Languages
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DBA Brake  (อ่าน 30498 ครั้ง)
Tong
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 09:14:32 am »

มายืนยันว่ามันดูดจริงครับ  yes!!

เสียงยังไงที่ว่า มันดูด....
+ 1 ดูดดีจริงๆ ครับ แต่เรื่องเสียงคงไม่ดัง จ๊วบๆ แน่ๆ Cheesy แต่มันให้ความรู้สึกที่มั่นใจมากขึ้น ไม่แถ..ไม่ไหล...เหมือนเดิมครับ  ยอดเยี่ยม

แหม๋... เดาได้เก่งมาก ผมตั้งใจจะแซว ป่ากิตติ ว่า ดังแบบไหน

เชิญชวน ให้เลิกสูบบุหรี่ โดยใช้ บุหรี่ไฟฟ้าแทนครับ
kp3358(ปาการัง) No.184
Full Member

like: 8

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 09:19:28 am »

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

ดูดดีแบบนี้สงสัยต้องไปจัดซะแว้วววว
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 11:45:54 am »

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

ดูดดีแบบนี้สงสัยต้องไปจัดซะแว้วววว
จัดไปครับ แต่ผมรองบประมาณก่อนเอาแบบพอเพียง... เหอะ เหอะ เหอะ
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 12:35:30 pm »

มายืนยันว่ามันดูดจริงครับ  yes!!

+ 1 ดูดดีจริงๆ ครับ แต่เรื่องเสียงคงไม่ดัง จ๊วบๆ แน่ๆ Cheesy แต่มันให้ความรู้สึกที่มั่นใจมากขึ้น ไม่แถ..ไม่ไหล...เหมือนเดิมครับ  ยอดเยี่ยม

ครับ ตอนดูดไม่ดังจ๊วบๆแน่นอน แต่อาจมีเสียงซี๊ดยาวๆๆตอนหยุดสนิท  Wink Wink Wink
สงสัยจะติดเชื้อทะลึ่งจากป๋าโต้งมาแน่เลย  Wink Wink Wink
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 12:40:33 pm »

ครับ ตอนดูดไม่ดังจ๊วบๆแน่นอน แต่อาจมีเสียงซี๊ดยาวๆๆตอนหยุดสนิท  Wink Wink Wink
สงสัยจะติดเชื้อทะลึ่งจากป๋าโต้งมาแน่เลย  Wink Wink Wink
อยากจะดูดบ้างซะแล้ว อิอิ.............. เหอะ เหอะ เหอะ
Tong
Jr. Member
**

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 01:39:16 pm »

จริงเด่ะ..................

เชิญชวน ให้เลิกสูบบุหรี่ โดยใช้ บุหรี่ไฟฟ้าแทนครับ
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 09:21:08 pm »

วันนี้มี เรื่องเล่าประสบการจะเล่าให้ฟังครับ

มันต้องมีภาพประกอบ

เรื่องมีอยู่ว่า ขากลับจากสวนผึ้ง เป็นทางถนนลาดยางรถวิ้งสวนกันขับตามกันไป ส่วนผมขับตามมาระยะหนึ่งใจก็เกิดคิดว่าจะขับตามเขาทำไม
แซงดีกว่า ในขณะนั้นมี 1.รถปิคอัพ 2.รถพ่วง 3.รถพ่วง 4.Pajero
ช่วงนั้นความเร็ว 100Up Turbo boost 20 เจ้าแมวป่ากำลังจะกระโจน
มือขวาจับพวงมาลัย
มือซ้ายจับเกียร์ กะว่าจะเปลี่ยนจาก Auto เป็น Manual
ทันไดนั้น รถพ่วงคันที่ 2 มากล้าตรงผมออกมาสะ คงออกมาแบบไม่ได้มองอะไร เพื่อจะแซงปิคอัพ

ผมทำได้อย่างเดียวคือ เบรค กับ เบรค
รถหยุดนิ้งสนิด ก่อนรถหยุดมี ABS ทำงานรู้สึก ตึก ตึก ตึก 3 ครั้งกับเสียงผู้โดยสาร กรี๊ด แล้วก็จอดแบบตรงๆ แบบมือเดียว
ผู้โดยสารถามว่า ไม่กลัวหรือ ผมหันไปตอบ ว่า เอาอยู่ ( ตกใจเหมื่อนกัน ทำไมมันนิ้งจังวะ )
ต่อจากนั้นก็คุยกับไปว่า ใน Pa เรามี
1.จาน DBA
2.โช็ค TPS V1.1
3.สปริงหลังโดบินสัน

