Languages
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตัวช่วยคับป๋าๆๆ พวงมาลัยสั่นแก้ไม่หาย หลังตั้งศูนย์และถ่วงล้อ  (อ่าน 29126 ครั้ง)
Neohero
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:39:25 pm »

ก่อนอื่นขอสวัสดีปีใหม่ กับป๋าๆๆ เล็งเห็นว่านี่คือที่พึง รบกวนผู้รู้ช่วยทีคับ

ปาผมพึงคลอดเมื่อ เดือน 12 ปี 12 เปลี่ยนแม็คตั้งแต่ออกจากศูนย์เลย แม็คเลนโซ่ RT7. ยางนันกัง 265/50/20 สามอาทิตย์แรกขับไปน่าน ปีใหม่ พวงมาลัยสั่นที่ 110 แล้วหายไปเมื่อความเร็วเพิ่ม พอรับได้ ร้านยางบอกให้ไปใส่ฮับลิงค์ สังเกตุเห็นพวงมาลัยเอียงนิดหน่อยด้านซ้าย ร้านบอกให้เอาไปตั้งศูนย์ บอกก่อนว่าร้านยางที่ไปเปลี่ยนเป็นร้านเล็กไม่มีเครื่องตั้งศูนย์

หลังจากกลับมาจากน่าน เข้าไปทำเลยทันที่ 1. ใส่ฮับลิงค์เฉพาะด้านหน้า 2. ไปร้านใหญ่มีชื่อเฮงสวัสด จ. เชียงใหม่ บอกอาการทั้งหมด 3ได้รับการแนะนำ ใส่ฮับลิงค์เพิ่มด้านหลัง ถ่วงใหม่หมด และตั้งศูนย์

ออกมาลองขับใช้ความเร็วที่ 120- 140 มีสั่นแต่คราวนี้ สั่นมากจนไม่ไหว นอนไม่หลับ คิดตลอดว่าเพราะอะไร ก็ได้ขอมูลผ่านบ้านนี้ ว่าจี้ประชิดแก้ได้

ไปอีกวันรุ่งขึ้นเลย ช่างเขาก็ดีทำให้ จี้ประชิดสองล้อหน้า ก็ไม่หาย สั้นที่ 110-130 กลับมาแก้ 1. ถ่วงใหม่หมด 2. คัดล้อ 3. ดันขอบ 4. จี้ประชิดใหม่ ด้วยช่างมือหนึ่งในร้าน 5. แถมรัดหนวดกุ้ง(ช่างบอก)
มันยังสั่นที่ 110-120 ทั้งวันก็ไม่หาย เลยกลับมาตั้งหลังถามป๋าๆๆ น่าจะมีคำตอบ

หมายเหตุ ช่างบอกว่า1. อาจเป็นที่ยาง ไม่กลมเขาแนะให้เปลี่ยนใหม่ ผมถามว่าจะหายไหมเขาก็ไม่มั่นใจ(ทั้งทียางเป็นยางปี 30/11 ทั้งสี่เส้น) 2. ผมโทรไปถามร้านยางทันที เขาบอกว่าทำไมเปลี่ยนจากร้านเขาถึงไม่เป็นขนาดนี้ 3.  โทรไปปรึกษาศูนย์ ช่วงบอกว่าเราเปลี่ยนขอบ 20 หน้าสัมผัสมากขึ้น มีอาการเป็นเรื่องธรรมดา อ้าว

ทั้งหมดขอประสพการณ์ป๋าๆๆ ในห้องช่วยหาทางออกให้ด้วยคับ.นอนไม่หลับแก้ไม่ตก
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:49:49 pm »

ถ้าแม็คกับยางเดิมยังอยู่ (ถ้าเอาไปเทิร์นที่ร้าน ก็น่าจะยังอยู่ที่ร้านนะครับ แค่ไม่กี่วันเอง) ลองเอามาใส่วิ่งดูก่อนครับว่าเป็นหรือเปล่าจะได้ทราบสาเหตุเบื้องต้นก่อนว่าเป็นที่ตัวรถ หรือเป็นที่แม็ค+ยางที่เปลี่ยน ถ้าใส่แม็ค+ยางเดิมยังเป็นแสดวว่าเป็นที่ตัวรถจะได้เอากลับไปที่ศูนย์ให้แก้ไข รถเพิ่งออกมาไม่กี่วัน Warranty ยังมีไม่น่าห่วง แต่ใส่แม็ค+ยางเดิมไม่เป็นก็แสดงว่าเป็นที่แม็ค+ยางใหม่ ก็ลองถอดยางไม่ใส่แม็คอื่น และก็เอาแม็คเราไปใส่ยางอื่น (ยางเปอร์เซ็นก็พอได้ครับ) แล้วก็ลองทดสอบดูก็น่าจะหาสาเหตุได้ไม่ยากครับ

