Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติด gas alarm กันไหมครับ  (อ่าน 4863 ครั้ง)
io567
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 03:29:25 pm »

เคยรั่วจนได้กลิ่นขณะจอดพัก ถ้าติดแล้วจะพอช่วยได้ไหม มีใครติดบ้างแล้วครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 07:01:49 pm »

ป๋ามีอันไหนที่โดนใจก็ เอา link มาดูกันมั่งครับ  เห็นมีป๋าท่านนึงในเวบเราติดไว้ภายในห้องโดยสาร  หากระทู้เก่าไม่เจอครับ

โอว ป๋าขนาดจอดแล้วมีกลิ่นนี่ต้องไปร้านที่ติดตั้งให้เรา  ดูเช็ครั่วทุกจุดแล้วครับ  ถ้าปิดวาวล์ถังเป็นก็ควรปิดแล้วใช้น้ำมันขับไปละครับ   แต่ถ้าเข้าใจมันพอควรก็ลองเอาสบู่ล้างจานผสมน้ำกับฟองน้ำไล่ดูหน่อยครับ   สำหรับผมแล้วต้องไม่มีกลิ่นเลย 99 %  และก็ไม่ควรอนุโลมการใช้งานไปต่อแบบนั้นครับป๋า  ผมว่าเองนะครับ    ถ้ามีหาจุดไม่เลิกลากันแน่ครับ  เอาจนเจอกันเลย
ยิ่งถ้าเป็น Pajero เราใหม่ใหม่ทั้งนั้น  ไม่ควรจะมีเลยหละ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
io567
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 06:03:30 am »

ตอนที่มีกลิ่นก็เอาเข้าไปเช็คแล้ว เจอจุดรั่วแล้วแก้ไขแล้ว เพียงแต่ว่ามานั่งคิดๆดู เหมือนกับเราตรวจพบได้ช้าไป ดีที่ว่ายังไม่มีเหตุการร้ายแรงเกิดขึ้น ถ้ามันมีเครื่องหรืออุปกรณ์ที่ตรวจเจอได้ก่อนเราดมได้กลิ่นก็จะดี เราจะได้รีบเอาเข้าเช็คตั้งแต่แรกๆ เห็น link อันนี้ http://www.thaigascar.com/lpg-ngv-accessories/gas-alarm-full/ ไม่ทราบว่าใครมีประสบการณ์ติดแล้วบ้าง ขอแชร์ข้อมูลหน่อยครับ
supat19
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 09:32:08 am »

ผมเองไม่ได้ติดครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2013, 06:34:55 pm โดย supat19 » บันทึกการเข้า
Punpun
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 08:33:04 pm »

ตอนที่มีกลิ่นก็เอาเข้าไปเช็คแล้ว เจอจุดรั่วแล้วแก้ไขแล้ว เพียงแต่ว่ามานั่งคิดๆดู เหมือนกับเราตรวจพบได้ช้าไป ดีที่ว่ายังไม่มีเหตุการร้ายแรงเกิดขึ้น ถ้ามันมีเครื่องหรืออุปกรณ์ที่ตรวจเจอได้ก่อนเราดมได้กลิ่นก็จะดี เราจะได้รีบเอาเข้าเช็คตั้งแต่แรกๆ เห็น link อันนี้ http://www.thaigascar.com/lpg-ngv-accessories/gas-alarm-full/ ไม่ทราบว่าใครมีประสบการณ์ติดแล้วบ้าง ขอแชร์ข้อมูลหน่อยครับ

ป๋ามันถูกจนน่าลอง  ดูรูปในเวบที่ให้มา  น่าสนใจ 3500  ถูกดีตรงประเด็น  ถ้าเอามาต้องลองดูก่อนว่ามันจับได้จริงไหม   ผมเดาว่าถ้าอยู่ท้าย Pa เรานะตอนเติมแก็สมันต้องร้องให้ได้ยินละก็ ถูกต้องแน่ .... น่าสนใจที่ราคามันครับ   ถ้าใครติดแล้วมา Report กันหน่อย จะเป็นพระคุณ จ๊ะ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
io567
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 11:54:10 pm »

รอว่ามีใครใช้แล้วมาแชร์ประสบการณ์บ้าง
moocbr
มันอยู่ในสายเลือด ID:2378
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 11:28:02 am »

Smiley ถ้าแก็สรั่วระบบที่กล่องน่าจะสั่งตัดวาล์วแก็สที่ถังนะครับ ข้อมูลที่ได้มาเป็นอย่างนั้นครับ Smiley

@@@ก็รู้อยู่ว่าคนดีนะมันเป็นยาก แต่ผมก็ยังอยากเป็นคนดี@@@
@@@089-0921443 หมูครับ@@@
Punpun
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 05:45:16 pm »

เรื่องซึมเล็กซึมน้อย  น่าห่วงเหมือนกัน  ระบบไม่รับรู้ครับ  ต้องซึมแบบรั่วเลยถึงรู้อะครับป๋า 

