Languages
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตัวช่วยคับป๋าๆๆ พวงมาลัยสั่นแก้ไม่หาย หลังตั้งศูนย์และถ่วงล้อ  (อ่าน 29124 ครั้ง)
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 02:16:09 am »

คำตอบคับ

1 โช้คกันสบัดนี่ช่วยให้สั่นน้อยลงไหมคับ แล้วของน้องปา มีไหมคับ( ช่างโทรถามเขาบอกมีแต่ของ วีโก้ฝั้งโน้น)
-กันสะบัด เหมาะกับรถที่มียางขนาดใหญ่ตั้งแต่ 33 ขึ้นไปครับ และรถยกสูงระดับ 5 นิ้วขึ้นไปคับ

2 ยางลองเปลี่ยนวิ่งแล้วมันสั่น ควรจะเปลี่ยนอยู่ไหม หักเทรินแล้ว เพิ่มเงิน หมื่นห้าคับ ยาง โยโก
-อันนี้ให้ลองแก้ไขในข้อ 3 ก่อนครับ

3 ฮับลิงค์นี่ไม่ใส่มีโอกาส ให้สั่นน้อยลงไหมคับ เพราะก่อนใส่มันสั่นน้อยกว่านี้จริงๆ
-ยังไงก็ต้องใส่ครับ เพราะดุมล้อของเรามันเล็กกว่าดุมแม๊กเยอะครับ และอันนี้เจอกับตัวเลยครับ RT-7 ขอบ 18 เจอ Hub ring ไม่ดี เปลี่ยนมา 2  ชุด ไม่หาย สั่งกลึงใหม่เลยครับ ทีนี้ไม่มีสั่นอีกเลย (ลองแก้ตรงนี้ก่อนครับ และค่อยกลับไปข้อ 2)

4 เปลี่ยนโช๊คของ อเมด้า หน้า หลัง โรบัส สีแดงปรับสามระดับ จะช่วยได้ไหมคับ เขาแนะนำมา
-ช่วยในเรื่องการทรงตัว และเจอถนนเป็นคลื่น รถจะไม่แฉล่บครับ

5 เขาบอกว่าแม๊คลายนี้ เลนโซ่ RT7 มันแกว่งไม่ค่อยสมบรูณ์จริงไม่คับ ด้วยลาย หักปลาย
-ผมว่าไม่จริงนะ แม๊กลายนี้เป็นพิมพ์นิยม ถ้าเป็น Lenso แท้ ๆ ไม่มีปัญหาครับ แต่จะมียี่ห้ออื่นที่ทำลายนี้ด้วย แต่จำชื่อไม่ได้แล้ว เคยเจออยู่ครับ ถ้า RT-7 แท้ จะมีตัวนูนที่ล้อเลยครับ

ทั้งหมดนี้ขอรบกวนป๋าๆๆ อีกครั้งครับไม่รู้จะแก้ยังไงต่อ
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 06:49:07 am »

เห็นด้วยกับน้องเอกutopia

แล้วที่เขาบอกว่าพวงมาลัยมีอาการสั่นเมื่อเจอผิวถนน ขอบ คลื่น ถนน ของยางหน้ากว้าง ขอบเตี้ย เป็นเรื่องปกตินี้จริงไหมคับนี้

ก่อนหน้านี้ขับรถอะไรมาก่อนครับ  พวกมาลัยน้องปาค่อยข้างหนักตึงรับอาการได้ไว แต่แม่นยำ

preecha1200
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:01:32 am »

คำถามคับ

1 โช้คกันสบัดนี่ช่วยให้สั่นน้อยลงไหมคับ แล้วของน้องปา มีไหมคับ( ช่างโทรถามเขาบอกมีแต่ของ วีโก้ฝั้งโน้น)
2 ยางลองเปลี่ยนวิ่งแล้วมันสั่น ควรจะเปลี่ยนอยู่ไหม หักเทรินแล้ว เพิ่มเงิน หมื่นห้าคับ ยาง โยโก
3 ฮับลิงค์นี่ไม่ใส่มีโอกาส ให้สั่นน้อยลงไหมคับ เพราะก่อนใส่มันสั่นน้อยกว่านี้จริงๆ
4 เปลี่ยนโช๊คของ อเมด้า หน้า หลัง โรบัส สีแดงปรับสามระดับ จะช่วยได้ไหมคับ เขาแนะนำมา
5 เขาบอกว่าแม๊คลายนี้ เลนโซ่ RT7 มันแกว่งไม่ค่อยสมบรูณ์จริงไม่คับ ด้วยลาย หักปลาย

