Languages
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตัวช่วยคับป๋าๆๆ พวงมาลัยสั่นแก้ไม่หาย หลังตั้งศูนย์และถ่วงล้อ  (อ่าน 29123 ครั้ง)
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 10:26:06 pm »

เจ้าของกระทู้หายเงียบไปเลย แก้ไขเรียบร้อยหรือยังครับ รอคำตอบอยู่นะครับผมมมมมม
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 10:32:54 pm »

มาอัพเดทข้อมูลก็ดีครับ เผื่อจะได้เป็นแนวทางแก้ไขปัญหากัน

Neohero
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:51:33 pm »

ก่อนอื่นต้องขอโทษป๋าๆ ที่หายไปนาน พอดีไปน่าน ช่วยแฟนขายขนมเค้ก ป๋าๆท่านใดมีโอกาศไป เรียนเชิญน่ะคับที่ร้าน the best. And I sugar
Neohero
Newbie
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:02:45 am »

ที่ผ่านมา แก้ตามที่ป๋าๆแนะนำ. ตามนี้
1. กลับไปร้านเก่า (ร้านเล็ก) พี่เขาก็จัดให่ลูกน้องไปลอง บอกว่าธรรมดาสำหรับล้อ20 แก้เตี้ยะ อ่ะผมยืนยันว่าสั่น ถ่วงใหม่ แกะตะกั่วออกหมด ถ่วงใหม่ เสร็จออกมาขับพร้อมกับเจ้าของ อืมมมม สั่น 120-140 พี่เขาก็เห็น แต่บอกว่าธรรมดยกตัวอย่างรถพี่เขา วีโก้ ใส่ขอบ 22 สั่นแบบธรรมชาติ คานแข็ง เราเริ่มคล้อยตาม แต่เราก็บอกว่าไปทำมาหมดแล้ว ถ่วงจี้/ดันขอบ/คัดยาง/ตั้งศูนย์/รัดหนวดกุ้ง/.  ช่วงร้านใหญ่บอกยางไม่กลม (นันกัง). สรุป พี่เขาเสนอ รับเทริน เพิ่ม 15,000 โยโก. ฟอร์เกน. คิดอยู่นิดหนึ่ง ขอเปลี่ยนยางในร้านลองวิ่งดู ดีขึ้น แต่ยังสั่น สรุปไม่เปลี่ยนกลับมาทำใจก่อน
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:15:51 am »

ยางไม่กลม  ช่างเอาขึ้นเครื่องถ่วงแล้วใช้มือหมุนดูใช่เปล่าครับ

Neohero
Newbie
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:16:21 am »

ต่อ 2.คิดว่าเปลี่ยนโช๊คน่าจะดีขึ้น เขาให้หากันสบัดพวงมาำลัยใส่ กลับไม่มีในตลาด มีแต่ค่ายพี่เบิ้ม ป๋าๆพอรู้เหตุผลไหมคับ สรุปก็เปลี่ยน โช๊คหน้า_หลัง อเมด้าเอ๊กซ์สตีม นำ้มันแกน 20 ขณะเดียวกันเล่าอาการให้ทเจ้าของฟัง ได้ข้อเสนอ. ทำเทริน เหมือนกัน ที่ 10,000 โตโย้ โยโก พร้อมยางอะไหล่. คิดแล้ว เอาเลยว่ะ เพื่อมันหาย ได้ โยโก พาราด้า. ช่างออกไปลองบอก โอเค เราก็ยิ้มเลย.
พอผมขับ มึนสั่นจริงๆ ที่ 120-130  กลับไปอีกวัน พี่เขาก็แก้โดยการถ่วงใหม่ สองคู่หน้า ผมโทรไปถามป๋า ณ. ได้คำแนะนำให้ ค่อยๆขันน๊อต ใส่บ๊อกไล่เพื่อให้แป้นมันชิดสนิท เขาก็ทำให้ เอาไปลองเขากลับมารับไปลิงด้วยกัน เขาว่ามันธรรมดาเป็นมี่ถนน ผมก็ขับให้เขาดู ที่ 130 มันสั่น ปานกลางถึงเล็กน้อย. เริ่มคิดว่าอาจจะเป็นที่ บุคลิกของรถและช่างล่างหรือเปล่า อ่ะ แต่เราก็ยืนยันว่า ก่อนนี้ใช่ ชีวิคขอบ 18 แก้ม 40 มันยังไม่สั่นขนาดนี้ พี่เขาแนะนำให้เอาไป จี้ประชิด อ่ะร้านเขาไม่มีอีกล่ะ. กลับบ้านพร้อมความเซ้ง
Neohero
Newbie
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:23:25 am »

ต่อ3. ก่อนออกร้าน ลองคิดตอนแรกออกรถผมเปลี่ยนแม็คออกจากศูนย์ ขับไปน่านกลับเชียงใหม่ ไม่สั่นขนาดนี้ ปok สั่นที 110 แล้วหายไป เอากลับมาใส่ ฮับลิงค์ที่ค้างไว้ มันถึงเป็น. เลยบอกช่างให้ลองถอนฮับลิงค์คู่หน้าดู. หนึ่งวัน มันกลับมาสั่นที่ 90-110 เลยไปหาร้าน ใส่กลับพร้อมถ่วงจี้ ไปหาร้านเพื่อนกัน เป็นเจ้าไทพลัส มันมีแต่ตัวเล็กทำไม่ได้ แต่ก็ใส่ฮับลิงค์กลับให้เรา พร้อมกับเล่าอาการ เพื่อนผมก็บอกว่า มันมีบ้างเป็นธรรมดา. อ่ะ. เริ่มตัวเองผิด
Neohero
Newbie
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:39:21 am »

