Languages
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ engine โชว์ แต่เครื่องยนต์ไม่ดับ สาเหตุเกิดจากอะไรคะ  (อ่าน 16189 ครั้ง)
MAY
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 08:24:17 am »

ไฟ engine โชว์  แต่เครื่องยนต์ไม่ดับ  สาเหตุเกิดจากอะไรคะ
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:34:58 am »

ขออนุญาติ

ข้อมูลน้อยจังคับ
รถรุ่นไหนอะไร กี่ปี ทำไรมาบ้าง
โดยปกติ รูป Engine โชว์
ก็มักจะปัญหาด้านเชื้อเพลิง
หรือด้านเครื่องยนต์
ให้ชัวร์ก็ต้องมีเครื่องมือตรวจสอบ
ว่ามันฟ้องว่าอะไร ผิดไปจากค่าที่กำหนด
แนะนำเข้าศูนย์คับ 

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
poken
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 10:17:28 am »

ไฟโชว์แสดงว่ามีสิ่งผิดปรกติเกิดขึ้นครับ ที่เครื่องไม่ดับเพราะ สิ่งที่ผิดปกรติยังผิดปรกติไม่มากครับ
เข้าศูนย์เช็คดีกว่าครับ
MAY
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 11:18:33 am »

รถปาเจโร่รุ่น  2.4  เพิ่งออกเมื่อต้นปีนี้คะ  ทีแรกให้ร้านที่ติดแก๊สเช็คแล้วไม่มีปัญหาคะ  แต่พอขับได้ประมาณ  30  กิโล  มันก็ขึ้นอีก
aematookul
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 11:53:56 am »

รถปาเจโร่รุ่น  2.4  เพิ่งออกเมื่อต้นปีนี้คะ  ทีแรกให้ร้านที่ติดแก๊สเช็คแล้วไม่มีปัญหาคะ  แต่พอขับได้ประมาณ  30  กิโล  มันก็ขึ้นอีก
ของผมออกมาตั้งแต่ตุลา ปีที่แล้ว วิ่งมา 10000โล กำลังถอยเข้าบ้านมันก็ขึ้นโชว์ (วิ่งได้ปกติ) เอาเข้าคศูนย์ บอกว่า ปัญหามาจากที่ติดแก๊ส อาจจะขึ้นโชว์อีก ให้ไปลองจูนใหม่ หรือปรึกษาศูนย์ที่ติดแก๊สดู
ผมยังไม่ได้ไปเลย ของผม PA 2.4 ปี13 ติด AC Priem จากหงษ์ทอง เป็นไปได้ไหม สัญญาณOBDไปกวน กล่องECU คับคล้ายคับคลาว่ามีคนเคยโพสปัญหาที่ติดชุด priem มาแล้วเป็น เลยไปเปลี่ยนเป็น state 3แทน (State 4 ไปดึงค่าการใช้น้ำมันจากกล่อง ECU มาใช้เลย โดยไม่ต้องมีการวิ่งเก็บค่าน้ำมันแล้วคอยนำมาใช้เหมือน State 3 ) ผู้รู้ท่่านใดพอทราบสาเหตุและการแก้ไขช่วยตอบหน่อยคร้าาบ ผมก็อยากรู้

" i am number 2740 "
AekOverfill
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 10:10:04 am »

จูนใหม่ครับ อย่างเดียวเลย
MAY
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 10:28:30 am »

เข้าร้านแก๊สแล้ว  เค้าก็จูนให้ใหม่แล้ว   เพิ่งเข้าศูนย์เมื่อวาน  ก็จูนใหม่  ไฟก็ไม่ขึ้น  ขับมาทำงานเมื่อเช้า  ก็ขึ้นเหมือนเดิมคะ
AekOverfill
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:15:20 am »

