Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คือว่าพวงมาลัย...  (อ่าน 12477 ครั้ง)
Patum370
Jr. Member
**

like: 2

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:50:35 am »

เวลาหมุนเลี้ยวไปมา มันมีเสียงคล้ายวัสดุสีกัน ใครเป็นมั่ง จะมีไรผิดปกติมั๊ยครับ แรกๆไม่เห็นเป็นสักสี่ห้าพันโล มีซะแระ โอ๊ยมึน

ขับช้าลง ใจเย็นขึ้นเยอะ
leo_echo @158
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:59:24 am »

เป็นหนึ่งในอาการยอดฮิต ประจำตัวของเค้านะคับ Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided
แก้ไม่หาย ไม่ว่าจะเปลีี่ยน abac ก็ไม่หาย... Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes

มีเสียงก๊อตๆ  ๆ  เวลาเลี้ยวซ้าย ขวา ครับ...
ถือว่าเป็นมาตรฐานของมิตซูคับ
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 11:56:53 am »

อาการแบบนี้ต้องแยกปัญหาให้ดีนะครับ  Smiley

- หากเลี้ยวแล้วมีเสียงเหมือนมีอะไรเสียดสีอยู่หลังพวงมาลัยและไม่มีอาการฝืดหรือสดุด
   ปัญหาเกิดจาก ClockSpring หรือช่างศูนย์เรียกว่า เซนเซอร์ถุงลม ก็ทำการหล่อลื่น หรือเปลี่ยนใหม่ครับ
   ปัญหาแบบนี้ผมก็เคยเป็น แต่หลังจากผม DIY ใส่ Paddle Shift หลังจากนั้นก็มานึกได้อีกที่ว่าเสียงหายไปแล้ว
   โดยที่ยังไม่ได้หล่อลื่นอะไรเลยครับ

- หากเลี้ยวแล้วรู้สึกได้ว่าพวงมาลัยมันฝืดๆ เล็กน้อย ในบางจังหวะ ไม่ทุกช่วงของการหมุน นี่คืออาการเริ่มต้นของลูกปืนแกนพวงมาลัย
   หรือหมุนแล้วรู้สึกได้ว่าสะดุดมือไม่สมูทราบเรียบก็ลูกปืนแกนพวงมาลัยเช่นกัน อาการนี้จะไม่มีเสียงอะไรสีกันให้ได้ยิน
   ปัญหานี้ศูนย์จะแก้ด้วยการหล่อลื่นก่อนหากแค่ฝืด และจะทำการเปลี่ยนแกนพวงมาลัย หากอาการหนักขึ้นจนฝืดมากหรือสะดุดมือ
เพิ่มเติมข้อมูลที่กระทู้นี้ครับ
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=210.0
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=1064.0
Patum370
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:54:03 pm »

ป๋าอ๊อด  ยอดจริงๆ

ขับช้าลง ใจเย็นขึ้นเยอะ
setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 03:56:33 pm »

ของผมรู้สึกว่าพวงมาลัยค่อนข้างหนัก เวลาเลี้ยวแล้วไม่ค่อยคืนตัวต้องออกแรงหมุนกลับด้วย เติมลม32psiน้อยไปมั๊ยครับ

We love PajeroSport
ต่าย
Jr. Member
**

พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 04:04:24 pm »

ของผมหนักๆ แต่เป็นเพราะไม่ค่อยได้วิ่ง ... เลยไม่ค่อยคุ้นว่า เจ้าปาเราพวงมาลัยหนักกว่าคันอื่นๆ ในบ้านอะครับ Smiley

ปา..กด..ว่า
ปา(มี)ปอด ... สำหรับวิ่งบนบกเท่านั้น : เสียงเครื่องดังมากครับ ... แต่เครื่องเสียงดังกว่าครั
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 04:13:01 pm »

ของผมหนักๆ แต่เป็นเพราะไม่ค่อยได้วิ่ง ... เลยไม่ค่อยคุ้นว่า เจ้าปาเราพวงมาลัยหนักกว่าคันอื่นๆ ในบ้านอะครับ Smiley

ป๋าต่ายหายไปไหนมา   สรุป 10 กันยานะครับ  ไปด้วยมีเรื่องแล้วไป clear เลย
ต่าย
Jr. Member
**

พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 04:37:20 pm »

เสาร์นี้ ไปป่าว Smiley

ปา..กด..ว่า
ปา(มี)ปอด ... สำหรับวิ่งบนบกเท่านั้น : เสียงเครื่องดังมากครับ ... แต่เครื่องเสียงดังกว่าครั
scott89
Newbie
*

like: 3

ตุ้ม ปาหาดใหญ่ 0347

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 05:14:00 pm »

ของผมรู้สึกว่าพวงมาลัยค่อนข้างหนัก เวลาเลี้ยวแล้วไม่ค่อยคืนตัวต้องออกแรงหมุนกลับด้วย เติมลม32psiน้อยไปมั๊ยครับ