แต่ที่แน่นๆผมว่าจาน DBA ช่วยใด้มากกดเบรค รู้สึกได้เลยว่า มันดูด ดูดจริงๆ

ราคาหมื่นกว่าบาท   กับเหตุการณ์ไม่คาดคิด  หยุดความแรงได้แบบเบรคเดิมๆในช่วงความเร็วต่ำ ที่ว่า Pajero sport เบรคดีมาก     ผมประทับใจในความไม่ตั้งใจแบบเนี่ยหลายครั้ง    จนชอบแล้วแหละครับ    ตอนวันแรกๆ  เบรคจนควันขึ้นเหม็นไปหมด   Burn จาน    ตอนนี้เข้ากันดีเหลือเกินกับผ้าเบรคเดิมๆนี่แหละ   ความสูญเสียของการเบรคหายไปเกือบหมด   คุ้มมากๆครับ

ส่วนอาการที่บอกว่าดูด  นี่มันดูดดีจริงๆครับ   พวกป๋าๆอย่าเผลอไปลองนะครับ     จะติดใจเพราะมันดูดๆ  ตอดๆ   หน่วงๆ   ทุกครั้งที่ป๋ากดเอา  กดเอา   ทุกครั้งไปครับ

**และที่สำคัญ  ไม่จำเป็นต้องเด่    ก็ดูด ครับ haha
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 10:48:40 pm »

วันนี้มี เรื่องเล่าประสบการจะเล่าให้ฟังครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ขากลับจากสวนผึ้ง เป็นทางถนนลาดยางรถวิ้งสวนกันขับตามกันไป ส่วนผมขับตามมาระยะหนึ่งใจก็เกิดคิดว่าจะขับตามเขาทำไม
แซงดีกว่า ในขณะนั้นมี 1.รถปิคอัพ 2.รถพ่วง 3.รถพ่วง 4.Pajero
ช่วงนั้นความเร็ว 100Up Turbo boost 20 เจ้าแมวป่ากำลังจะกระโจน
มือซ้ายจับเกียร์ กะว่าจะเปลี่ยนจาก Auto เป็น Manual
ทันไดนั้น รถพ่วงคันที่ 2 มากล้าตรงผมออกมาสะ คงออกมาแบบไม่ได้มองอะไร เพื่อจะแซงปิคอัพ

ผมทำได้อย่างเดียวคือ เบรค กับ เบรค
รถหยุดนิ้งสนิด ก่อนรถหยุดมี ABS ทำงานรู้สึก ตึก ตึก ตึก 3 ครั้งกับเสียงผู้โดยสาร กรี๊ด แล้วก็จอดแบบตรงๆ แบบมือเดียว
ผู้โดยสารถามว่า ไม่กลัวหรือ ผมหันไปตอบ ว่า เอาอยู่ ( ตกใจเหมื่อนกัน ทำไมมันนิ้งจังวะ )
ต่อจากนั้นก็คุยกับไปว่า ใน Pa เรามี
1.จาน DBA

แต่ที่แน่นๆผมว่าจาน DBA ช่วยใด้มากกดเบรค รู้สึกได้เลยว่า มันดูด ดูดจริงๆ

ราคาหมื่นกว่าบาท   กับเหตุการณ์ไม่คาดคิด  หยุดความแรงได้แบบเบรคเดิมๆในช่วงความเร็วต่ำ ที่ว่า Pajero sport เบรคดีมาก     ผมประทับใจในความไม่ตั้งใจแบบเนี่ยหลายครั้ง    จนชอบแล้วแหละครับ    ตอนวันแรกๆ  เบรคจนควันขึ้นเหม็นไปหมด   Burn จาน    ตอนนี้เข้ากันดีเหลือเกินกับผ้าเบรคเดิมๆนี่แหละ   ความสูญเสียของการเบรคหายไปเกือบหมด   คุ้มมากๆครับ

ส่วนอาการที่บอกว่าดูด  นี่มันดูดดีจริงๆครับ   พวกป๋าๆอย่าเผลอไปลองนะครับ     จะติดใจเพราะมันดูดๆ  ตอดๆ   หน่วงๆ   ทุกครั้งที่ป๋ากดเอา  กดเอา   ทุกครั้งไปครับ

**และที่สำคัญ  ไม่จำเป็นต้องเด่    ก็ดูด ครับ haha
ทำเอาผมคิดลึกตลอดเลยนะนี่ ต้องหามาลองดูดบ้างซะแร้ว.. ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 10:48:47 pm »

1.จาน DBA

ทำเอาผมคิดลึกตลอดเลยนะนี่ ต้องหามาลองดูดบ้างซะแร้ว.. ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม
nut
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 01:33:46 pm »