ทั้งหมดนี้ขอรบกวนป๋าๆๆ อีกครั้งครับไม่รู้จะแก้ยังไงต่อ

ถ้าเป็นความเสียหายจากการผลิต ไม่ว่าทั้งแม็กและยาง สามารถเคลมได้ครับ ลองคุยกับที่ร้านดูครับ แต่ร้านอาจจะเสียเวลาและค่าใช้จ่ายบ้างครับ ตอนใส่มายางเป็นยี่ห้ออะไรครับ
sexercise
ปล่อยวาง........
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:22:11 am »

กันสบัด ช่วงล่างแบบเรา ไม่เห็นผลครับ ส่วนยางป๋าเปลี่ยนแล้วแต่เป็นยาง%เหรอครับ อาจจะไม่เต็มร้อย ไม่รู้สภาพเป็นไง โครงสร้างยางเป็นไง เรื่องการสั่นสะเทือนไวต่ออาการต่างๆ มีมากขึ้นกว่าของเดิมแน่นอนครับ

##วงการนี้นี่เดินมาก่อน บอกตรงๆ ถ้าไม่แน่จริงอยู่ไม่ได้ หมู่เชียร รถถังบอกไว้##
bus
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:44:32 am »

สลับยางแล้วถ่วงจี้
atapa
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:54:34 am »

ตอนนี้รถผมก็สั่น แม็กเดิมยางสับมาจากรถอีกคัน(แต่ปี05)แรกๆไม่มีปัญหาผ่านมา5เดือนเริ่มสั่น จนตอนนี้สั่นมากแทบจะทุกความเร็ว

เอาไปให้ร้านเช็คดูช่างบอกว่ายางบวม ก็เลยจะเปลี่ยนทั้งแม็กและยางเป็น 20นิ้ว(ไปเปลี่ยนพรุ่งนี้) ถ้าไม่หายก็หาสาเหตุต่อไป

(ล้อเดิม+ยางบวมได้ 8000 ขอบ16) กลัวเป็นกับเพลาขับจัง เห็นมีป๋าในคลับเป็นแล้วเหมือนกัน
ฮือๆๆ
Neohero
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 12:17:15 am »

ผมเคยใช้ Honda civie fd08 ใช้่แม๊ค 18 ยาง 225/45/18 พวกมาลัยก็ไม่สั่นขนาดน้องปา ช่วงล่างมันคงต่างกันใช่ไหมคับ
Neohero
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 08:25:22 am »

จะลองแก้ที่ฮับลิงค์ตามป๋าแนะนำคับ แต่่ว่าทำไงเหรอคับ ต้องเป็นร้านไง ถอดอันเก่า หรือบิ๊วอันใหม่ จำเป็นต้องถอดวัดแม๊คไหมคับ วิชาใหม่คับ ขอบคุณคับป๋าๆ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:10:38 am »

พูดแล้วมันเศร้า เจอปัญหาก็แก้กันไปครับ สู้ๆๆๆๆ..........
REGENCY
อั๊ยยย่ะ 02
Hero Member

like: 86

p j s . 2 5 5 5

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:36:13 am »

ของผม 265 40 22 พวงมาลัยสั่นครับ แต่พอจับพอกำมือ(กำมั่นๆๆ) ก้อไม่สั่นครับ รับได้ครับ ยางบางล้อใหญ่  Cheesy Cheesy Cheesy

แดนเทพ เดกวัด จน จน คน นึง ติดต่อ 0898499988
กล้องแดง
Founder
Full Member

like: 20

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:00:13 am »

แนะนำว่าถ้าจะเทสหาถนนมาตรฐานครับ คือเปลี่ยนยางกี่รอบก็วิ่งเทสที่ถนนนี้ครับ (ถ้าคิดว่าอาการเกิดจากรอยต่อถนนก็หาถนนลาดยางเทสครับ)

สำหรับผมนะ
1. ยังไม่แนะนำให้โมครับ (โช๊คกันสะบัด) เดี๋ยวมาเพิ่มจุดตรวจสอบอีก
2. ไม่รุ
3. ผมว่าตรงนี้แหละที่ทำให้เกิดปัญหา
4. เปลี่ยนโช๊คผมว่าไม่เกี่ยวกะสั่นนะ
5. อันนี้ไม่รู้ แต่ยี่ห้อเค้าดังนะ

