Languages
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ***ร้องเรียนพวงมาลัยล็อค MMTH***  (อ่าน 205741 ครั้ง)
คนไร้สังกัด
Hero Member

like: 37

« ตอบ #120 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:31:21 pm »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2012, 02:31:44 pm โดย pa-jj No.60 » บันทึกการเข้า

เรื่องชาวบ้านกรูไม่ยุ่ง มุ่งแต่แต่งรถ (26/10/2555 11.00)
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #121 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:39:30 pm »

คนใช้รถที่มีประสบการณ์จะทราบนะครับ  อย่าพึ่งไปตื่นกลัว   จะมีอาการเตือน  ของผมเคลมไปแล้ว
1. พวงมาลัยหนักขึ้นทั้งที่มันตึงอยู่แล้ว  ผมใช้คำว่าหนักขึ้นนะครับ  พึงระวังกันด้วย  สังเกตว่าเมื่อก่อนพวงมาลังตึง ๆ อันนี้ปกติ  แต่ถ้าหนัก ๆ ชักไม่ดีแล้วครับ 
2. จะมีเสียงเอียด ๆ มากขึ้น เพราะเราออกแรงดึงมากขึ้น 
ของผมช่างจับพวงมาลัย  ก็เคลมให้เลยครับ  รออะใหร่ 1 วัน  *-*
Fuddy
Full Member

like: 55

« ตอบ #122 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 03:07:50 pm »

คนใช้รถที่มีประสบการณ์จะทราบนะครับ  อย่าพึ่งไปตื่นกลัว   จะมีอาการเตือน  ของผมเคลมไปแล้ว
1. พวงมาลัยหนักขึ้นทั้งที่มันตึงอยู่แล้ว  ผมใช้คำว่าหนักขึ้นนะครับ  พึงระวังกันด้วย  สังเกตว่าเมื่อก่อนพวงมาลังตึง ๆ อันนี้ปกติ  แต่ถ้าหนัก ๆ ชักไม่ดีแล้วครับ 
2. จะมีเสียงเอียด ๆ มากขึ้น เพราะเราออกแรงดึงมากขึ้น 
ของผมช่างจับพวงมาลัย  ก็เคลมให้เลยครับ  รออะใหร่ 1 วัน  *-*
งานเข้าแล้วครับป๋านาย เสียงเอี๊ยดๆของผมดังบางครั้ง ส่วนใหญ่ดังตอนถนนไม่เรียบ เข้าหลายศูนย์แว้วนะ ช่างบอกว่าไม่พบอาการ แต่หนักหรือตึงจับอาการไม่ถูกอะ ป๋านายเข้าศูนย์ไหน ถ้าศูนย์เทพ ไม่อะขอบาย
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #123 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 03:13:09 pm »

งานเข้าแล้วครับป๋านาย เสียงเอี๊ยดๆของผมดังบางครั้ง ส่วนใหญ่ดังตอนถนนไม่เรียบ เข้าหลายศูนย์แว้วนะ ช่างบอกว่าไม่พบอาการ แต่หนักหรือตึงจับอาการไม่ถูกอะ ป๋านายเข้าศูนย์ไหน ถ้าศูนย์เทพ ไม่อะขอบาย
+ ให้ป๋าต๋องไม่ได้  like มัดจำไว้ก่อน หลุดโทษเมื่อไหร่ค่อยจัดให้ภายหลัง

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
ตุ้ย นาทอง คัฟ
ถ้าจะไป ต้องไปให้สุด ถ้าไปไม่สุด อย่าไป
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #124 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 03:20:36 pm »

มาเช็คชื่อครับ ไปด้วยเช่นกัน

http://www.facebook.com/natong.bkk  <<<<<< ผมเอง คับ
GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #125 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 03:40:08 pm »

คนใช้รถที่มีประสบการณ์จะทราบนะครับ  อย่าพึ่งไปตื่นกลัว   จะมีอาการเตือน  ของผมเคลมไปแล้ว
1. พวงมาลัยหนักขึ้นทั้งที่มันตึงอยู่แล้ว  ผมใช้คำว่าหนักขึ้นนะครับ  พึงระวังกันด้วย  สังเกตว่าเมื่อก่อนพวงมาลังตึง ๆ อันนี้ปกติ  แต่ถ้าหนัก ๆ ชักไม่ดีแล้วครับ  
ของผมช่างจับพวงมาลัย  ก็เคลมให้เลยครับ  รออะใหร่ 1 วัน  *-*

