Languages
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความร้อนขึ้น หม้อน้ำรั่ว  (อ่าน 25140 ครั้ง)
srnw7
Full Member

like: 68

Life Is A Journey: ID No. 1166 ปาหนองคาย-ราชบุรี

« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 07:07:57 pm »

รถผม VG 2011 4 WD กล่อง bentech (ดัน+ยก) เปลี่ยน intercooler กะ หม้อน้ำอลูมิเนียม วันนี้ ขับจากปทุมธานี กลับราชบุรี ช่วง อ.บ้านโป่ง แซงวิออสที่ความเร็วประมาณ 125-130 ปรากฎว่า มันเร่งแข่งตอนแซง เลยต้องกดหนัก ตอนความเร็วจะไต่จาก 150 ไป 160 ค่า ECT จู่ๆ ก็พรุ่งพรวดจาก 94-95 เป็น 100 เสียงร้องเตือนลั่นรถ พร้อมกับมีน้ำกระเซ็นติดกระจกหลัง เลยจอดรถชิดซ้าย เช็คดู แอร์ยังเย็น ไม่มีควันพวยพุ่ง แต่มีคราบน้ำยาหม้อน้ำ กระเซ็นบนฝาครอบเครื่อง ตรงถังพักน้ำหล่อเย็น ไม่มีคราบน้ำเดือดปุดออกมา คิดในใจ เป็นไรอีกเนี่ย กรรมจริง อะไรจริง ยังหาว่ารั่วตรงไหน ไม่เจอ โดยเบื้องต้น (ไม่ใช่ช่างจ้า ดูได้แค่นี้) ด้วยความที่เห็นว่า เหลืออีก 30 โล จะถึงที่หมาย และจุดเกิดเหตุ รถเยอะ วิ่งเร็ว เลยไม่อยากจอดต่อ ขับประคองต่อมา ที่ความเร็วประมาณ 60 70 80 ไม่เกินนี้ เลี้ยงรอบ ประมาณไม่เกิน 1800 rpm ได้มาถึงเกือบจะหน้าค่ายภาณุรังษี (อีก 3-4 โล ถึง รพ ราชบุรี) ได้กลิ่นออกแนวเหม็นไหม้ เลยจอดข้างทางและดับเครื่อง (ไม่กล้าดันต่อ เพราะกลิ่นไหม้เริ่มโชย) เปิดฝากระโปรง ก็ไม่ถึงกับมีควันพวยพุ่ง แต่ไอร้อน+กลิ่นเหม็นไหม้ ค่อนข้างชัดเจน และเห็นมีน้ำยาหม้อน้ำ สีเขียว ไหลรั่งลงข้างๆ กันแคร๊งค์ ด้านหน้าขวา...รอให้เย็น เติมน้ำกลับไปหม้อน้ำ ปรากฎว่า ไหลรั่วทิ้ง ตรงที่เห็นว่ารั่วตอนแรก สรุปคือ เรียกรถมาลากเก็บไว้ใน รพ ก่อน คืนนี้ พรุ่งนี้ อันเชิญศูนย์มิตซู มาลากไปตรวจเช็ค อีกที เฮ้อ เหนื่อยใจ คิดถึงรถคันเก่า ที่เคยขับ มันไม่งอแงอะไรเลย กับตีนมหากาฬ คนขับคนเดียวกันนี้ ขึ้นเหนือลงใต้ อัดแช่ 180-190 ไม่ร้องสักแอะ...คืบหน้ายังไง จะมารายงาน เด้อจ้า
Spj_BMW
Newbie
*

like: 1

**ครอบครัวต้องมาก่อน**

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 07:12:28 pm »

ขอให้อย่าเป็นอะไรมากนะครับ ป๋า ยอดเยี่ยม
Dragon
Hero Member

like: 113

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 07:43:15 pm »

มาเป็นกำลังใจให้หมอเป้ครับ ... 
srnw7
Full Member

Life Is A Journey: ID No. 1166 ปาหนองคาย-ราชบุรี

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 07:57:07 pm »

ขอบคุณเด้อจ้า ป๋า SPJ-BMW และ ป๋าดิษฐ์ ครับ...ผมกำลังเบื่อๆ เซ็งๆอยู่ ซึ้งเลยว่ายืนข้างถนนเวลารถพัง มันเป็นไง แต่เชื่อไหม ขับรถเป็นตั้งแต่ ม 2 มาจนวันนี้ เกือบ 20 ปี ขี่มาก็หลายคัน ก็มีคันนี้นี่แหละ ที่ทำให้ต้องลุ้นตลอด ถ้ามันไปเกิดเหตุในที่ไกลๆ เปลี่ยวๆ ทำไงเนี่ย รถดัดแปลง ผมยอมรับ แต่มันก็อดไม่ได้ว่า โคตรไม่ทนมือทนทีนเลย คันนี้ ตอนที่ขับรถตามหลังรถมูลนิธิ (รถพวกกู้ภัย เก็บศพ นั่นแล) ที่มาลากจูงให้ มีแต่คนมองแล้ว มองอีก ประมาณว่า รถใหม่ๆ เป็นไรเนี่ย ทำไมต้องมาลาก อนาถจริง อะไรจริง
nine
Newbie
*

like: 13

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:13:47 pm »

เป็นกำลังใจให้ครับป๋า เรื่องรถเสีย หรือมีปัญหา ถ้าใครไม่เคยเจอกับตัว คงไม่รู้ว่า อารมณ์ตอนนั้น เป็นแบบไหน  อ๋าย!!!!!

