Languages
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดอันตรายทางหลวงหมายเลข 1 กำแพงเพชร - นครสวรรค์ ทำให้น้องปาผมไปซะแล้ว  (อ่าน 18567 ครั้ง)
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 10:13:02 pm »

คนไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ    สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ  สาธุ

ผมขับขึ้นลงเชียงใหม่มา 10 กว่าปี   ถนนสายนี้ไม่เคยเสร็จ   มีที่ทั้งซ่อม  ทั้งสร้างใหม่ ตลอดเส้น   เกิดอุบัติเหตุไม่รู้เท่าไหร่  ผมเองก็แม็กแตกแม็กดุ้งมาหลายครั้ง    ถ้าเป็นเมืองนอกนี่ฟ้องกรมทางหลวงถล่มทลายไปแล้ว   แต่นี่มันเมืองไทย........... 

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
_TOM_
รักในหลวงที่สุด
Full Member

like: 26

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 04:22:12 am »

ขอให้กับมาหล่อไวๆนะคับคนไม่เป็นมากก็ดีแล้วคับ

danai8029
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 05:46:22 am »

ขอแสดงความเสียใจ และเป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

สวรรค์อยู่ใต้ฝ่าเท้าของมารดา
ritranger
Newbie
*

like: 4

ritranger

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 05:57:37 am »

เสียใจด้วยครับป๋า

ritranger แรงใจไม่มีวันหมด
crazy
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 06:09:45 am »

อ๋าย!!!!! คันเก่าผมเปลี่ยนล้อไปสองชุดร่ะเพราะเส้นนี้แหละ ทำไม่เคยเสร็จซะที
totti777
Newbie
*

like: 1

ชีวิตของเรา ใช้ซะ

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 07:49:00 am »

ขอแสดงความเสียใจกับอุบัติเหตุด้วยครับ สุดๆปล่อยให้เกิดอุบัติเหตุทุกวันปล่อยไปได้ยังไง หน่วยงาน แต่สิ่งสำคัญคือเราปลอดภัยครับ

ninui54
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 09:00:25 am »

เสียใจด้วยครับ

โชคยังดีอยู่ที่ ชีวิตปลอดภัย

อย่างนี้ฟ้องร้อง หรือเรียกร้องอะไร กับเจ้าของถนน ได้ไหมนี่
GINO
Jr. Member
**

like: 13

หนึ่งก้าวที่มั่นคง...แม้จะสั้นแต่มั่นใจ...

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 09:40:39 am »

เสียใจด้วยครับ  ขอให้กลับมาหล่อเร็วๆนะครับ  Sad Sad Sad

หนึ่งก้าวที่ยาวไกล...อาจไหวหวั่นและล้มลง...
nummittare
Newbie
*

like: 3

หนุ่มปาขาวบ่าวสกลนคร 1404

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 09:50:28 am »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับป๋า ขอให้เจ้าปากลับมาหล่อเหมือนเดิมครับเอาใจช่วยครับผม

ปาขาวมุก 1404
kittisak.1589
Mod
Full Member
*

like: 78

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 10:13:11 am »

เสียใจด้วยครับ

โชคยังดีอยู่ที่ ชีวิตปลอดภัย

อย่างนี้ฟ้องร้อง หรือเรียกร้องอะไร กับเจ้าของถนน ได้ไหมนี่

สามารถฟ้องได้ครับ แต่จะชนะคดีหรือไม่ต้องต่อสู้กันยาว
ผู้ที่ต้องรับผิดชอบมีทั้งผู้รับงานและผู้ควบคุมครับ
มองตรงก็กรมทางหลวงครับ ทีนี้ในการต่อสู้คดีกัน
ต้องสืบให้ได้ถึงหลักฐานต่างๆ โดยรวมต้องนำมา
ให้ศาลเชื่อ ในหลักสำคัญๆ   หลายประเด็นครับ
มีคดีความฟ้องร้องอยู่บ่อยครับ

อีกอย่างถ้าเกิดเหตุในลักษณะนี้ แนะนำให้แจ้งความ
กับตำรวจด้วยครับ ถ้ามีคนบาดเจ็บนี่ทุกกรณีควร
แจ้งตำรวจให้บันทึกลงประจำวันไว้(อาจจะได้คัด
สำเนาเอาไปใช้ในวันหลังได้)และเราเองก็ถ่ายรูปไว้เยอะๆ
และถึงแม้ไม่มีผู้บาดเจ็บแต่รถเสียหายมาก ก็ควรไปแจ้งไว้
เป็นหลักฐานนะครับ  อย่าคิดว่าอะไรๆก้แจ้งประกันๆๆอย่างดียว