ใช่เครื่องถ่วงคับป๋า
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 01:04:44 am »

หลังจากเปลี่ยนโช๊คได้ตั้ง 0 มั้ยครับ หมายถึงมุมแคมเบอร์ โทลอิน โทลเอาท์ อ่ะครับ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 02:55:27 pm »

เป็นไงบ้างแล้วหนอตอนนี้......... Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley
Neohero
Newbie
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:27:02 am »

หลังจากเปลี่ยนโช๊ค ตั้งศูนย์แล้วคับเห็นเขาสอนให้ดูมุม โท อะไรเนี้ยะ ว่ามันต้องใกล้ศุนย์
Neohero
Newbie
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:34:36 am »

ส่วนอาการ ยังมีอยู่คับสั่นนิดๆ ที 120 -130 แบบ ถอดฮับลิงค์สี่ตัววิ่ง  ส่วนตัวผมว่ามันดีกว่าใส่นิดหนึ่ง 
คงคิดว่าจะลองขับอย่างนี้ไปจนสลับยางว่าจะให้เขาใส่กับคืน  แต่มีคำถามถามป๋าๆ เทพๆ ในที่นี้ คือ

1. น้องปาของป๋าๆ ขอบ 20 มีอาการสั้นบ้างไหมคับ  คือเท่าที่ไปแก้มา ช่างๆๆ บอกว่าเป็น คาแลตเตอร์ ของขอบใหญ่ แก้มเตี้ย และ ช่วงล่างของรถ เลยอยากรู้ว่าผมอาจจับผิดมันมากไปหรือเปล่า เพราะว่า 10-20 ปีผมขับ เก๋งตลอดเลย พึงเปลี่ยนมาคบน้องปานี่ล่ะคับ  ขอความเห็นป๋าๆๆ คับ
2  มีคนแนะนำว่าติดโช๊คกันสบัดจะช่วยได้ จริงไหมคับ  และ ลองหาในตลาดกลับไม่มีตรงรุ่น มีแต่ พี่ฟอร์

รบกวนคับป๋าๆ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 06:10:04 pm »

ผมก็ใส่ 20นะครับ ถ้าพูดถึงว่าสั่นไหมของผมไม่สั่นนะครับ แต่ว่าถ้าขับถนนที่มันขรุขระมันจะมีอาการสะเทือนถึงพวงมาลัยมากกว่าขอบ16หรือ17ครับ เพราะแก้มยางมันบางครับ
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:22:49 pm »

ส่วนอาการ ยังมีอยู่คับสั่นนิดๆ ที 120 -130 แบบ ถอดฮับลิงค์สี่ตัววิ่ง  ส่วนตัวผมว่ามันดีกว่าใส่นิดหนึ่ง 
คงคิดว่าจะลองขับอย่างนี้ไปจนสลับยางว่าจะให้เขาใส่กับคืน  แต่มีคำถามถามป๋าๆ เทพๆ ในที่นี้ คือ

1. น้องปาของป๋าๆ ขอบ 20 มีอาการสั้นบ้างไหมคับ  คือเท่าที่ไปแก้มา ช่างๆๆ บอกว่าเป็น คาแลตเตอร์ ของขอบใหญ่ แก้มเตี้ย และ ช่วงล่างของรถ เลยอยากรู้ว่าผมอาจจับผิดมันมากไปหรือเปล่า เพราะว่า 10-20 ปีผมขับ เก๋งตลอดเลย พึงเปลี่ยนมาคบน้องปานี่ล่ะคับ  ขอความเห็นป๋าๆๆ คับ
2  มีคนแนะนำว่าติดโช๊คกันสบัดจะช่วยได้ จริงไหมคับ  และ ลองหาในตลาดกลับไม่มีตรงรุ่น มีแต่ พี่ฟอร์

รบกวนคับป๋าๆ

ข้อหนึ่ง ช่าง bullshit ครับ ของผมไม่เห็นมีคาแลตเตอร์อย่างช่างว่าเลย จะมีสั่นอยู่ช่วงเดียวคือเท้าสั่นตอนเริ่มเกิน180ครับ  Cheesy
ข้อสอง ตกลงกันสบัดเขาออกแบบมาเพื่อแก้อาการนี้หรือครับ ถ้าแก้ไม่ตรงจุด ต่อให้หาได้ ใส่ไปก็อาจยังสั่นอยู่เหมือนเดิมแหละ  Angry
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:29:47 pm »

แนะนำสิ่งแรกที่ควรทำ........เปลี่ยนร้าน

สิ่งที่สอง  ถอดล้อออกมาให้หมด  แยกถ่วง  ล้อ และยางแล้วประกอบใหม่

สิ่งที่สาม  ยอมเสียทิปสัก  100 บาท   ให้เด็กร้านช่วยใส่ล้อแบบประคองใส่  ด้วยน๊อตเปเปอร์แทนการใช้บล๊อกลม  โดยการเพิ่มน้ำหนักน๊อตทีละตัว  จนล้อวิ่งหา center ดุม   แล้วลองไปทดสอบใหม่  โดยไม่ใส่ปลอกนั้น (บางท่านชอบเรียกปลอกกันสั่น)   แต่ผมว่าหากปลอกนั้นไม่ดีจริงจะสั่นมากกว่าเดิมครับ    ผมเคยใช้ล้อ force center  ไม่มีปลอกพวกนี้  ยังนิ่งเลย   แต่จะลำบากเวลาใส่ล้อหน่อยเพราะไม่ตรงรูน๊อต  หากมีปลอกจะใส่ง่ายกว่าและ center ล้อมีบ่ารับน้ำหนักและแรงกระแทกศูนย์กลางได้ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:31:31 pm โดย Na ratchada » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์