สังเกตตอนเข้าซองครับ ถอยเข้า - ออก  (รวมถึงตอนตกหลุม ขึ้น-ลงเนิน  เข้าโค้งไม่เร็ว สู้มือ)  
มันจะหนักสู้มือครับ (ตึง ๆ เป็นอาการปกติของรุ่นนี้ครับ (ตึงกับหนักต่างกัน ผมก็ไม่รู้จะบรรยายยังไง เฮ้อ...) แต่ผมชอบ ขับเร็ว ๆ มั่นใจมาก พวงมาลัยช่วงฟรี ทำได้ดีมากขอชมเลย ตึงกำลังดีครับ แต่ถ้าหนักเมื่อใหร่ก็ตรวจสอบกันด้วย คงไม่เป็นทุกคันครับ) ส่วนศูนย์ก็เชคกันหลายที่ครับ ศูนย์เทพไม่ได้ดูให้ ผมเลยเข้าพระราม 3 เขาอัดจารบี เขาบอกว่าถ้าไม่หายเอามาเคลม แต่มันก็ไม่หาย แต่พอดีผมไปเคลมโชคที่พัฒนาการ (ตามที่ทางวิริยะ ขอให้เอารถมาดู) ช่างเขาสอบถามอาการแล้วตรวจดู ศูนย์ ฯ พัฒนาการ (เครือเดียวศูนย์เทพ แต่ช่างเป็นกันเองกว่า) ก็จัดการเคลมให้ครับ  ต้องขอขอบคุณด้วย  ที่รับฟังลูกค้า และตรวจสอบก่อนที่จะสรุปเอง โดยที่ไม่ฟังลูกค้า
ทั้งนี้ ทั้งนั้น ทั้งนู็น ช่างต้องใช้เวลาในการตรวจสอบนะครับ พยายามเล่าอาการให้ช่างฟังครับ กรณีผมที่พระราม 3 ช่าง วิ่งลองรถตรวจสอบน้ำมันหมด 1 ขีดเลย ส่วนผมโอเช  ขอให้เรามั่นใจว่ารถที่เราใช้ปลอดภัยครับ
    สรุปครับ  สรุป ตึงทั่วไปปกติแม้จะมีเสียงอี้ด ๆ ดังบ้าง หายบ้าง ปกติ   แต่ถ้าหนักขึ้น + อิึ้ด ๆ ทุกตำแหน่งที่ปรับพวงมาลัย เอาเป็นว่าดังตลอด ๆ ให้เอาเข้าศูนย์ตรวจสอบครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 03:43:37 pm โดย GUNT@NERY » บันทึกการเข้า
boy_gls
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #126 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 03:45:38 pm »

สังเกตตอนเข้าซองครับ ถอยเข้า - ออก  (รวมถึงตอนตกหลุม ขึ้น-ลงเนิน  เข้าโค้งไม่เร็ว สู้มือ) 
มันจะหนักสู้มือครับ (ตึง ๆ เป็นอาการปกติของรุ่นนี้ครับ (ตึงกับหนักต่างกัน ผมก็ไม่รู้จะบรรยายยังไง เฮ้อ...) แต่ผมชอบ ขับเร็ว ๆ มั่นใจมาก พวงมาลัยช่วงฟรี ทำได้ดีมากขอชมเลย ตึงกำลังดีครับ แต่ถ้าหนักเมื่อใหร่ก็ตรวจสอบกันด้วย คงไม่เป็นทุกคันครับ) ส่วนศูนย์ก็เชคกันหลายที่ครับ ศูนย์เทพไม่ได้ดูให้ ผมเลยเข้าพระราม 3 เขาอัดจารบี เขาบอกว่าถ้าไม่หายเอามาเคลม แต่มันก็ไม่หาย แต่พอดีผมไปเคลมโชคที่พัฒนาการ (ตามที่ทางวิริยะ ขอให้เอารถมาดู) ช่างเขาสอบถามอาการแล้วตรวจดู ศูนย์ ฯ พัฒนาการ (เครือเดียวศูนย์เทพ แต่ช่างเป็นกันเองกว่า) ก็จัดการเคลมให้ครับ  ต้องขอขอบคุณด้วย  ที่รับฟังลูกค้า และตรวจสอบก่อนที่จะสรุปเอง โดยที่ไม่ฟังลูกค้า
ทั้งนี้ ทั้งนั้น ทั้งนู็น ช่างต้องใช้เวลาในการตรวจสอบนะครับ พยายามเล่าอาการให้ช่างฟังครับ กรณีผมที่พระราม 3 ช่าง วิ่งลองรถตรวจสอบน้ำมันหมด 1 ขีดเลย ส่วนผมโอเช  ขอให้เรามั่นใจว่ารถที่เราใช้ปลอดภัยครับ
    สรุปครับ  สรุป ตึงทั่วไปปกติแม้จะมีเสียงอี้ด ๆ  (ผมชอบด้วยซ้ำ อีซุซุเบาเกินไปน่ากลัว)  แต่ถ้าหนักขึ้น + อิึ้ด ๆ ทุกตำแหน่งที่ปรับพวงมาลัย  ให้เอาเข้าศูนย์ตรวจสอบครับ   
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับป๋า อย่างน้อยก้มีหลักการวิเคราะห์สำหรับสมาชิก Smiley

