Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: => อันตรายมากๆ ครับ เบรคกดไม่ลง  (อ่าน 8872 ครั้ง)
Joth Loso
Newbie
*

like: 3

จ๊อท ปาขาว "___"

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 07:01:29 am »

เรื่องเพิ่งเกิดกับผมสดๆ ร้อนๆ เมื่อวานครับ
เรื่องมีอยู่ว่าขณะที่ผมกำลังจะถอยรถออกจากบ้าน (เป็นทางลาดเอียงรถจะไหลลงเอง) หลังจากที่ปลดเบรคมือให้รถไหล
ลงจากหน้าบ้าน แต่พอผมจะเหยียบเบรค ปรากฏว่าเบรคมันกดลงได้แค่นิดเดียวครับทำให้เบรคไม่อยู่ โชคยังดีที่มีเบรคมือช่วย
ไม่งั้นคงมียุบหรืออื่นๆ ผมต้องใช้วิธีการจอดอยู่กับที่แล้วแล้วเหยียบเบรคต่อเนื่องประมาณ 3-5 นาที เบรคถึงกลับมาเป็นปกติครับ
อาการนี้ผมไม่แน่ใจว่าป๋าท่านใดเคยมีประสบการณ์บ้างครับ ผมกำลัง Plan จะเข้าไปเช็คที่ศูนย์อยู่ครับ แต่อยากแชร์ข้อมูล
ให้ท่านอื่นๆทราบด้วย...ช่วยผมทีตอนนี้ไม่กล้าขับไปไหนไกลเลยครับ
ปล.รถผมจะขับประมาณอาทิตย์ละ 2 ครั้งครับส่วนมากจะจอดสนิท

"จงอย่ากลัว ที่จะทำในสิ่งที่คุณฝัน"  ID.1530 @ สมุทรปราการ
tonnavy
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 07:15:55 am »

ไม่ทราบว่าตอนนั้นป๋าติดเครื่องหรือยังครับ หรือว่าปล่อยไหลลงเนิน
cholmas
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 07:54:24 am »

รถใช้มานานยังครับ
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 08:47:51 am »

ถ้าไม่ติดเครื่อง ไม่มีแวค เหยียบเบรคไม่อยู่
pajerosportphitlok
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:56:41 am »

อาการคล้ายๆกันนี้ของผมเกิดกับรถโฟล์ค

ตอนนี้เอาไปซ่อมดูแล้ว เบื้องต้นเปลี่ยนปั้มลมก็ไม่หาย คิดว่าน่าจะมีตรงไหนลีค

รถ จขกท ยังใหม่อยู่ไม่น่าจะมีปัญหานี้ ยังไง เอาเข้าศูนย์ดูดีกว่าครับ อตร.มาก 
attenza
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 11:02:48 am »

ท่อลมแวคคั่มเข้าหม้อลมเบรคปติไหมอ่าครับป๋า  yes!!
xenogear
Full Member

like: 18

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 11:52:31 am »

ถ้าไม่ติดเครื่อง ไม่มีแวค เหยียบเบรคไม่อยู่

ตามนั้นครับ ผมเคยเป็นครับ แต่จะเป็นเวลาไม่ติดเครื่องนะครับ เพราะไม่มีแวคคั้ม ต้องกดหลายๆ ครั้งครับ แต่ถ้าป๋าติดเครื่องแล้วเป็น อันนี้สงสัยต้องเข้าศูนย์แล้วครับ
kittah2010
Jr. Member
**

like: 6

ปาน้ำตาล1625

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:01:47 pm »

ผมก็เคยเป็นเบรคแข็งเหยียบไม่ลง แต่รถจอดอยู่กับที่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
พอดีนึกขึ้นได้ว่าเมื่อวันก่อนเจ้าลูกชายเหยียบ คันเร่ง และเบรคเล่นนี่นา
เลยสตาร์ทเครื่องรอซักพัก พอลมเต็มหม้อลมเบรคแล้ว ก็เหยีบลงได้แล้ว
nirundonas
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:11:20 pm »

น่าจะปล่อยไหลลงมาครับ...ไม่ได้สตาทืเครื่องแน่เลย เหอะ เหอะ เหอะ เหอะ

Taikek ปาทองดำ ID 022
Hero Member

like: 39

เรื่องบางเรื่อง มีคำถาม แต่ไม่ต้องการคำตอบ มีเหตุและไม่ต้องมีผล

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:22:25 pm »

โปรดระมัดระวังการใช้งานครับ , แนะนำว่า ไม่ว่ากรณีอะไรก็ตาม ควรติดเครื่องเสมอ ถ้าต้องปล่อยไหล ลงเนิน หรือ จะ เคลื่อนไปหน้ามาหลัง และ ผู้ขับขี่ต้องอยู่ในที่นั้ง พร้อมเสมอ สาธุ สาธุ สาธุ

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
panya-pajero
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:43:53 pm »

ผมเคยเป็นครับ กดไม่ลงจิงๆ แต่ผมไม่ได้สต๊าสรถนะครับ ถอยล้างรถหน้าบ้านเล่นเอาตกกะใจเลย

suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:25:41 pm »

รอป๋าจอร์ทมาเฉลยว่าตกลงสตาร์ทเครื่องยนต์หรือเปล่า
ผมเคยเป็น ต้องกดเต็มแรงถึงจะอยู่ แต่เป็นเพราะรองเท้าไปยัดใต้เบรค ดีนะที่เป็นฟองน้ำ ไม่งั้นถุงลมคงออกมาให้ยลโฉมแน่ๆ 

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
panya-pajero
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:41:20 pm »

รอป๋าจอร์ทมาเฉลยว่าตกลงสตาร์ทเครื่องยนต์หรือเปล่า
ผมเคยเป็น ต้องกดเต็มแรงถึงจะอยู่ แต่เป็นเพราะรองเท้าไปยัดใต้เบรค ดีนะที่เป็นฟองน้ำ ไม่งั้นถุงลมคงออกมาให้ยลโฉมแน่ๆ 

อันตรายมากเลยนะครับ เค้าว่าอย่าเอาของหรือขวดน้ำไว้ใต้เบาะคนขับ

suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:46:57 pm »

อันตรายมากเลยนะครับ เค้าว่าอย่าเอาของหรือขวดน้ำไว้ใต้เบาะคนขับ
ใช่ครับป๋า บทเรียนนี้ทำให้ขนลุกเชียวแหละ 

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
Taikek ปาทองดำ ID 022
Hero Member

like: 39

เรื่องบางเรื่อง มีคำถาม แต่ไม่ต้องการคำตอบ มีเหตุและไม่ต้องมีผล

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 02:01:28 pm »

คงไม่ได้ติดเครื่องครับ ถึงกด ไม่ลง

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์