Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยมี เข้าศูนย์สองรอบแล้วยังไม่หายเลยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 8663 ครั้ง)
noom_pajero
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 12:57:59 am »

อาการนี้ผมเข้าศูนย์สามครั้ง ถึงหาย  แต่ละครั้ง ก็ไม่ใช่ช่างคนเดิม
เหมือน 2 คนแรก มือไม่ถึง แต่ช่างคนที่ 3 ที่มาทำให้ น่าจะเป็นหัวหน้าช่าง ใช้เวลาทำประมาณ 3 ชั่วโมง
ตอนนี้ไม่มีเสียงอี๊ดอ๊าดเลย เงียบสนิท แนะนำให้ลองเปลี่ยนศูนย์ เปลี่ยนช่างหรือคุยกับหัวหน้าช่างดูนะครับ บางทีช่างอาจมือไม่ถึงก็ได้

ศูนย์ไหนซ่อมหายบ้างครับ พอจะแนะนำได้มัยครับ

ผมอยู่ขอนแก่นครับ เข้ามิตซูยนต์ไพบูลย์
ป๋าพอจะรู้ชื่อช่างที่ซ่อมหายมัยครับ ที่มิตซูยนต์ไพบูลย์
tatchapong
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:30:57 am »

อาการนี้ผมเข้าศูนย์สามครั้ง ถึงหาย  แต่ละครั้ง ก็ไม่ใช่ช่างคนเดิม
เหมือน 2 คนแรก มือไม่ถึง แต่ช่างคนที่ 3 ที่มาทำให้ น่าจะเป็นหัวหน้าช่าง ใช้เวลาทำประมาณ 3 ชั่วโมง
ตอนนี้ไม่มีเสียงอี๊ดอ๊าดเลย เงียบสนิท แนะนำให้ลองเปลี่ยนศูนย์ เปลี่ยนช่างหรือคุยกับหัวหน้าช่างดูนะครับ บางทีช่างอาจมือไม่ถึงก็ได้

ศูนย์ไหนซ่อมหายบ้างครับ พอจะแนะนำได้มัยครับ

ผมอยู่ขอนแก่นครับ เข้ามิตซูยนต์ไพบูลย์

ผมก็อยู่ขอนแก่นครับ เข้ามิตซูยนต์ไพบูลย์ ตรงสามเหลี่ยมสองรอบแล้วครับ ยังไม่หายเลยครับ  ฮือๆๆ

อ้าว. เหรอครับ. เจอช่างคนที่ใส่แว่นหรือยังครับ คนที่หน้าเด็กๆ หน่อย คนนี้คือช่างคนที่สามที่ซ่อมให้ผม     ตอนนี้ผ่านมา หลายเดือนแล้ว. รถผมก็ปกติดีครับไม่มีเสียงที่พวงมาลัยอีกเลย. 
noom_pajero
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 04:02:15 pm »

ตอนนี้เอาเข้าศูนย์อีกรอบครับ นั่งรถทดสอบกับช่างเลย ครั้งแรกช่างบอกน่าจะเกี่ยวกับ crock spring ก็เลยทำการถอด crock spring ออก อาการเสียงดังยังอยู่ครับ
อาการนี้ไม่เกี่ยวกับ crock spring ตอนนี้ก็เหลือแค่ซีลตรงแล็กพวงมาลัย สรุปต้องเปล่ยน แล็กพวงมาลัยครับ ทั้งชุด เปลี่ยนแล้วไม่รู้จะหายหรือเปล่าวครับ ตอนนี้ทำเรื่องเคลมอยู่ ได้ผลอย่างไรจะมาแชร์นะครับ
prospec
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 09:38:07 pm »

ต้องลองฟังเสียงดูครับว่าดังจากบริเวณไหนของผมดังที่พวงมาลัย ลองถอดแอร์แบ็คออกมาครับถอดออกมาแล้วที่ด้านหลังจะมีน๊อตยึดชุดแอร์แบ็คกับชุดแตรอยู่3ตัวถอดออดมาเอาจารบีทาแล้วไขเข้าไปใหม่ให้แน่นกว่าเดิมครับของเดิมประกอบมาไม่แน่นครับ หลังจากใช้มาเข้าเดือนที่4แล้วยังเงียบสนิทครับ(เวลาถอดแอร์แบ็คต้องถอดแบตด้วยนะครับ)ของผมเคลมแก่นพวงมาลัยมาแล้วไม่หายเลยจัดการทำเองครับ ลองดูเผื่อเป็นทางเลือกครับ
Vapex
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 10:34:42 am »

