาก micromaniaclub

lala AB + SUB = ส่วนตัวผมได้ความเป็น เนื้อเดียวกะ ชุดขับกลางแหลม จะได้ หัว กลาง ปลาย ขึ้นอยู่กะ SUB  และร้อน

ยอดเยี่ยม D + SUB = ได้น้ำหนักเสียง หัว กะ ปลายไม่มี และไม่ร้อนเท่า AB

lala ฟังบ้านๆ (SQ ก็ AB)   อ๋าย!!!!! แรงๆ (SPL ก็ D)
myone
Newbie
*

« ตอบ #144 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 04:59:01 pm »

ยอดเยี่ยม อืม เห็นแนวใหม่ขอระบบเสียงครับ lala

lala คือ ผมลองคิด ครับ นำวิทยุติดรถ Alapine 9861e Output digital ไป DAC input RCA AMP ดูนะครับ ว่าจะเป็นอย่างไร อิอิ Project นี้ฝันไปก่อน lala

u แต่ตอนนี้ ผม ใช้แบบ วิทยุติดรถ Alapine 9861e Output digital ไป bit one output RCA to AMP ครับ  เชอะ ก็ OK นะครับ
eddSLK(เอส)
สังกัดปาปทุม
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #145 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:56:37 am »

ลำโพงผมถอดเก็บไว้ที่บ้านมันจมน้ำตอนน้ำท่วมอ่ะครับ พังหรือเปล่าครับ ไม่กล้าเอาไปใช้งานกลัวแอมป์ไหม้ครับ

ถ้าพังซ่อมได้ไหมครับ  Tongue Tongue Tongue

คำเตือน : การขับขี่ยานพาหนะทำให้ความสามารถในการดื่มสุราลดลง
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #146 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 01:00:42 pm »

เอารูปมาฝากครับ เผื่อเปลียนแนว หรือใครมีรถเก๋งอีกคัน

แล้วจะเอารถในค่าย Mitsubish มาฝากอีก

ป๋าโย จัดเต็ม ทั้งเครื่องเสียง และ นางแบบเลยรึเนี่ย 
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #147 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:53:44 am »

ไม่ทราบว่ามีป๋าๆท่านไหนเคยได้ฟังลำโพง monitor precison m7 บ้างครับ
สุ้มเสียงเป็นไงบ้างครับ
แล้วใครมีประสบการณ์กับ amp หลอด murcury บ้างครับ  สาธุ
Liverpool(ชาติ)
Hero Member

like: 101

You'll Never Walk Alone

« ตอบ #148 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 01:00:24 am »

ป๋าโย จัดเต็ม ทั้งเครื่องเสียง และ นางแบบเลยรึเนี่ย 
อยากได้ลำโพงคู่นี้..ไปดูแลบ้างจัง
myone
Newbie
*

« ตอบ #149 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 03:28:27 pm »

ลำโพงผมถอดเก็บไว้ที่บ้านมันจมน้ำตอนน้ำท่วมอ่ะครับ พังหรือเปล่าครับ ไม่กล้าเอาไปใช้งานกลัวแอมป์ไหม้ครับ

ถ้าพังซ่อมได้ไหมครับ  Tongue Tongue Tongue

ขอโทษครับ มาตอบช้าครับ

ลองดูกรวยลำโพง และ ขอบลำโพง เปื่อยไหมครับ ถ้าไม่เป็นอะไร ก็ลองทดสอบก่อนไปลงรถจริงๆ ครับ

งั้นไปที่ร้านเครื่องเสียงที่สะดวกครับ รบกวนให้เขาทดสอบให้ครับ หรือ ไปที่ร้าน QC ได้ครับ ยินดีครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์