Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเกียร์ 4H กระพริบตลอดทั้งที่เปลี่ยนเป็น 2H แล้ว  (อ่าน 26137 ครั้ง)
nadta
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 03:17:16 pm »

ขอบคุณมากมายค่ะ  สาธุ
ได้ความรุ้มากๆ  เพราะไม่เคยอ่านคู่มือเลยอ่ะ
ใช้มา 7 เดือนละ ยังไม่เคยได้ใช้ 4WD สักครั้ง เคยจะลองครั้งนึง .... แต่ดึงเกียร์ไม่ไหวอ่ะค่ะ
อาจจะเป็นเพราะ ตอนนั้น ล้อไม่ตรง ด้วยมั้ง
เด๋วเย็นเน้ ขากลับบ้าน ต้องลองซ๊ะแร้วววส์ ... คิคิ   Cheesy

"Alone.....and Lost in Paradise...T_T"
ปาอ้วน
Phuket No.1749
Jr. Member
**

like: 11

ปาบลูน้อย อันดามัน

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 09:59:45 pm »

Sad เป็นเหมือนกันครับเซ็งมากๆ ขับ2hปกติแล้วเข้าเกียร์4hได้แต่กลับมาเป็น2hไฟกระพริบไม่ยอมดับเลย ต้องใช้วิธีจอดรถเฉยๆแล้วขับถอยหลังรถไฟถึงจะดับอ่ะ(ทำตามคู่มือ) เอาไปเข้าศูนย์บอกว่ารอเครื่องตรวจสอบตอนนี้เครื่องตรวจสอบเสียอยู่ถ้าเครื่องมาจะโทรตาม(ตอนนี้รอเป็นเดือนละ) กลัวว่าจะเป็นอะไรมากเพราะตอนที่ไฟกระพริบไม่ยอมดับก็ฝืนขับไปสักพักนึงเหมือนได้กลิ่นน้ำมัน(คล้ายๆกลิ่นน้ำมันเฟืองท้าย)เข้ามาในห้องโดยสารเลย  แล้วทีนี้เมื่อวานพ่อยืมรถไปขับเป็นเหมือนเดิมอีกพอพ่อเอารถมาคืนเปิดรถเข้าไปเหมือนได้กลิ่นน้ำมันเหมือนเดิมเลยเซ็งมากๆ กลัวจะเสียหายเยอะอ่ะ Cry
Smiley ป๋าลองเปลี๋ยนไปเข้าศูนย์อื่นตรวจดูครับอย่าปล่อยไว้
ไฟกระพริบเตือนต้องมีความหมาย
ถ้ามีสมาร์ทเกจ กดเชคโค้ด error ดูครับ
ในบ้านเราก็มีตารางอ่านโค้ดครับลองหาดู
รถเดี๋ยวนี้ไช้ระบบไฟฟ้าช่วย หรือควบคุมด้วยไมโครคอนโทลเลอร์ และ
วัดค่าต่างด้วยเซนเซอร์ทั้งนั้น ไอ้โน่นหลุดไอ้นี้หลวมก็เป็นปัญหาได้
ขอให้หายไวๆครับ

ที่นี่!..มีเพื่อน!
กล้องแดง
Founder
Full Member

like: 20

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 11:31:54 pm »

ทุกอย่างมีในคู่มือรถนะครับ อ่านสักนิดรถราคาเป็นล้านนนน 
Leeming_pst
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 10:16:43 pm »

ของผมก็เป็นครับ แต่ก็ลองผิดลองถูกมาหลายวิธีจบด้วยสูตรนี้ครับ ก่อนเปลี่ยนมาเป็น 2H ให้เหยียบคันเ่ร่งไปประมาณ 80Km/H จากนั้นปล่อยคันเร่งแล้วปลี่ยนเป็น 2H ทันทีจะกระพริบประมาณ 3 ครับแล้วก็ติดปกติครับ ลองดูนะครับผมใช้บ่อย
O_Zero
Born To Be Free^^
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 01:26:43 pm »

ผมก็เป็นฮะ เวลาเปลี่ยนจาก 4H เป็น 2H ไฟจะกระพริบตลอดเวลา รวมทั้งระบบขับเคลื่อนยังเป็นขับ 4 สุดท้ายใช้วิธีขับถอยหลังครับ จบเลย ตอนนี้จะพยายามใช้บ่อยๆครับ เผื่อจะหาย
 good good good
PerFecT(กร๊าฟ-ก๊อต)
PJS ID:0420/Chaiyaphum
Jr. Member
**

like: 9

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 07:00:54 pm »

การที่จะเปลี่ยนเกียร์ขับ2เป็นขับ4ทุกครั้งต้องถอนคันเร่งก่อนห้ามเหยี่ยบคันเร่ง และล้อต้องตรงห้ามหักเลี้ยวใดๆทั้งสื้น และก็ใส่ขับ4 พอใส่ปุ้บ ไฟจะกระพิบ และเหยียบคันเร่งต่อไปปกติ ก็จะหายกระพิบ(ถ้าไม่หายกระพิบแนะนำให้ถอนคันเร่งแล้วเหยียบใหม่ดูคับ)
ส่วนการที่จะใส่จากขับ4กลับเป็นขับ2ปกติให้ทำเหมือนเดิมคับ ต้องถอนคันเร่งก่อนห้ามเหยี่ยบคันเร่ง และล้อต้องตรงห้ามหักเลี้ยวใดๆทั้งสื้น และก็เปลี่ยนเป็นขับ2 ไฟจะกระพิบ และเหยียบคันเร่งต่อไปปกติ ก็จะหายกระพิบ(ถ้าไม่หายกระพิบแนะนำให้ถอนคันเร่งแล้วเหยียบใหม่ดูคับ)

และถ้าจะใส่เป็น 4HLC ก็ต้องทำแบบข้างบนเหมือนกัน แต่ต้องวิ่งช้าๆจริงๆ ห้ามวิ่งเร็วเกิน60 กิโลเมตรต่อชั่วโมง
ถ้าจะใส่เป็น 4LLC อันนี้ต้องจอดรถเลยคับ และใส่เกียร์เป็นเกียร์ N ห้ามใช้ความเร็วเด็ดขาด

จำไว้แค่ว่าก่อนที่จะเปลี่ยนเกียร์เป็นขับ2หรือ4ยังไงก็ชั่งต้องถอนคันเร่งห้ามเหยียบคันเร่งเด็ดขาดจนกว่าจะใส่เกียร์เสร็จและล้อต้องตรง

ลองดูคับ

จำหน่ายไฟหน้า LED Headlight ปลีก-ส่ง
สามารถใส่ได้ทั้งไฟต่ำ ไฟสูง ไฟตัดหมอก
http://www.facebook.com/motiveled
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 11:47:56 pm »

ถ้าไม่ค่อยได้ใช้มักจะเจออาการใส่/ปลดเกียร์ 4WD ยากหรือไม่สมบูรณ์แบบที่ป๋าๆว่ามาแบบนั้นเลยครับ ของผมก็เป็นเหมือนกันโดยเฉพาะตอนออกมาใหม่ๆ แต่หลังจากผ่านการใช้งานมาเกือบ 2 ปี และใข้ระบบ 4WD Full time ทุกครั้งที่มีโอกาส ตอนนี้เข้าง่าย ปลดง่าย กว่าตอนใหม่ๆมากครับ แทบไม่เคยเจออาการไฟกระพริบค้างเลย
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 02:14:46 pm »

Signal Display Lamp เหอะ

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์