ผมเอาตัวอย่าง ฎีกามาให้อ่านสักนิดนะครับ (กว่าจะเป็นฎีกา
ต้องต่อสู้คดีกันยาวหน่อย)

(ลิงค์ ฎีกา ขัดข้อง เดี๋ยวจะแก้ไขให้)

อย่าลืมนะครับ เกิดอุบัติเหตุลักษณะนี้ ตอนแรกท่านอาจจะไม่บาดเจ็บ
แต่อาจจะเจ็บภายในก้ได้ วันต่อๆมา อาการกำเริบ จะฟ้อร้องลำบาก
แต่ที่ดีที่สุดคือ อย่าประมาทครับ ทุกเสี้ยววินาที ในการขับรถ
อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ตลอด

ไม่สามารถนำลิ้งค์มาแปะได้ ผมเลนคัดมาสัก 2 ฎีกา นะครับ ลองอ่านดู
เป็นแนวทาง

ตัวอย่างคดีที่เกี่ยวกับการปฏิบัติหน้าที่ของหน่วยงาน
 - ค าพิพากษาศาลฎีกาที่  5205/2550

- วันเกิดเหตุฝนตกไม่มากและลมพัดไม่แรง การที่ต้นจามจุรีริมทางหลวงล้มทับผู้ตายขณะขับ
รถจักรยานยนต์ไปตามทางหลวงจนเป็นเหตุให้ผู้ตายถึงแก่ความตายมิใช่เกิดเหตุสุดวิสัย แต่เป็นเพราะความ
บกพร่องของกรมทางหลวงจ าเลยที่ไม่โค่นหรือปล่อยปละละเลยไม่สั่งเจ้าหน้าที่ของจ าเลยไปโค่นต้นจามจุรีที่มี
สภาพผุกลวงเพื่อป้องกันมิให้เกิดความเสียหายแก่ผู้อื่น อันเป็นการกระท าละเมิดของจ าเลย จ าเลยจึงต้องรับ
ผิดต่อโจทก์
 เหตุผลที่ศาลเชื่อว่าเป็นความประมาทของกรมทางหลวง คือ
   1. ต้นจามจุรีที่หักลงมาทับผู้ตายมีสภาพผุกลวงสามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่า
   2. วันเกิดเหตุฝนตกไม่หนักและลมพัดไม่แรง
   3. ก่อนเกิดเหตุต้นจามจุรีดังกล่าวมีสภาพเอียงโน้มเข้าหาถนนประมาณ 60 องศาและโคนต้นไม้
เป็นรูกลวงมาประมาณ 2 ปี
     4. เคยโทรศัพท์บอกเจ้าหน้าที่แขวงการทางและเคยไปพบเจ้าหน้าที่ให้ช่วยตัดต้นจามจุรีออก แต่
เจ้าหน้าที่ก็เพิกเฉยไม่ยอมมาตัด