ผมเคยเป็นกับ accord คันเก่าครับ ก็ใช้วิธีนี้ ค่อยๆคลำไปเรื่อยๆ case ผมสุดท้ายเป็นที่ยางครับ

ขอให้หาสาเหตุได้เร็วๆ รักษาน้องปาหายไวไวนะครับ yes!! yes!! yes!! yes!!

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
Neohero
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:56:45 pm »

สาธุ. ขอบคุณมากคับ ไม่เคยผิดหวังกับบ้านหลังนี้ ลืมคิดประเด็ดนี้เลย แต่แม็คเดิม 17 มีคนรอซื้อเลย 30,000 บาทวันนั้นเลย ป๋าคับ ถ้าเราเปลี่ยนยางเหมือนที่ช่างแนะนำจะหายไหมคับ
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:05:07 am »

สาธุ. ขอบคุณมากคับ ไม่เคยผิดหวังกับบ้านหลังนี้ ลืมคิดประเด็ดนี้เลย แต่แม็คเดิม 17 มีคนรอซื้อเลย 30,000 บาทวันนั้นเลย ป๋าคับ ถ้าเราเปลี่ยนยางเหมือนที่ช่างแนะนำจะหายไหมคับ

เห็นจากMag แก้ได้ด้วยวิธีใส่ปลอกฮัพถูกแล้ว   แต่ดูจากยี่ห้อยาง อาจเทียบคุณภาพและมาตฐานพวกมี Brand ไม่ได้    แนะนำเทรินยางตัวนั้นแล้วเปลี่ยนใหม่   กัดฟัยเอา YOKOHAMA Avid ไปก็ได้  รับรองดีกว่าเดิมเยอะ

หากยังไม่เปลี่ยน  พอแก้ปัญหานี้ได้  อาจจะเจอยางบวม ดอกเป็นบั้ง ล้อแกว่ง  ตามมาหลอกหลอนอีก    ยางพวกนี้ไม่ใช่ว่าไม่ไดี  แต่ที่ดีจน 100% หายากหน่อย    อยู่ที่ร้านจะใส่ใจหาให้ได้ดีหรือป่าว  เท่านั้นครับ
Neohero
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:11:53 am »

ยอดเยี่ยม. ขอบคุณคับ เทพมาเองเลย ไม่ผิดหวังผมจะลองไปเจรจาร้านพรุ่งนี้ดูคับ
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:14:13 am »

เห็นจากMag แก้ได้ด้วยวิธีใส่ปลอกฮัพถูกแล้ว   แต่ดูจากยี่ห้อยาง อาจเทียบคุณภาพและมาตฐานพวกมี Brand ไม่ได้    แนะนำเทรินยางตัวนั้นแล้วเปลี่ยนใหม่   กัดฟัยเอา YOKOHAMA Avid ไปก็ได้  รับรองดีกว่าเดิมเยอะ

หากยังไม่เปลี่ยน  พอแก้ปัญหานี้ได้  อาจจะเจอยางบวม ดอกเป็นบั้ง ล้อแกว่ง  ตามมาหลอกหลอนอีก    ยางพวกนี้ไม่ใช่ว่าไม่ไดี  แต่ที่ดีจน 100% หายากหน่อย    อยู่ที่ร้านจะใส่ใจหาให้ได้ดีหรือป่าว  เท่านั้นครับ

เห็นด้วยกับป๋านะครับ ครั้งแรกผมอ่านข้อมูลก็คิดในใจว่าน่าจะเป็นที่ยางครับ แต่ไม่กล้าฟันธงเลยอยากให้ป๋าลองทดสอบดูก่อน แต่มีโอกาสสูงมากที่จะเป็นที่ยางครับ อย่างที่บอกครับ รถผมคันเดิมก็เคยเจอปัญหานี้ หาไปหามาสุดท้ายไปเจอที่ยางครับ