แนะนำลองปรับระดับพวงมาลัยดูครับ หาตำแหน่งที่ตรงที่สุดก่อน ของผมก็ิาการเดียวกันนี้ สั่งอะไหล่มาเคลมเรียบร้อง แต่หลังจากลองปรับ วิ่งไปสัก 3-4 วันเสียงหายไป จนถึงตอนนี้ เลยยังไม่ได้เคลมครับ
ปล. ตอนปรับหา เสียงจะไม่หายไปเสียทีเดียว  และอ้างอิงจากรถผมเท่านั้นครับ....
เปเป้ 578
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 01:22:43 pm »

ต้องลองฟังเสียงดูครับว่าดังจากบริเวณไหนของผมดังที่พวงมาลัย ลองถอดแอร์แบ็คออกมาครับถอดออกมาแล้วที่ด้านหลังจะมีน๊อตยึดชุดแอร์แบ็คกับชุดแตรอยู่3ตัวถอดออดมาเอาจารบีทาแล้วไขเข้าไปใหม่ให้แน่นกว่าเดิมครับของเดิมประกอบมาไม่แน่นครับ หลังจากใช้มาเข้าเดือนที่4แล้วยังเงียบสนิทครับ(เวลาถอดแอร์แบ็คต้องถอดแบตด้วยนะครับ)ของผมเคลมแก่นพวงมาลัยมาแล้วไม่หายเลยจัดการทำเองครับ ลองดูเผื่อเป็นทางเลือกครับ
เคสของป๋าอาจจะเป็นไปได้ครับ เมื่อเช้าไปศูนย์ผมคุยกับช่าง ๆ บอกใช่ สังเกตมาหลายคันแล้ว ปาเจโร่ จะดังอี๊ด ๆ เอี๊ยด ๆ นิดหน่อย ช่างบอกไม่รู้อะไรสีกัน แต่ที่ศูนย์ยังไม่เคยมีมาเคลมเลยไม่รู้ครับ

ร่วมเครือนาวี  จักยลปฐพีไพศาล
leo_echo @158
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 10:37:20 am »

น้องปาผมก็ไม่หายครับ แต่เสียงดังพรือ ๆ น้อยลง พอรับได้..
Tanapol
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 07:31:38 pm »

ออก pajero 2012 ครับ ตอนนี้ก็ได้หกเดือนแล้วครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาพวงมาลัยเสียงดัง อี๊ดๆๆ ตอนเลี้ยวครับ หรือตอนจอดอยู่หมุ่นซ้ายขวาก็มีเสียงอี๊ดๆๆ แบบหูเราได้ยินครบ เอารถไปเข้าเช็คหมื่นโล ออกมาก็ไม่หาย แล้วเอาไปให้ศูนย์ดูใหม่อาการก็ยังไม่หาย เลยจะขอคำแนะนำด้วยครับใครที่มีปัญหานี้  สาธุ
Tanapol
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 08:58:39 pm »

จากประสบการณ์ ไทรตัน ( ขายไปแล้ว ) เจออาการเดียวกันครับ เข้าศูนย์เคลมได้ครับ หายสนิท
ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนแรคพวงมาลัยรึเปล่า ( ช่างถ่ายคลิบส่ง MMT )และแจ้งให้นำรถไปเคลมทีหลัง ประมาณ 2 อาทิตย์
( ศูนย์ลำพูนครับ)

good good good
noom_pajero
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 11:22:33 am »

รายงานผลครับ ปัญหาที่เกิดขึ้นเกิดจากซีลตรงแล็กพวงมาลัยครับ ได้ทำเรื่องเคลมและก็ได้ของใหม่มาทั้งชุดครับ จากนั้นช่างทำการเปลี่ยนแล้วทดลองขับดู เสียงหายครับ ตอนนี้ลองขับมาได้ประมาณหนึ่งเดือนแล้วครับ ยังไม่มีเสียงครับ ถ้าป๋าๆ ไหนเจอปัญหาแบบนี้ลอง ลองแนะช่างที่ศูนย์ดูครับ ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ ถ้าเจอปัญหาอะไรจะเอามาแชร์อีกครับ  สาธุ สาธุ สาธุ
semper
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:51:36 pm »

ผมเคยเคลมยกแกนใหม่มาครั้งหนึงแล้ว ตอนนี้เป็นอีกแล้ว เข้าซ่อมใหม่มา 3 รอบแล้ว ก็ยังไม่หาย  ฮือๆๆ    ตั้งพวงมาลัย ยกขึ้น ยกลง หมุนซ้าย หมุนขวา พร้อมติดเครื่องไว้ ทำแล้วแต่จะให้ลงล๊อคมันเป็นยังไงก็ยังไม่ทราบเลย ถามศูนย์บอกไม่เกี่ยว ก็ทนใช้ไป
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์