Languages
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DBA Brake  (อ่าน 30496 ครั้ง)
Yo
Newbie
*

like: 19

ไปที่ไหน ก็ชื่อนี้ Yo

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 10:36:41 pm »

**เคยคิดว่าจะเล่น ดิส  4 ล้อ    แต่หลังจากหาข้อมูลมาเยอะ   ว่าการแก้ไขให้เบรคหน้าให้อยู่  เบรคหลังและการกระจายแรงดันน้ำมันเบรค   จะช่วยให้หลังมีประสิทธิภาพมากขึ้น

ดิสเบรค 4 ล้อ   อาจไม่เหมาะกับรถที่มีน้ำหนักบรรทุก   และเบรคที่ไม่ได้ออกแบบการกระจายแรงเบรคเฉพาะอาจสร้างปัญหาเรื่องการจับของดิสหลังที่มากเกินไป  จนล้อล๊อกเวลาที่รถมีน้ำหนักเทไปด้านหน้า  อย่าที่หมุนกันอยู่ในคลับ  เจ้าของรถเขายืนยัน

พอดีทดสอบ  เบรค run stop ราคา 4500 และ  DBA ราคา  15000 มาหลายรอบล่ะ   กับผ้าเบรคเดิม  ต้องทดสอบที่ขณะรถมีน้ำหนักบรรทุกสัก  4-5 คน   แล้วทดสอบด้วยความเร็วแล้สกดเบรคดูระยะการเบรค    จากที่สงสัยว่าจานเบรคหน้าใหญ่กว่าเดิมน่าจะดีกว่า   แต่ตอนนี้ทราบแล้วว่า   ที่ดีกว่าอยู่ที่เหล็กที่มาทำจานเบรค

สังคมเลว เพราะคนดีท้อแท้
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 10:43:10 pm »

Very good!!!Comfirmmmmm Cheesy

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 11:19:08 pm »

confirm!!! เตรียมกระป๋าแหกกันได้เลย Cheesy Cheesy Cheesy
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 04:19:28 am »

confirm!!! เตรียมกระป๋าแหกกันได้เลย Cheesy Cheesy Cheesy

เตรียมแล้วครับ   extreme sexy girl extreme sexy girl extreme sexy girl
Takab
Jr. Member
**

like: 11

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 06:31:30 am »

กิเลส กิเลส แต่ขอใช้ของเดิมให้คุ้มก่อนนะครับ
อีกข้อ รถไม่ค่อยแรง เอาอยู่เอาอยู่ อิอิ
setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 07:52:04 am »

จานโต เด็กแว้นซ์ชอบใช้ Smiley

We love PajeroSport
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 09:57:54 am »

like like like
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 10:17:25 am »

เตรียมแล้วครับ   extreme sexy girl extreme sexy girl extreme sexy girl

อยากใช้จัง  ดีจริงป่าว  แต่ราคาก็เนอะ  good

กิเลส กิเลส แต่ขอใช้ของเดิมให้คุ้มก่อนนะครับ
อีกข้อ รถไม่ค่อยแรง เอาอยู่เอาอยู่ อิอิ
ป๋าอย่าไปเช็คราคาจานเบรคเดิมนะ  เดี๋ยวนอนไม่หลับ 555

ของเดิมผมก็เล่นมานาน  อยู่ครับ  อยู่แน่นอน  แต่ต้องรู้จังหวะ   แต่บางจังหวะทั้งที่รู้ ก็ทำไม่ได้จริงๆ  เช่น

1. ยัดเบรคเต็มแรง   ในขณะความเร็วมากกว่า  120
 2. กดแช่นานไปนิด  เลยไหลยาวไปหน่อย
 3. เวลามีคนนั่งสัก  4 คน    กดแช่นานไม่ได้เลย  (แต่หากขับปกติ  ใช้งานได้ดีครับ)
 4. เวลามีคนนั่งสัก  4 คน    แล้วมาด้วยความเร็ว  แล้วกดเบรคแบบต้องการให้หยุดนิ่งแบบสั้นๆ  ทำได้ยากครับ  ไหลยาวไปนิด

**เพิ่มราคาจากเบรคเดิมสัก 12500 บาท    ดีกว่าไปซ่อมท้ายรถ  หรือซ่อมอสูร 2 ล้อ   ให้เสียอารมณ์รถแรง 55555

บทสรุปจากข้อมูลที่หามาและกำลังจะไปเปลี่ยนกัน  ดังนี้
จานเบรค DBA ไม่ได้ทำให้เบรคดีหรือเบรคอยู่มากว่าเดิม   แต่จานเบรค DBA ใช้เหล็กเกรดสูงที่ทำให้การสูญเสียประสิทธิภาพเบรคในขณะเบรครถ เมื่อความเร็วสูงและขณะมีน้ำหนักบรรทุกเข้าใกล้ศูนย์ มากที่สุด  จึงทำให้ประสิทธิภาพเบรคโดยรวมแล้วเรียกว่า......ดีกว่าเดิม ครับ  

ถ้าบอกแบบนี้  น่าจะเตรียมตัวกระเป๋าแหกกันอีกไหมครับ  batman extreme sexy girl haha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 10:22:33 am โดย Na ratchada » บันทึกการเข้า
Hero Member

There is a will, there is a way!