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
Neohero
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 01:29:35 am »

ขอบคุณคับ ไว้ไปต่อรองกับร้านพรุ่งนี้ดูคับ
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:42:08 am »

ถ้าแม็คกับยางเดิมยังอยู่ (ถ้าเอาไปเทิร์นที่ร้าน ก็น่าจะยังอยู่ที่ร้านนะครับ แค่ไม่กี่วันเอง) ลองเอามาใส่วิ่งดูก่อนครับว่าเป็นหรือเปล่าจะได้ทราบสาเหตุเบื้องต้นก่อนว่าเป็นที่ตัวรถ หรือเป็นที่แม็ค+ยางที่เปลี่ยน ถ้าใส่แม็ค+ยางเดิมยังเป็นแสดวว่าเป็นที่ตัวรถจะได้เอากลับไปที่ศูนย์ให้แก้ไข รถเพิ่งออกมาไม่กี่วัน Warranty ยังมีไม่น่าห่วง แต่ใส่แม็ค+ยางเดิมไม่เป็นก็แสดงว่าเป็นที่แม็ค+ยางใหม่ ก็ลองถอดยางไม่ใส่แม็คอื่น และก็เอาแม็คเราไปใส่ยางอื่น (ยางเปอร์เซ็นก็พอได้ครับ) แล้วก็ลองทดสอบดูก็น่าจะหาสาเหตุได้ไม่ยากครับ

ผมเคยเป็นกับ accord คันเก่าครับ ก็ใช้วิธีนี้ ค่อยๆคลำไปเรื่อยๆ case ผมสุดท้ายเป็นที่ยางครับ

ขอให้หาสาเหตุได้เร็วๆ รักษาน้องปาหายไวไวนะครับ yes!! yes!! yes!! yes!!

like like red heart
Bas Na Korat@0618
Jr. Member
**

like: 22

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:28:36 pm »

ตอนใช้ Accord ผมก็เคยเจอครับ ยางขอบ 17 ใช้ยี่ห้อโฟคเก้นจากญี่ปุ่น

ใช้มาประมาณ 2-3 เดือน มีอาการพวงมาลัยสั่นที่ความเร็ว 100 km/hr ขึ้นไป เอาล้อไปถ่วงแบบประชิดที่เขาว่าดีก็ไม่หาย ตอนแรกนึกว่าเพลาขับคด ถอดมาเช็คและเปลี่ยนจารบีก็ไม่หาย

สุดท้าย ถอดล้อมาถ่วง เจอยางบวมครับ งงที่ใช้ยางมียี่ห้อแล้วนะแถมใช้มาไม่นาน บวมซะล่ะ เปลี่ยนไปใช้มิดชะลิน (แพงมากกว่าหน่อย)ก็หาย...จบครับ
sexercise
ปล่อยวาง........
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:52:07 pm »

เกิดได้กับยางทุกยี่ห้อแระครับ อาจมีหลุด qc มาบ้าง หรือแม้แต่การใช้งานเอง ก็เกิดขึ้นได้ ถ้าของเดิมยังอยู่ก็เอามาใส่ดู ถ้าไม่มีก็ลองหาล้อชุดอื่นมาลองว่าหายมั้ย เบื้องต้นนะครับ แล้วลองกลับไปที่ร้านเดิมให้เค้าเชคและรับผิดชอบ ตอนถ่วงลองสังเกตการหมุนดูด้วย ว่ายางมีเต้นมั้ย ล้อเต้นมั้ย ถ้ามาจากยางก็เทิร์นไม่ก็ส่งเคลมครับ

##วงการนี้นี่เดินมาก่อน บอกตรงๆ ถ้าไม่แน่จริงอยู่ไม่ได้ หมู่เชียร รถถังบอกไว้##
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:53:50 pm »

