Languages
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. เพิ่มสวิตช์ที่ฝากระโปรงหน้า  (อ่าน 54266 ครั้ง)
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:32:08 am »

ป๋าๆ เจเจ้ เคยเปิดฝากระโปรงรถ Pajero Sport อ้าซ่า แล้วกดรีโมทล็อกรถไหม?
สังเกตุมั้ยว่า เราสามารถล็อกกันขโมยของรถได้ แต่ผมก็เข้าใจว่าขโมยก็สามารถตัดระบบไฟฟ้าในรถได้เช่นเดียวกัน ผมก็เลยทำสวิตช์ฝากระโปรงรถเพื่อไว้บอกสถานะว่าฝากระโปรงรถปิดสนิทดีแล้วหรือยัง ถ้าป๋าๆ เจเจ้ สนใจดูตามของผมได้เลยครับ (ผมกลัวว่าถ้าผมปิดกระโปรงไม่สนิท หัวขโมยสามารถล้วงใต้กระโปรง แล้วใช้นิ้วเขี่ยสลักได้เลย)
1. หาซื้อสวิตช์ฝากระโปรง สายไฟ ที่รัดสายไฟ ตามร้านประดับยนต์ ดังรูป

2. เปิดฝากระโปรงรถ แล้วประกอบสวิตช์บริเวณด้านหน้าแบตเตอรี(มีรูว่างสองรู) ต่อมาเชื่อมสายไฟจากสวิตช์เดินไปด้านหน้ารถไปด้านฝั่งขวาของรถ(ตามเส้นสีแดง) ตามรูป

3. ดึงลูกยางออกตามลูกศรชี้ดังรูป(ข้างหม้อลมเบรค) แล้วแหย่สายไฟไปในเก๋ง ใช้เข็มขัดรัดสายไฟให้เรียบร้อย

4. เปิดแผงสีดำเหนือเบรค(ถอดตะปูเกลียวสองตัว กับพุกพลาสติกหนึ่งตัว)
5. ถอดฝาพลาสติกข้างคันเร่ง(เกลียวหัวลบ)ตามรูป

6. ถอดธรณีประตูด้านคนขับ โดยใช้มืองัดดังรูปตามตำแหน่งลูกศร

7. ถอดพลาสติกที่เสาประตู โดยใช้มืองัดดังรูปตามตำแหน่งลูกศร

8. ใช้ไขควงแฉก(หัวบวก) ถอดสวิตช์ประตู แยกขั้วเสียบออกจากกัน
9. แยกสายไฟสีดำแถบแดง แล้วพ่วงปลายสายไฟจากสวิตช์เข้าด้วยกันก่อนพันเทปให้เรียบร้อย

10. ทดสอบการทำงานโดยปิดประตูทุกบาน แล้วเปิดล็อกฝากระโปรงหน้า จะมีไฟแสดงประตูเปิดบนหน้าปัทม์
ฝากระโปรงปิดสนิท

ฝากระโปรงปิดไม่สนิท

11. ประกอบทุกอย่างเข้าที่เดิม หรือจะเปิดทิ้งไว้รอ D.I.Y. ครั้งต่อๆไปก็ได้  haha
12. กด + ที่ด้านล่างของชื่อ suriya(PaC)

ปล.ถ้าติดสวิตช์ฝากระโปรงแล้ว ต้องการใช้แบบเดิมๆ ก็สามารถถอดหางปลาที่ขั้วสวิตช์ออกได้ครับ ถ้าต้องการใช้เมื่อไหร่ค่อยกลับมาเสียบใหม่อีกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 02:30:20 pm โดย suriya(PaC) » บันทึกการเข้า

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:36:19 am »

สาธุ สาธุ สาธุ

เยี่ยมมากครับ...

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
black paje
Sr. Member

like: 35

หจก.วิทูลเฟอร์นิเจอร์

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:43:47 am »

เยี่ยมครับอาจารย์ ทำได้ไม่ยาก ยอดเยี่ยม
nortirut
Jr. Member
**

like: 14

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:48:52 am »

สุดยอดครับอาจารย์ ให้ความรู้พวกเราอีกแล้ว ขอบคุณมากครับ
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:52:43 am »

สาธุ สาธุ สาธุ

แต่ละอย่าง มีประโยชน์กับน้องปาฯเรามากมาย แถมยังเข้าใจง่ายอีกด้วย

ขอบคุณครับป๋าซี  good good good สาธุ สาธุ
ปลากรอบ(GOFF)
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:31:59 am »

like like like like 1oo ครั้งเลย

ว่างๆต้องขอรบกวนอาจารย์ นัด DIY เป็นการเฉพราะกิจบ้างน่ะครับเนี่ย ของดีจริงๆ
Akepapah
ปาน้ำตาล บางบอน ID 0107
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:43:11 am »

ในที่สุดก็ได้ ฮีโร่แล้ว ขอลอกการบ้านเลยนะครับ ว่าแต่ไม่ต้องเพิ่มไดโอด ที่สวิทซ์อีกก็ได้ใช่ป่าวครับ ขอบคุณมากครับ

เรา รัก น้อง ปา
Suriya(PaC)
Hero Member

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:57:35 am »

ในที่สุดก็ได้ ฮีโร่แล้ว ขอลอกการบ้านเลยนะครับ ว่าแต่ไม่ต้องเพิ่มไดโอด ที่สวิทซ์อีกก็ได้ใช่ป่าวครับ ขอบคุณมากครับ
เพิ่มได้ครับ แต่ผมว่าไม่จำเป็นเพราะเป็นวงจรขนานโดยใช้สวิตช์

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
leejoe
โจ เทียนทะเล@ปทุมบางคูวัด
Jr. Member
**

like: 16

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:03:19 pm »

like like like สาธุ

kanapot
Jr. Member
**

ID : 666

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:06:57 pm »

ผมชอบนาฬิกาป๋าซีครับ  haha haha haha

Pajero Sport MY12 Brown Edition
30 December 2011
jnawin
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:45:36 pm »

good good good ของดีมีประโยชน์อีกแล้วครับอาจารย์  สาธุ ขอบคุณคร้าบบบ
Suriya(PaC)
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 09:06:50 am »

ผมชอบนาฬิกาป๋าซีครับ  haha haha haha
นาฬิกาสมบัติพ่อครับ
แหวนก็สมบัติแม่
ของตัวเองมีแค่บ้านเก่าๆ  grimace

focusjung1 ID.434
Jr. Member
**

like: 30

น๊อต กำแพงเพชร/ อํ๊ยย่ะ 30 ครับผม

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 09:14:13 am »

สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ
ต่าย
Jr. Member
**

like: 2

พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 09:37:39 am »

อ้าาาา

idea ดีครับ ขอขอบคุณมากครับ ที่แบ่งปันกัน

แต่ ผมชอบที่มันไม่ร้อง ก็เลยไม่ได้คิดต่อสายซะที

ผมชอบจอดรถเปิดฝากระโปรง เวลาวิ่งไกลๆ ยาวๆ แล้วแวะพัก เพื่อให้มันคลายร้อนหนะครับ Smiley

ปา..กด..ว่า
ปา(มี)ปอด ... สำหรับวิ่งบนบกเท่านั้น : เสียงเครื่องดังมากครับ ... แต่เครื่องเสียงดังกว่าครั
Nack_Nine
Full Member

like: 65

แจ๊คครับ 2.5GT X08 ID.0842

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 10:09:32 am »

ขอบคุณมากครับอาจารย์..  สาธุ สาธุ สาธุ
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์