ปกติครับ....พวงมาลัย หนัก และหนืด กว่า  ต้องใช้มือปั่นคืนพวงมาลัยกันเป็นระวิงเลย... Tongue
(ก่อนหน้านี้ใช้ แกรนดิส 4 WD ยังเบากว่า และหมุนคืนตัวตามปกติเมื่อเข้าทางตรง)

คิดในแง่ดี...เวลาวิ่งทางตรงยาว ๆ พวงมาลัยนิ่งกระชับดีครับ... Cheesy
yoyoza NO.352
Full Member

like: 4

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 08:06:14 pm »

เหมือนผมเลยแต่ผมลม 34psi ครับ

SANER
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 11:03:37 pm »

เพิ่งจะ2-3หมื่นโลเอง มีสิทธิ์เป็นมั้ยคับอาการนี้! คือว่าไม่ได้ไปลุยหนักๆที่ไหนมา แต่เวลาเลี้ยวรู้สึกได้ถึงอาการและเสียงที่ว่านี่  
เพิ่งรู้สึกไม่นานมานี้เองคับ..ก็เลยรีบมาเข้าเวปดู..คลับคล้ายคลับคลาว่าป๋าๆหลายคนมาโพสไว้..ไม่ผิดหวังครับ..มีจริงๆด้วยอาการที่ว่านี้
ผมทำไงดีคับนี่..แล้วช่างที่กระบี่จะโอเค.เหมือนพระราม3มั้ยหนอ..?.?กำลังจะไปให้ช่างดูให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2011, 01:24:20 pm โดย SANER » บันทึกการเข้า
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 09:26:52 pm »

เพิ่งจะ2-3หมื่นโลเอง มีสิทธิ์เป็นมั้ยคับอาการนี้! คือว่าไม่ได้ไปลุยหนักๆที่ไหนมา แต่เวลาเลี้ยวรู้สึกได้ถึงอาการและเสียงที่ว่านี่  
เพิ่งรู้สึกไม่นานมานี้เองคับ..ก็เลยรีบมาเข้าเวปดู..คลับคล้ายคลับคลาว่าป๋าๆหลายคนมาโพสไว้..ไม่ผิดหวังครับ..มีจริงๆด้วยอาการที่ว่านี้
ผมทำไงดีคับนี่..แล้วช่างที่กระบี่จะโอเค.เหมือนพระราม3มั้ยหนอ..?.?กำลังจะไปให้ช่างดูให้

ถ้าเรื่องเสียงเสียดสีเป็นได้เมื่อออกรถมาได้ไม่นานครับ แต่ส่วนใหญ่ถ้าไม่เป็นหรือเคลมแล้ว(ไม่ใช่แค่หล่อลื่น)ก็จะไม่เป็นอีกเลยครับ

ส่วนฝืดๆตึงๆขืนๆสดุดๆ อาการคนละแบบกับพวงมาลัยหนักนะครับแยกให้ดีๆ แต่ถึงยังไงเมื่ออาการนี้มาเราก็จะรู้สึกได้เองเลยครับว่าผิดปกติจากเดิม
อาการลูกปืนนี้เป็นได้ทุกเมื่อเมื่อใช้ไปซักระยะครับ จะเป็นเร็วเป็นช้าแค่นั้นเอง ถึงแม้จะเคลมมาแล้วก็เป็นได้อีกเสมอจนเลิกใช้รถกันไปเลย  Cheesy
SANER
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:43:44 pm »

ถ้าเรื่องเสียงเสียดสีเป็นได้เมื่อออกรถมาได้ไม่นานครับ แต่ส่วนใหญ่ถ้าไม่เป็นหรือเคลมแล้ว(ไม่ใช่แค่หล่อลื่น)ก็จะไม่เป็นอีกเลยครับ

ส่วนฝืดๆตึงๆขืนๆสดุดๆ อาการคนละแบบกับพวงมาลัยหนักนะครับแยกให้ดีๆ แต่ถึงยังไงเมื่ออาการนี้มาเราก็จะรู้สึกได้เองเลยครับว่าผิดปกติจากเดิม
อาการลูกปืนนี้เป็นได้ทุกเมื่อเมื่อใช้ไปซักระยะครับ จะเป็นเร็วเป็นช้าแค่นั้นเอง ถึงแม้จะเคลมมาแล้วก็เป็นได้อีกเสมอจนเลิกใช้รถกันไปเลย  Cheesy
นี่ถ้าเวปนี้ไม่มีป๋าอ็อด..ผมแย่แน่เลย!!
lucky168
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:05:48 am »

ClockSpring หรือ เซนเซอร์ถุงลม  ผมเพิ่งเข้าไปเคลมมาที่ศูนย์เปลี่ยนใหม่  เสียงหายสนิท
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 12:19:05 pm »

เข้ามาดู hi
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์