Languages
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ engine โชว์ แต่เครื่องยนต์ไม่ดับ สาเหตุเกิดจากอะไรคะ  (อ่าน 16086 ครั้ง)
kunchon
Newbie
*

like: 0

ID 2676

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 03:15:24 pm »

น้องเขาเอาเข้ามาเช็คที่อุดรแล้วครับ สรุปก็คือแคตตันช่างแจ้งว่าสาเหตุเกิดจากคราบเขม่าที่เกิดจากลูกสูบไหม้เข้าไปตันที่แคตตัวแรก.  
ส่วนเครื่องยนต์ที่น้องเขาซ่อมมาไม่มีปัญหา. ส่วนราคาแคตของใหม่เบิกศูนย์35,990บาทได้ทั้งชุดตั้งแต่คอท่อไอเสียจนถึงหม้อพักไม่มีแยกขาย
ช่างแนะนำให้ชื้อแคตสำหรับรถติดแก็สจะถูกกว่ามากร้านติดตั้งแก็สน่าจะมีขาย.   ใครมีข้อแนะนำน้องเขาบ้างครับผมช่วยได้เท่านี้.  หรือรู้แหล่งขายแคตสำหรับรถติดแก็สบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2013, 03:22:29 pm โดย kunchon » บันทึกการเข้า
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 03:51:21 pm »

ขออนุญาติ

แคตตัน ก็ทะลวงมันออกไปเลยไม่ได้รึคับ 

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
kunchon
Newbie
*

ID 2676

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 04:23:53 pm »

รถเบนซินมันล้างหรือทะลวงแบบดีเซลไม่ได้ครับต้องเปลี่ยนอย่างเดียวช่างบอกวัสดุข้างในไม่เหมือนกัน
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 04:29:17 pm »

รถเบนซินมันล้างหรือทะลวงแบบดีเซลไม่ได้ครับต้องเปลี่ยนอย่างเดียวช่างบอกวัสดุข้างในไม่เหมือนกัน

เอาออกไปเลย ไม่ทะลวง 
ถ้ามี sensor ก็แปลงสัญญาณหลอกมันไปเลย

ทำได้ไหมนี่ สำหรับรถรุ่นใหม่ๆ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 05:31:47 pm »

ถ้าเปลี่ยนแคตแล้วหาย  ก็ดีใจไปอีก Step แล้วครับป๋า  ส่วนเรื่องทะลวง  หรือดูแคตมือสองยังพอทำ ใจเย็นค่อยค่อยหาก็ได้ครับ   ขอบกลุ่มเรามากเลยครับโดยเฉพาะป๋าที่ไปช่วยดูน้องเขา   ซึ้งน้ำใจสมาชิกเรามากครับ   ใจเย็นเด๋วมีป๋ามาแนะนำต่อครับ  แต่ป๋าป๋าครับ ลองช่างน้ำหนักดูไหม  ถ้าทะลวงแคตไปเลยไหนไหนก็ต้องทิ้งอยู่แล้วแคตตัวนี้ก็แค่จ่ายยร้านท่อไม่เกิน 500-1000 แล้วลองวิ่งดูถ้าไฟดับหรือป๋าท่านอื่นแนะนำเรื่องการจัดการ Ox Sensor ได้ ก็ลองกันได้นะผมว่า   เพราะถ้าไม่ work ยังไงค่อยเปลี่ยนอยู่ดี  การลองทะลวงมันเสียตังค์น้อยมาก  ถ้ามันพอได้ก็ขับไปก่อน  เด๋วลงในกระทู้เราใครอยากถอดแคตขายทิ้ง  เรารับซื้อเลย  ป๋าป๋าว่าดีไหม   ไม่มีความรู้เรื่องการทะลวงแคตครับ  แต่รู้ว่าร้านชอบได้พันนึงค่าผงแคต  ร้านก็ได้+ค่าแรงอีก  แต่เอาเหอะ เสียอีกไม่เกินพัน  แคตที่ตันก็ไม่ได้ดีกว่าท่อโปร่ง  ท่อโปร่งก็จะดีได้อีกถ้ามีแคตมาเปลี่ยน  แต่ถ้ารอได้อย่าเพิ่งเปลี่ยน 0  ดีกว่ามังครับ

ถ้าเหตุเป็นเพราะแบบนี้   ดีใจโล่งอกกัน  เพราะแคต search ซื้อมือสองที่ตัดทิ้งยังมีโอกาศแค่ไม่กี่พันด้วยซ้า  ถ้าออกมาดีก็กลับไปติดแก็สใช้งานได้อีกรอบ   ขอไอเดียป๋าป๋า  กันหน่อย  ทะลวงก่อน  ไฟจะหายไหม  ถ้าหายได้ก็แค่ ไม่เกินพันที่ร้านท่อ  แล้วใจเย็นค่อยหาซื้อในเวบทั่วไปมือสองดีไหมครับ
น่าจะมีคนอยากถอดนะผมว่า  หรือป๋าป๋าว่าไงกันดี   น้องเมย์ใจเย็นได้ครับถ้าไฟมันขึ้นจากสาเหตุแคตตัน  แต่รอให้ไฟ Engine ดับก่อนนะแล้วค่อยไปประกอบชุดแก็สให้สมบูรณ์   

ขอบคุณทุกท่่านจากใจ  ชอบบรรยากาศแบบนี้จัง  รักเวบนี้แล้วอะ   Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 11:17:50 am »

ขออนุญาติ

แต่พี่น้องร่วมสายเลือดกับปา 2.4 เขาก็ทะลวงมาแล้วนะคับ
ไฟเอนจิ้นก็ไม่ขึ้น แถมเหมือนจะวิ่งดีสะอีก 

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
MAY
Newbie
*

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 07:39:53 am »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะคะ  ที่ให้ความช่วยเหลือและคำแนะนำมาตลอด

ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม
Joe_Paseka
Newbie
*

like: 1

ID 2149

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 07:11:42 pm »

>>>เอาใจช่วยขอให้หายเร็ว ๆ นะครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์