URC Garage (เบียร์)
^ ^V
Newbie
*

like: 8

รายงานตัว

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 06:39:45 pm »

ที่ URC. GARAGE มี 3 แบบครับ สำหรับตัวตรวจจับแก๊สรั่ว

http://uniqueracing.igetweb.com/articles/42077888/Option.html
แบบ 1 จุด จะติดที่ถังแก๊สหรือในห้องเครื่องก็ได้.ปรับความไวในการตรวจจับด้วยการใช้ไขควงเล็กๆหมุนตัวปรับ

แบบ 2 จุด ติดที่ถังแก๊สและในห้องเครื่องควบคุมด้วยECU.ปรับความไวในการตรวจจับด้วยการใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์

แบบ 1 จุด ติดในห้องโดยสาร.เป็นแบบตรวจจับไว อายุการใช้งานยาวนานครับ

ปากะโห้
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:36:38 pm »

จากประสบการณ์ที่เคยทำงานใกล้ชิดกับวิศวกรที่ติดตั้งระบบตรวจวัดและวิเคราะห์แก๊สทางอุตสาหกรรม
ทำให้ผมค่อนข้างจะมั่นใจได้ว่าไม่มีเครื่องมือใดที่มีขนาดเล็กกว่าแกลอนน้ำมัน 5 ลิตร และราคาต่ำกว่า 1 ล้านบาท สามารถตรวจจับและวิเคราะแก๊สได้จริง
(LPG คือ โพรเพน+บิวเทน)
^ ^V
Newbie
*

รายงานตัว

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:43:50 am »

จากประสบการณ์ที่เคยทำงานใกล้ชิดกับวิศวกรที่ติดตั้งระบบตรวจวัดและวิเคราะห์แก๊สทางอุตสาหกรรม
ทำให้ผมค่อนข้างจะมั่นใจได้ว่าไม่มีเครื่องมือใดที่มีขนาดเล็กกว่าแกลอนน้ำมัน 5 ลิตร และราคาต่ำกว่า 1 ล้านบาท สามารถตรวจจับและวิเคราะแก๊สได้จริง
(LPG คือ โพรเพน+บิวเทน)

ช่วยขยายความเพื่อเป็นวิทยาทานหน่อยสิครับ
ว่าเหตุใดถึงคิดเห็นเป็นแบบนั้น.แล้วเครื่องตรวจจับ
แก๊สรั่วที่ตามอู่ใช้กัน.มันทำไมถึงสามารถ
ตรวจจับเชื้อเพลิงไวไฟได้เกือบทุกชนิด
แล้วหัวโผลบของอุปกรณ์ตรวจจับประจำรถ
เขามีเอกสารระบุว่าสามารถตรวจจับอะไรได้บ้าง
ที่กี่ppm.

ทดสอบแล้วก็ตรวจจับได้จริง
ที่ทำการทดสอบแล้วตรวจจับได้ก็มี
ไฮโดรเจน และ วัตถุไวไฟทุกชนิด
ที่มีส่วนประกอบของไฮโดรคาร์บอนครับ

หรือที่ป๋ากำลังจะสื่อก็คือ.เครื่องมือที่สามารถ
ตรวจจับและวิเคราะห์ด้วยว่าแก๊สนั้นเป็นแก๊สอะไร

ซึ่งมันไม่ได้จำเป็นอะไรเลย สำหรับการตรวจจับ
ในรถยนต์เพราะเครื่องมือตามอู่ หากตรวจพบวัตถุไวไฟชนิดใดก็จะ
ร้องเตือนหมด เพราะอันตรายหมด หากรั่วก็ต้องแก้ไข
ไม่ว่าจะเป็นแก๊สหรือน้ำมันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2013, 12:50:56 am โดย URC Garage (เบียร์) » บันทึกการเข้า

io567
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:28:34 pm »

ป๋าเบียร์อธิบายรุ่น3500บาทหน่อยสิครับ
^ ^V
Newbie
*

รายงานตัว

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 01:34:52 am »

ป๋าเบียร์อธิบายรุ่น3500บาทหน่อยสิครับ

ก็มีเซนเซอร์ตรวจจับ 2 จุด ติดตั้งที่หัววาล์วถังแก๊ส และ ที่แถวๆหม้อต้มแก๊ส
เซนเซอร์ทั้ง 2 จุด ส่งสัญญาณเข้ากล่อง ECUของระบบตรวจจับ เพื่อควบคุมความไวในการตรวจจับครับ

สามารถปรับจูนความไวในการตรวจจับได้ว่า ต้องการให้ไวแค่ไหน ไวมากไปก็อาจจะไปตรวจจับ
เชื้อเพลิงที่เหลือจากไอเสียจากรถคันอื่นตามท้องถนนได้

และสามารถติดตั้งแบบให้ร้องเตือนอย่างเดียว หรือ ให้ตัดแก๊สเลยก็ได้ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์