ปาแหลมฉบัง NO.2032
คนไร้สังกัด
Hero Member

« ตอบ #127 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 06:12:53 pm »

..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2012, 02:25:14 pm โดย pa-jj No.60 » บันทึกการเข้า

เรื่องชาวบ้านกรูไม่ยุ่ง มุ่งแต่แต่งรถ (26/10/2555 11.00)
GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #128 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 06:21:06 pm »

เวลาเคลมเขายกชุดแบบนี้เลยครับ

ยกชุด เห็นแล้วงานใหญ่เหมือนกัน
Seaman_4WD
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #129 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 07:25:19 pm »

ว่ากันต่อ
แล้วไอ้ลูกปืนที่ว่า(ที่มีปัญหา)มันอยู่ตรงใหนหลายท่านคงทราบแล้วมาเล่ากันใหม่
ตามรูปเลยครับ (เครดิตรูปป๋านะ)บอกตรงๆขี้เกียจถ่ายเอารูปที่มีอยู่แล้วง่ายดี

ตำแหน่งมันจะอยู่ตรงซุ้มล้อฝั่งคนขับ ลองเปิดกระโปรงรถดูนะ อย่าไปเปิดกระโปรงอย่างอื่นเดี๋ยวงานเข้าซ้ำเข้ามาอีก

รูปต่อมา นี่แหละเจ้าลูกปืนที่ว่ามันอยู่ในนี้ (ถ้ามันมีคุณภาพมันคงไม่ไปเร็วอย่างนี้)

ตัวเดียวอยู่ในนี้ แต่ต้องเปลี่ยนทั้งยวง (เป็นวิธีกันหน้าแตกของMMTH ว่าอุปกรณ์ราคาแค่นี้ทำมาดีๆให้หน่อยไม่ได้)

ท่านที่เคลมไปแล้วอย่านึกดีใจว่าจะจบ(บ้างคนเปลี่ยน2-3รอบแล้ว)ในเมื่อมันเคยมาแล้วไม่อยากคิดเลยว่ามันคงจะกลับมาอีก
ในตอนนั้นประกันของท่านน่าจะกันหมดแล้ว

***นี่คือทางเลือกที่ให้ท่านพิจาระณาว่าในกรณีที่ท่านเคลมไม่ได้หรือหมดประกันแล้วท่านจะเลือกแบบใหน***
1.เบิกใหม่ทั้งชุด 5500(หรือ7500ไม่แน่ใจเพราะยังไม่ได้เปลี่ยนเขาบอกว่าประมาณนี้) ยังไม่รวมอย่างอื่น
2.เปลี่ยนแค่ลูกปืน ในราคา 200 ไม่รวมค่าแรง

สรุป บางท่านที่ยังไม่เคยเจอคงตกใจแน่นอน(อยู่ที่ทักษะของแต่ละคน)อยู่ๆมันก็เป็นไม่อะไรเตือนล่วงหน้าขับอยู่ดีๆก็เป็น
บางท่านอาจจะโชคดีเจอตั้งแต่ตอนออกจากที่จอดรถ  ไม่อยากคิดเลยถ้าท่านขับรถเร็วๆแล้วเกิดอาการแบบนี้ในเวลาคับขัน
จะแซง/หักหลบ/เลี้ยวโคง แล้วอะไรจะเกิดขึ้น.........
ขอจบแค่นี้พอแล้วครับแค่เป็นข้อมูลให้ท่านๆทั้งหลายไปคิดต่อ.....