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 12:34:35 pm »

เตรียมแล้วครับ   extreme sexy girl extreme sexy girl extreme sexy girl

อยากใช้จัง  ดีจริงป่าว  แต่ราคาก็เนอะ  good

ป๋าอย่าไปเช็คราคาจานเบรคเดิมนะ  เดี๋ยวนอนไม่หลับ 555

ของเดิมผมก็เล่นมานาน  อยู่ครับ  อยู่แน่นอน  แต่ต้องรู้จังหวะ   แต่บางจังหวะทั้งที่รู้ ก็ทำไม่ได้จริงๆ  เช่น

1. ยัดเบรคเต็มแรง   ในขณะความเร็วมากกว่า  120
 2. กดแช่นานไปนิด  เลยไหลยาวไปหน่อย
 3. เวลามีคนนั่งสัก  4 คน    กดแช่นานไม่ได้เลย  (แต่หากขับปกติ  ใช้งานได้ดีครับ)
 4. เวลามีคนนั่งสัก  4 คน    แล้วมาด้วยความเร็ว  แล้วกดเบรคแบบต้องการให้หยุดนิ่งแบบสั้นๆ  ทำได้ยากครับ  ไหลยาวไปนิด

**เพิ่มราคาจากเบรคเดิมสัก 12500 บาท    ดีกว่าไปซ่อมท้ายรถ  หรือซ่อมอสูร 2 ล้อ   ให้เสียอารมณ์รถแรง 55555

บทสรุปจากข้อมูลที่หามาและกำลังจะไปเปลี่ยนกัน  ดังนี้
จานเบรค DBA ไม่ได้ทำให้เบรคดีหรือเบรคอยู่มากว่าเดิม   แต่จานเบรค DBA ใช้เหล็กเกรดสูงที่ทำให้การสูญเสียประสิทธิภาพเบรคในขณะเบรครถ เมื่อความเร็วสูงและขณะมีน้ำหนักบรรทุกเข้าใกล้ศูนย์ มากที่สุด  จึงทำให้ประสิทธิภาพเบรคโดยรวมแล้วเรียกว่า......ดีกว่าเดิม ครับ  

ถ้าบอกแบบนี้  น่าจะเตรียมตัวกระเป๋าแหกกันอีกไหมครับ  batman extreme sexy girl haha

up grade คุณภาพจานเผื่อนาทีฉุกเฉิน ไม่ได้ไปแก้ไขอะไรกับระบบเบรคเดิม โอกาสกระเป๋าแหก......สูงครับ  Cheesy Cheesy Cheesy
Titandtuka no.15
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 02:56:02 pm »

Review กันขนาดนี้ คงได้แหกไปตามๆกัน อิอิ  good
Tong
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 04:15:57 pm »

อือ.................

เชิญชวน ให้เลิกสูบบุหรี่ โดยใช้ บุหรี่ไฟฟ้าแทนครับ
Yo
Newbie
*

like: 19

ไปที่ไหน ก็ชื่อนี้ Yo

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 10:40:56 pm »

วันนี้มี เรื่องเล่าประสบการจะเล่าให้ฟังครับ

มันต้องมีภาพประกอบ

เรื่องมีอยู่ว่า ขากลับจากสวนผึ้ง เป็นทางถนนลาดยางรถวิ้งสวนกันขับตามกันไป ส่วนผมขับตามมาระยะหนึ่งใจก็เกิดคิดว่าจะขับตามเขาทำไม
แซงดีกว่า ในขณะนั้นมี 1.รถปิคอัพ 2.รถพ่วง 3.รถพ่วง 4.Pajero
ช่วงนั้นความเร็ว 100Up Turbo boost 20 เจ้าแมวป่ากำลังจะกระโจน
มือขวาจับพวงมาลัย
มือซ้ายจับเกียร์ กะว่าจะเปลี่ยนจาก Auto เป็น Manual
ทันไดนั้น รถพ่วงคันที่ 2 มากล้าตรงผมออกมาสะ คงออกมาแบบไม่ได้มองอะไร เพื่อจะแซงปิคอัพ

ผมทำได้อย่างเดียวคือ เบรค กับ เบรค
รถหยุดนิ้งสนิด ก่อนรถหยุดมี ABS ทำงานรู้สึก ตึก ตึก ตึก 3 ครั้งกับเสียงผู้โดยสาร กรี๊ด แล้วก็จอดแบบตรงๆ แบบมือเดียว
ผู้โดยสารถามว่า ไม่กลัวหรือ ผมหันไปตอบ ว่า เอาอยู่ ( ตกใจเหมื่อนกัน ทำไมมันนิ้งจังวะ )
ต่อจากนั้นก็คุยกับไปว่า ใน Pa เรามี
1.จาน DBA
2.โช็ค TPS V1.1
3.สปริงหลังโดบินสัน

แต่ที่แน่นๆผมว่าจาน DBA ช่วยใด้มากกดเบรค รู้สึกได้เลยว่า มันดูด ดูดจริงๆ

สังคมเลว เพราะคนดีท้อแท้
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 11:30:40 pm »

มายืนยันว่ามันดูดจริงครับ  yes!!
Tong
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 08:12:14 am »

มายืนยันว่ามันดูดจริงครับ  yes!!

เสียงยังไงที่ว่า มันดูด....

เชิญชวน ให้เลิกสูบบุหรี่ โดยใช้ บุหรี่ไฟฟ้าแทนครับ
nine
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 08:50:57 am »

เสียงยังไงที่ว่า มันดูด....
+ 1 ดูดดีจริงๆ ครับ แต่เรื่องเสียงคงไม่ดัง จ๊วบๆ แน่ๆ Cheesy แต่มันให้ความรู้สึกที่มั่นใจมากขึ้น ไม่แถ..ไม่ไหล...เหมือนเดิมครับ  ยอดเยี่ยม
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์