ผมขอบ 18นิ้วใช้ยางไต้หวันมีเส้นหนึ่งไม่กลม เวลาเอาเข้าเครื่องถ่วงล้อมือหมุนจะเห็นชัด เลยต้องเอามาใส่ข้างหลังใช้งานได้ปรกติตอนนี้อายุ50,000ก.ม.  อีกสักพักจะเปลี่ยนเป็น toyo   เรื่องอาการสั่นตั้งข้อสังเกตุก่อนใส่ฮับลิงค์สั่นน้อยกว่าน่าจะมีการให้ตัวแม็กกับดุมล้อ แต่พอใส่ฮับลิงค์อาการมากกว่าเดิมปัญหาน่าจะมีมากจากตัวนี้ได้หรือเปล่า   ของผมก็ใส่ฮับลิงค์มีอาการสั่นถ่วงล้อแล้วก็ไม่หาย สุดท้ายเปลี่ยนร้านที่ทำยกสูงโหลดเตี้ยแก้ตัวฮับลิงค์ให้เลยหายสนิท  

Kajonpong
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:59:01 pm »

ผมเคยเจอปัญหานี้กับไททัน cng  ลองสลับแมกตัวอื่นใส่ดูครับแล้วใช้ยางเดิม  ของผมเป็นที่ แม็ก  เม็กลายนี้ชอบมีปัญหาน้ำหนักแต่งละก้านไม่เท่าักัน  ถ้าใส่กับพวกโตโยต้าจะไม่เป็นไรเพราะระบบบังคับไม่ใวเท่ามิตซู
Neohero
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 01:20:23 am »

รายงานผลคับ หลังจากบอกอาการและสิ่งที่ไปทำมา

ร้านถ่วงให้ใหม่สองคู่หน้า อาการ ฝั่งช่าง ปกติ หน้ายางสัมผัสมากขึ้น แก้มเตี้ยลง ผิวถนน เส้นแบ่งถนน คลื่น เลยมีอาการมากกว่าปกติ แสดงมาถึงพ่วงมาลัย พี่เขาบอกว่า โช๊คกันสบัดจะช่วยได้ (จริงไหมคับ). และผมถามว่าเคยมีปัญหาคล้ายกันไหม ช่างบอกว่าอันนี้แล้วแต่ความรู้สึกคน ไม่เหมือนกัน. สรุปช่วงบอกสำหรับผม ปกติ รถช่างใส่ขอบ 24 วีโก้ บอกมีเหมือนกัน ธรรมชาติ

ฝั่งผม มันสั่นรู้สึกได้นิดๆๆๆ ที่ความเร็ว 100-130. ฟังช่างเหมือนจะคล้อยตาม แต่ยังเชื่อคำแนะนำป๋าๆๆ เลยขอเปลี่ยนยางใส่แม็คเดิม โยโก (เปอร์เซนย์).คู่หน้า อืมมมม สั่นแต่น้อยลง ตกลงยังไม่ได้เปลี่ยน พี่เขารับเทรินท์ 80%. แนะนำ โยโก เส้นล่ะ7,500

มีคำถามเพิ่มคับ
Neohero
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 01:35:16 am »

คำถามคับ

1 โช้คกันสบัดนี่ช่วยให้สั่นน้อยลงไหมคับ แล้วของน้องปา มีไหมคับ( ช่างโทรถามเขาบอกมีแต่ของ วีโก้ฝั้งโน้น)
2 ยางลองเปลี่ยนวิ่งแล้วมันสั่น ควรจะเปลี่ยนอยู่ไหม หักเทรินแล้ว เพิ่มเงิน หมื่นห้าคับ ยาง โยโก
3 ฮับลิงค์นี่ไม่ใส่มีโอกาส ให้สั่นน้อยลงไหมคับ เพราะก่อนใส่มันสั่นน้อยกว่านี้จริงๆ
4 เปลี่ยนโช๊คของ อเมด้า หน้า หลัง โรบัส สีแดงปรับสามระดับ จะช่วยได้ไหมคับ เขาแนะนำมา
5 เขาบอกว่าแม๊คลายนี้ เลนโซ่ RT7 มันแกว่งไม่ค่อยสมบรูณ์จริงไม่คับ ด้วยลาย หักปลาย

ทั้งหมดนี้ขอรบกวนป๋าๆๆ อีกครั้งครับไม่รู้จะแก้ยังไงต่อ
Neohero
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 01:49:06 am »

แล้วที่เขาบอกว่าพวงมาลัยมีอาการสั่นเมื่อเจอผิวถนน ขอบ คลื่น ถนน ของยางหน้ากว้าง ขอบเตี้ย เป็นเรื่องปกตินี้จริงไหมคับนี้
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์