สรุป ลองกลับมา standard ก่อนดูว่าปัญหาหายมั้ย แล้วค่อยๆ คลำทีละจุดครับ
Patum370
Jr. Member
**

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:47:44 am »

ใช้สตราดา 4 ประตูมา 7 ปี ก็สั่นแบบนี้เป็นช่วงๆความเร็ว เพราะผมเปลี่ยนกระทะล้อใหญ่ขึ้น ยางโตขึ้น พอใช้ไประยะหนึ่งยางเริ่มเสื่อมสภาพมันก็จะเริ่มมาสั่นอีก เปลี่ยนยางชุดที่สองใช้ได้เกือบประมาณปียางเริ่มเสื่อมก็เป็นอีก ระหว่างที่มันสั่น ผมก็ตั้งศูนย์ ถ่วงจี้สารพัด แต่แก้ได้ชั่วคราว   สรุปง่ายๆของผมเป็นที่ยาง(ใช้ของยี่ห้อหนึ่งตอนแรกผลิตที่อินโดตอนนี้ผลิตในไทย ยางนิ่มเงียบดีแต่เสื่อมสภาพเร็ว ราคาไม่แพง) ตอนนีใช้ปาเจโรสปอร์ตตั้งใจตั้งแต่ก่อนซื้อว่าจะไม่โมล้อและยางล่ะครับ  เล่าให้ฟังเผื่อเป็นอีกหนึ่งความคิด

ขับช้าลง ใจเย็นขึ้นเยอะ
TOB
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 11:23:12 am »

เป็นที่ยางนันกังครับ ผมเคยเอามาใส่รถเต่าได้อาการเดียวกันเลยครับ ทนใช้ไป 6 เดือน เปลี่ยนเป็น มิชลิน หายเลยครับ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 08:40:00 am »

ผมใช้ฟอลเก้น ก็สั่นบ้างนิดๆนะครับ แต่ก็รับได้อยู่ครับตอนนี้ กะว่าจะเปลี่ยนเหมือนกันขอสักปีก่อน...
BAMBOO
Jr. Member
**

like: 38

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 07:27:53 pm »

ผมว่าแก้ไปเป็นจุดๆครับ คุณเป็นคนที่ขับรถไวมากพอสมควรและละเอียดมากครับ ไม่แน่ใจสั่นขนาดไหน และก่อนเปลี่ยนยางเเละเเม๊คเป็นตัวใหม่อาการเหล่านี้มีไหม ถ้าไม่มีก้คิดได้เลยปัญหาที่แม๊คและยาง อย่าพึ่งไปใส่ใจที่อื่น ถ้างั้นคุณก็บานปลายไปจุดอื่น และแก้ไม่จบ ถ้าไม่รู้ว่าก่อนเปลี่ยนไม่ได้สังเกต ก็เห้นกลับมาลองของเก่าแล้วไม่มีปัญหา มีปัญหาอีกหลายเดือนต่อมาเพราะยางที่เอามาลองมันเป็นยางเก่า ศูนย์หลายศูนย์ชอบเอารถมาวางขายนานถึงขายได้ บางศูนย์นะครับยางที่กดทับนานๆมันก็บวมไปครับ (นอกเรื่อง) ตรวจสอบความกลมของแม๊ค ตรวจสอบความกลมของยาง สำหรับผุ้ละเอียดมากๆ
บางคนขับไป120-130 สั่นนิดๆเขาไม่ค่อยใส่ใจครับ ถ้ามันกลมได้จริงๆหมดดูที่ดุมล้อและรูแม๊คหล่ะครับว่ามันชิดสนิดกันดีไหม ทั้ง 4 ล้อ ถ้าได้ก็ไปดูศูนย์ล้อต่อครับว่าเป็นไง สุดท้ายที่คิดได้ตอนนี้ ถ้าทุกอย่างได้หมดแล้วลองให้คนอื่นขับด้วยนะครับ ความรู้สึกคนเรามันต่างกันนะครับ ถนนมาตรฐานมันมีน้อยความรู้สึกมันก็ต่างไปด้วยครับ
  batman batman

หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์