ลองไปอ่านกระทู้เก่าๆดู จะได้ข้อมูลเพิ่มอีกเยอะ (เครดิตป๋านะ)
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=1064.0

จากที่อ่านมาขอให้ข้อสังเกตุนิดนึงว่าถ้ามันเสียตรงที่ลูกปืนมันห่วยนะครับ
เราให้ช่างที่ศูนย์ถอดแล้วเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนได้มั้ยใช้ของที่มียี่ห้อหน่อย
เช่น SKF,Koyo,NTN,FAG,NSK ฯลฯ …เพราะว่าถ้าเครมแล้วเปลี่ยน
เข้าไปแทนแต่ลูกปืนไม่เปลี่ยนเดี๋ยวงานก็งอกอีกแน่ๆ…และไอ้ลูกปืนเบอร์6003นี้
ราคามันไม่เกินสองร้อยบาทอยู่แล้วแถมได้ของดีสุดยอดหมดปัญหาเลย…
ทำให้สงสัยเลยว่าเรื่องนี้ มิตซู พลาดได้ไงเนี่ย ตกม้าตายชื่อเสียงป่นปี้เพราะ
ลูกปืนราคาแค่ไม่เกินสองร้อยบาททำให้เกิดปัญหาถึงชีวิตและทรัพย์สินกับลูกค้า
…ถ้าท่านประธาน บริษัทมิตซูบิชิ ทราบเรื่องนี้ ท่านจะรู้สึกละอายใจบ้างมั้ยครับ
หมายเหตุ
ทราบว่าประธานบริษัทคือ : มร.โนบุยูกิ มูราฮาชิ (Mr.Nobuyuki Murahashi)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 07:28:22 pm โดย Tui_Yindee » บันทึกการเข้า

กวนไปเรื่อย เหนื่อยก็พัก
boy_gls
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #130 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 12:29:41 pm »

ตอนนี้ก็ได้แต่รอ ADMIN เก็บรวบรวมข้อมูล อย่างเดียวเลยใช่ไหมครับ อยากเห็นความคืบหน้าไวๆจัง เอาใจช่วย ADMIN ให้รวบรวมข้อมูลเสร็จไวๆนะครับ จะได้เปิดศึกกับ MMTH กับปัญหาที่อันตรายถึงชีวิตผู้ใช้และครอบครัวจะได้จบซะที อ๋าย!!!!!

ปาแหลมฉบัง NO.2032
wansasi (ปาฉลามวาฬ)
Newbie
*

like: 2

Love me Love my dog

« ตอบ #131 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 12:59:11 pm »

ของผมเคลมไปแล้ว รื้อรถตามรูปเลยครับ ถอดบริเวณพวงมาลัยออกมาหมด ใช้เวลาในการเปลี่ยนประมาณ 3 ชม.ครับ

อยากทราบเป็นข้อมูลหลังประกันหมด ถ้าเปลี่ยนเฉพาะลูกปืน ใช้เวลาเท่าไหร่ครับ แล้วรื้อแค่ไหนครับ

สาธุ สาธุ สาธุ
คนไร้สังกัด
Hero Member

« ตอบ #132 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 04:50:26 pm »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2012, 02:26:40 pm โดย pa-jj No.60 » บันทึกการเข้า

MU OUN
Jr. Member
**

like: 11

ปาเจียงฮาย 0958

« ตอบ #133 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:00:05 pm »

ผมขอขอบคุณป๋า ๆ ที่ให้ข้อมูลครับ จะได้จับอาการและระมัดระวังเพิ่มขึ้นครับ  สาธุ สาธุ

หลวงพ่อเพชรคู่เมือง ลือเลื่องปลาบึกหาดไคร้  แหล่งผ้าทอน้ำไหล ประตูใหม่สู่อินโดจีน
Osaoka
Full Member

like: 21

« ตอบ #134 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:22:43 pm »

มารอฟังผลวันออกศึก mmth คับ

บางทีสิ่งที่เราได้มาอาจจะไม่ดีที่สุด แต่ถ้ามันดีและเหมาะสมสำหรับเรา นั่นก็คงเพียงพอแล้ว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์