เข้าร้านแก๊สแล้ว  เค้าก็จูนให้ใหม่แล้ว   เพิ่งเข้าศูนย์เมื่อวาน  ก็จูนใหม่  ไฟก็ไม่ขึ้น  ขับมาทำงานเมื่อเช้า  ก็ขึ้นเหมือนเดิมคะ
น่าจะจูนยังไม่เข้าที่ฮะ ของผมตอนแรกก็เป็นทางร้านที่ติดก็จูนอยู่หลายครั้งไม่หาย(ผมติดER)
โทรเข้า0ใหญ่เรียกช่างมาจูนกับอัพเดทโปรแกรมกล่องครั้งเดียว จบครับ
ปล.บางทีเด็กในร้านติดตั้งอาจยังไม่ชำนาญ เลยจูนยังไม่เข้าที่
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:30:12 am »

ขออนุญาติ

ปัญหานี้ เป็นปัญหาที่ผมสงสัยมานาน
ร้านที่ติดตั้ง ทำไมถึงจูนแกสให้จบไม่ได้
บางคันก็เป็น บางคันก็ไม่เป็นเพราะอะไร
บางร้านก็เห็นว่าติดมาเป็นร้อยคัน
แต่ก็ยังเจอปัญหา มันยังไงกันแน่ 

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 12:46:33 pm »

ไฟ engine โชว์  แต่เครื่องยนต์ไม่ดับ  สาเหตุเกิดจากอะไรคะ

อ้าว แล้วเรื่องเครื่องยนต์ สูบไหม้ 4 สูบ จบยังไงเอ่ย  ค่าเสียหายเยอะไหมครับ  ไฟขึ้นอีกหลังซ่อมหรือ 0 วินิจฉัยผิดเรื่องสูบไหม้

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
MAY
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 12:52:57 pm »

เสร็จก็  45,000  คะ เสียหายเยอะคะ ถ้าราคาศูนย์เกือบแสนเลยคะ  ปัญหาตอนนี้คือไฟ engine  มันขึ้น  เมื่อวานเข้าศูนย์แล้วเค้าก็บอกว่าเครื่องยนต์ไม่มีปัญหาอะไร  พอออกจากศูนย์ขับมากสัก  80  กิโล มันก็ขึ้นเหมือนเดิม  แต่ความร้อน  รอบ  ก็ปกตินะคะ  ยังหาสาเหตุไม่ได้เลย
Punpun
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 01:09:23 pm »

เสร็จก็  45,000  คะ เสียหายเยอะคะ ถ้าราคาศูนย์เกือบแสนเลยคะ  ปัญหาตอนนี้คือไฟ engine  มันขึ้น  เมื่อวานเข้าศูนย์แล้วเค้าก็บอกว่าเครื่องยนต์ไม่มีปัญหาอะไร  พอออกจากศูนย์ขับมากสัก  80  กิโล มันก็ขึ้นเหมือนเดิม  แต่ความร้อน  รอบ  ก็ปกตินะคะ  ยังหาสาเหตุไม่ได้เลย

วันนี้ขับแบบไม่ใช้แก็ส คิอปิดการทำงานแก็สก่อน 1-2 วัน ดูอาการ  ถ้า 2 วันผ่านไปไม่มีไฟ Engine มาอีก ก็ไปที่ร้านติดแก็สมา  บอกเขาว่าเราทดลอบวิ่งน้ำมันเพียวเพียวมา 2 วัน ไม่มีไฟขึ้น  พอเปิดแก็สทำงานขึ้นอีก ดูให้หน่อย..
การปิดแก็สใฃ้วันนี้ กับพรุ่งนี้  ถ้าเริ่มปิดการใช้แก็สวันนี้  ไฟก็ยังค้างอยู่ ก็พอขับน้ำมันไปแล้วไปจอด  พอติดเครื่องใหม่แล้วถึงจะดับ  ถ้าจอดนานพอ  ถ้ารุ่งขึ้นพรุ่งนี้เราก็ไม่ได้เปิดแก็สใช้ แล้วยังมีไฟอีก เข้า 0 Mitsu นะไม่ใช่ร้านแก็ส  บอกเขาตามจริงทีเราทำมา 2 วัน

ถ้าไฟ Engine มันหายไป  แล้วพอไปใช้แก็สมันมาอีก ก็ร้านแก็สที่ติดมา  ยี่ห้ออะไร ร้านอยู่จังหวัดไหนครับ  ใส่รายละเอียดในกระทู้นิดครับ  มีป๋าที่คอยแนะนำอยู่มาก