- ค าพิพากษาศาลฎีกาที่ 5782/2538
  - กรมทางหลวงจ าเลยขุดดินมากองไว้บนถนนทางหลวงที่ใช้ส าหรับยวดยานพาหนะผ่านไปมา
ในลักษณะกีดขวางการจราจรในช่องเดินรถของผู้ตายโดยเพิ่งขุดกองไว้ในวันเกิดเหตุมิได้ติดตั้งป้ายสัญญาณ
หรือไฟสัญญาณเตือนให้ผู้ขับยวดยานพาหนะผ่านไปมาทราบว่ามีกองดินอยู่ข้างหน้าจ าเลยย่อมคาดได้แต่แรก
ว่าหากไม่มีป้ายสัญญาณและไฟสัญญาณในเวลากลางคืนให้เห็นชัดเจนแล้วก็อาจเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหายจากกองดินดังกล่าวได้โดยง่ายเป็นการประมาทเลินเล่ออย่างมากการที่ผู้ตายขับรถจักรยานยนต์ใน
ช่องเดินรถของตนในเวลากลางคืนด้วยความเร็วธรรมดาโดยไม่มีโอกาสเห็นกองดินที่จ าเลยด าเนินการขุดไว้
ข้างหน้าตามสมควรจนท าให้รถชนผู้ตายชนกองดินดังกล่าวเป็นผลโดยตรงจากการประมาทเลินเล่อของจ าเลย
จ าเลยจึงต้องรับผิดต่อโจทก์
เหตุผลที่ศาลเชื่อว่าเป็นความประมาทของกรมทางหลวง คือ
     1. ขุดดินมากองไว้บนถนนทางหลวงที่ใช้ส าหรับยวดยานพาหนะผ่านไปมาโดยกองไว้ในลักษณะกีด
ขวางการจราจรในช่องเดินรถของผู้ตาย
     2. มิได้ติดตั้งป้ายสัญญาณหรือไฟสัญญาณเตือนให้ผู้ขับยวดยานพาหนะผ่านไปมา ทราบว่ามีกอง
ดินอยู่ข้างหน้า
     3. ย่อมคาดได้แต่แรกว่าหากไม่มีป้ายสัญญาณและไฟสัญญาณในเวลากลางคืนให้เห็นชัดเจนแล้วก็
อาจเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับความเสียหายจากกองดินดังกล่าวได้โดยง่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2012, 10:34:52 am โดย kittisak.1589 » บันทึกการเข้า

golf3682
GOLF ครับผม
Jr. Member
**

like: 22

CHONBURI F.C.

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 10:16:47 am »

ป๋าปลอดภัยโชคดีแล้วครับ

เส้นนี้เพิ่งใ้ช้เมื่อเสาร์อาทิตย์ที่ีผ่าน ขึ้นไปเที่ยวเชียงใหม่

ขาขึ้นกำแพงเพชร ถึงนครสวรรค์ ทำทาง ถนนแย่มากๆๆครับ

อีกทั้งไฟถนนไม่มี มืดมากๆครับ

ต้องระวังกันให้มาก ๆ ครับ ช่วงนี้

leo_echo @158
Newbie
*

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 10:53:20 am »

สาธุ สาธุ สาธุ

ขอบคุณป๋า ๆ ทุกท่าน ที่ให้กำลังใจครับ

สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

ดูรูปตรงที่ทำทางเบี่ยง บริเวณป้าย ไม่มีไฟส่องสว่างให้ทราบเลยครับ  และตรงแถวปูนก็ไ่ม่มีไฟเลยสักดวงให้รู้ว่า แทนปูนกั้นกลาว   คือ ผมไม่ได้ชนตรง ๆ  เลี้ยวหลบได้นิดหนึ่ง เห็นว่า รถจะออกซ้ายลงคลองที่มีท่อประปาขนาดใหญ่อยู่ จึงหักหลบเข้าขวา ชนกับแท่นปูนอันที่ 2   อย่างจัง แล้วแฉลบขวาชนกับรั่วเหล็กกลางถนน จึงให้รถล้อขาด.

ภาพสุดท้าย เป็นรอยชนของรถคันอื่น 2 คัน ก่อนผม จนแท่นปูนขยับเอี่ยง ๆ เลยจากแท่นนี้ไป 2 แท่น ผมชนเข้าอย่างจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2012, 11:10:43 am โดย leo_echo » บันทึกการเข้า
leo_echo @158
Newbie
*

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 11:05:28 am »

แท่นปูนที่เสียบเข้าหน้ารถครับ   แทบจะไม่เป็นอะไรเลย...แข็งจริง ๆ

Pa_blue009
ไม่มีอะไร 100%
Newbie
*

พูดดี ทำดี สังคมดี

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 11:22:49 am »

เสียใจด้วยครับ ขอให้ได้รถไวๆ

เส้นนี้ซ่อมทั้งปี
 ทนไม่ได้
7777777
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 11:38:06 am »

โอ้โห รุณแรงมากครับ

พื้นถนนทั่วไทยตอนนี้ก็ย่ำแย่ แถมระหว่างซ่อมยังไม่มีความปลอดภัยให้ผู้ใช้ถนนอีก แย่มากๆเลยครับ

แต่ป๋าปลอดภัยก็ดีมากๆๆๆๆๆแล้วครับ รถซ่อมได้ คนซ่อมไม่ได้ เงินหาใหม่ได้ ชีวิตหาใหม่ไม่ได้ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์