ผมก็จะผ่านอารมณ์นั้นมาไม่นาน ผมเข้าใจ ดีที่ผมได้คำแนะนำดีๆ จากเวปแห่งนี้ โดยเฉพาะ BBB Gang และทีมงาน Ifrit ให้การช่วยเหลือ  สาธุ

ให้ได้กลับมาใช้งานรถได้แบบปรกติ และดีกว่าเดิมมากครับ หากมีปัญหาจุดไหน ของน้องปา เวปนี้มีคำตอบให้แน่นอนครับ  ยอดเยี่ยม
darkisumi
Jr. Member
**

like: 19

ปาเทาดำ No.0606 ไร่ขิง-สามพราน

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:19:16 pm »

มารอบทสรุปครับหมอเป้ หวังว่าไม่เป็นอะไรมากครับ ไม่ต้องร้อนใจไปครับหมอเป้ 

ใครๆก็เรียกผมว่า "น้อง" เพราะผมชื่อ "น้อง"
MY2012 2WD GT, Suspension : Tein SuperStreet with EDFC
srnw7
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:23:03 pm »

ร้อนใจไหม ก็พอประมาณ ถ้าพัง ก็ซ่อมกันไป แต่ที่มากกว่าร้อนใจ คือ "ชัก จะ เบื่อ รถ คัน นี้ มาก ขึ้น มาก ขึ้น ทุก วัน สง สัย จะ ต้อง เชิญ ออก ไป สถิต อยู่ เต๊นท์ รถ สัก วัน แน่ๆ"
darkisumi
Jr. Member
**

ปาเทาดำ No.0606 ไร่ขิง-สามพราน

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:37:48 pm »

ใจเย็นๆครับหมอเป้ อย่าเพิ่งขายซิครับ ขายไปแล้วผมจะซิ่งกับใครอ่ะ อิอิ

ใครๆก็เรียกผมว่า "น้อง" เพราะผมชื่อ "น้อง"
MY2012 2WD GT, Suspension : Tein SuperStreet with EDFC
GINO
Jr. Member
**

like: 13

หนึ่งก้าวที่มั่นคง...แม้จะสั้นแต่มั่นใจ...

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:41:05 pm »

เข้าใจความรู้สึกครับหมอเป้   เอาใจช่วยให้กลับมาจี๊ดจ๊าดเร็วๆ  รอฟังผลครับ   Smiley Smiley Smiley

หนึ่งก้าวที่ยาวไกล...อาจไหวหวั่นและล้มลง...
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:57:40 pm »

หมอเป้สู้ๆๆๆ  u u

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
teddyisman
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:13:06 pm »

หม้อน้ำเปราะ ต้องเปลี่ยนเป็นหม้อทองแดงจะดีไหม

พกสบู่ก้อนติดรถไว้ ก็ดีครับ นอกจากเอาไว้ล้างมือแล้ว
ถ้าหม้อรั่วไม่มาก เอาก้อนสบู่ไปถูอัดไว้ โอบไว้ ถ้ามีเทปปิดสัน
หนังสือ ก็เอาปะทับไปอีก คงพอปะทังการรั่วขับไปหาอูได้

เคยใช้สมัยสิบกว่าปีก่อน ตอนหม้อรั่วบนเขา น้ำติดรถก็ไม่มี
รถจะโบกก็ไม่มี ดีที่เป็นหน้าฝน เลยมีบ่อน้ำโคลนข้างทาง
ให้เอามากรอกหม้อน้ำหลังจากอุดหม้อด้วยสบู่
auddyza
Hero Member

like: 127

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:44:27 pm »

หมอเป้ผมบอกได้คำเดียว ไม่มีรถรุ่นไหน ซื้อรถแล้วแถมปัญหา พร้อมกับคนช่วยแก้ปัญหาเท่ากับรุ่นนี้นี้แล้วครับ เพราะฉะนั้น พรุ่งนี้หมอสบายใจได้ พร้อมกับคำอุทาน อุ๊ยยย คุณพระ!! แซวเล่นด้วยความเคารพ
srnw7
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:53:55 pm »

หมอเป้ผมบอกได้คำเดียว ไม่มีรถรุ่นไหน ซื้อรถแล้วแถมปัญหา พร้อมกับคนช่วยแก้ปัญหาเท่ากับรุ่นนี้นี้แล้วครับ เพราะฉะนั้น พรุ่งนี้หมอสบายใจได้ พร้อมกับคำอุทาน อุ๊ยยย คุณพระ!! แซวเล่นด้วยความเคารพ
๕๕๕ อุ๊ยยย คุณพระ!!!
Spj_BMW
Newbie
*

like: 1

**ครอบครัวต้องมาก่อน**

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:58:07 pm »

หมอเป็ สู้ๆนะครับ ดีใจจังที่หมอเป้ยังมีอารมณ์ขัน 555
srnw7
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:04:15 pm »

ขอบคุณป๋าๆ ทุกท่าน เด้อครับ ยังพอจะมีอารมณ์ขันบ้างอยู่จ้า เครียดไปก็เท่านั้น อะไรพังก็ซ่อมกันไป แต่ขอบ่นระบายหน่อย คริคริ ชมภาพนิดๆ หน่อยๆ แล้วกันนะ
หัวหน้ายาม รพศ ราชบุรี มาช่วยดูและเรียกรถลากให้ (รถหมดลมปราณ หน้าค่ายภาณุรังษี พอดี)

รถลากในที่นี้คือมูลนิธิปฐมบรมราชานุสรณ์ ราชบุรี (ไม่ได้มาเก็บศพ นะจ๊ะ)
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์