เรื่อง 45000  เห็นใจด้วยครับ  ถามนิดสิ ลืมปิดฝาหม้อน้ำเองหรือคนอื่นครับ   ต่อไปเวลาขับดูเกจ์ความร้อนมั่งนะครับ  ก่อนมันแห้งจนพังนี่เกจ์ความร้อนมันน่าสูงมากเลยนาครับ  มันควรจะอยู่แถวครึ่งเท่านั้นนะครับ  เอาฟาดเคราะห์กันไป  ซ่อมแล้วก่อนไฟขึ้นมันดีเหมือนเดิมไหมครับ
น่าเป็นห่วงกัน   มีอะไรถามมาเลยครับ  เล็กน้อยเกี่ยวกับ Pajero ได้หมด สมาชิกหลายคนในนี้ฟังแล้วเห็นใจเลย  เอาใจช่วยกันครับ   จังหวัดที่ใช้รถอยู่ มี meeting ในคลับเราบ้างไหม  ถ้ามีแวะเวียนไปนะครับ  สมาขิก Club  เราใกล้บ้านคงช่วยได้ใกล้กว่าแน่ 

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
MAY
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 01:38:05 pm »

จะลองใช้น้ำมันเพียวลิงดูก่อนคะ  ติดแก๊สที่อุดรคะ  JP  AUTO GAS  ยังไม่เคยไป  meeting  เลยคะ  มีคนเปิดไว้คะลืมปิด  เป็นคนที่ไม่ค่อยดูเกจ์ด้วยคะ  เคล็ดเลยคะครั้งนี้
MAY
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 01:43:19 pm »

ปล่อยไว้แบบนี้มันจะไม่เป็นอันตรายหรอคะ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 01:55:15 pm »

ปล่อยไว้แบบนี้มันจะไม่เป็นอันตรายหรอคะ

ก็ไปเข้า 0  Mitsu มาแล้วเขาว่าไม่มีปัญหาเรื่องเครื่องใช่ไหมครับ  เราก็คงต้องเชื่อ

แต่วันนี้เลยก็ไปร้านแก็สเลยก็ได้ครับ  ถ้าวิ่งไปหาเขาด้วยน้ำมันไม่เปิดแก็ส  แล้วไม่มีไฟขึ้น  ก็บอกเขาตามนั้นครับ

ไม่กล้าฟันธงครับ  แต่มันอึดอัดที่จะสงสัยว่า...  การที่เราไปยกเครื่องซ่อมแล้วทำเสร็จ  ยังไงซะเราก็ต้องไปที่ร้านแก็สที่เราติดมาอยู่ดีครับ  งั้นไปเลยวันนี้ก็ดี  เพราะบางทีการประกอบอุปกรณืแก็ส  อู่รถเขาอาจไม่รู้เรื่องแก็ส  ก็เอาไปให้ร้านแก็สดูแลอีกรอบเลยก็ดีครับ
ถ้าผมเดานะมันอาจสูญเสียข้อมูลที่บันทึกใน ECU น้ำมันไปแล้ว  เหมือนกับว่าพึ่งติดอุปกรณ์แล้วยังไม่ด้ทำการปรับจูนเลย  ถ้าอย่างนั้นร้านแก็สเขาจะจัดการได้แน่ครับผม  ยังไงก็วิ่งน้ำมันไปหาเขานะครับ   เล่าให้เขาฟังว่าเราไปซ่อมเครื่องมาชุดใหญ่  ขอให้ตรวจเช็คให้สมบูรณื
และตรวจรั่วด้วย  แล้วก็เล่าเรื่องไฟ Engine เขาจะเสียบคอมดูเขาจะเห็นทันทีอยู่แล้วครับ  เรื่องแก็สไม่น่ากลัวคงจบได้  แต่ที่อยากให้วิ่งน้ำมันดูเพราะ  ห่วงเรื่องการประกอบของอู่ที่ 45000 นั่นเอง  ก็ดีครับไปร้านแก็สเลย  จบได้ดียังไงแวะมาเล่านะครับ  ถามเขาด้วยเลยของเราระบบแก็สยี่ห้ออะไรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2013, 06:30:31 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์