**เคยคิดว่าจะเล่น ดิส  4 ล้อ    แต่หลังจากหาข้อมูลมาเยอะ   ว่าการแก้ไขให้เบรคหน้าให้อยู่  เบรคหลังและการกระจายแรงดันน้ำมันเบรค   จะช่วยให้หลังมีประสิทธิภาพมากขึ้น

ดิสเบรค 4 ล้อ   อาจไม่เหมาะกับรถที่มีน้ำหนักบรรทุก   และเบรคที่ไม่ได้ออกแบบการกระจายแรงเบรคเฉพาะอาจสร้างปัญหาเรื่องการจับของดิสหลังที่มากเกินไป  จนล้อล๊อกเวลาที่รถมีน้ำหนักเทไปด้านหน้า  อย่าที่หมุนกันอยู่ในคลับ  เจ้าของรถเขายืนยัน

พอดีทดสอบ  เบรค run stop ราคา 4500 และ  DBA ราคา  15000 มาหลายรอบล่ะ   กับผ้าเบรคเดิม  ต้องทดสอบที่ขณะรถมีน้ำหนักบรรทุกสัก  4-5 คน   แล้วทดสอบด้วยความเร็วแล้สกดเบรคดูระยะการเบรค    จากที่สงสัยว่าจานเบรคหน้าใหญ่กว่าเดิมน่าจะดีกว่า   แต่ตอนนี้ทราบแล้วว่า   ที่ดีกว่าอยู่ที่เหล็กที่มาทำจานเบรค

ครับระหว่าง run stop กับ dba อารมณ์ต่างกันเยอะมั๊ยครับ เพราะเคยลองของพี่เอ ระหว่างจานเดิมของเดิมติดรถกับ dba ต่างกันเห็นๆเลยครับ

DD design and development co.,ltd
Hero Member

There is a will, there is a way!

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 09:48:25 pm »

ราคาต่างกันขนาดนั้น ต้องมีสาเหตุแน่นอน อย่างน้อย DBA ก็สามารถบอกอาการตัวร้อนของตัวเองได้  Cheesy
สอบถามคุณเอโดยตรงเลยครับ  hi
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 05:10:39 pm »

**เคยคิดว่าจะเล่น ดิส  4 ล้อ    แต่หลังจากหาข้อมูลมาเยอะ   ว่าการแก้ไขให้เบรคหน้าให้อยู่  เบรคหลังและการกระจายแรงดันน้ำมันเบรค   จะช่วยให้หลังมีประสิทธิภาพมากขึ้น

ดิสเบรค 4 ล้อ   อาจไม่เหมาะกับรถที่มีน้ำหนักบรรทุก   และเบรคที่ไม่ได้ออกแบบการกระจายแรงเบรคเฉพาะอาจสร้างปัญหาเรื่องการจับของดิสหลังที่มากเกินไป  จนล้อล๊อกเวลาที่รถมีน้ำหนักเทไปด้านหน้า  อย่าที่หมุนกันอยู่ในคลับ  เจ้าของรถเขายืนยัน

พอ ดีทดสอบ  เบรค run stop ราคา 4500 และ  DBA ราคา  15000 มาหลายรอบล่ะ   กับผ้าเบรคเดิม  ต้องทดสอบที่ขณะรถมีน้ำหนักบรรทุกสัก  4-5 คน   แล้วทดสอบด้วยความเร็วแล้สกดเบรคดูระยะการเบรค    จากที่สงสัยว่าจานเบรคหน้าใหญ่กว่าเดิมน่าจะดีกว่า   แต่ตอนนี้ทราบแล้วว่า   ที่ดีกว่าอยู่ที่เหล็กที่มาทำจานเบรค

ครับระหว่าง run stop กับ dba อารมณ์ต่างกันเยอะมั๊ยครับ เพราะเคยลองของพี่เอ ระหว่างจานเดิมของเดิมติดรถกับ dba ต่างกันเห็นๆเลยครับ

like like like
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 04:20:15 pm »

น่าสนแต่คงต้องรองบประมาณ.....เดี๋ยวผบ.บ่นอีก โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน
Tong
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 09:46:27 am »

ถามแบบ ไม่ค่อยประสา
ค่ากระเป๋าแหกเท่าไหร่ครับ ครบชุดพร้อมติดตั้ง

Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 10:51:06 am »

ถามแบบ ไม่ค่อยประสา
ค่ากระเป๋าแหกเท่าไหร่ครับ ครบชุดพร้อมติดตั้ง

หมื่นกลางครับ จำตัวเลขแน่นอนไม่ได้
เหมาะกับป๋าโต้งแน่นอน confirm  yes!!
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์