Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากแก็งค์ถ่ายรูปในการเลือกกล้องหน่อยครับ  (อ่าน 8085 ครั้ง)
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 10:07:13 pm »

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า กล้องเก่าของ ผบ. เกิดวายปราณขึ้นมาหลังจากทนมือทนทีนมาได้ 6 ปี ทีนี้ ผบ. ก็อยากได้กล้องใหม่มาคู่มือ แต่ไม่อยากได้ DSLR เพราะขึ้เกียจแบก (ให้ผมแบกเจ้า Nikkon ไปคนเดียว) วันนี้พาไปชมกล้อง ผบ. ชอบอยู่ 2 รุ่น คือ Sony NEX-5 กับ Lumix GF2 เลือกไม่ถูกครับ ผมยังไม่มีเวลาศึกษาเจ้ากล้อง 2 ตัวนี้เท่าไหร่ ส่วนตัวผมชอบ GF2 มากกว่า โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าซื้ออุปกรณ์เสริมทีหลัง หาง่าย ราคาดีกว่า Sony แต่ผบ. ส่วนตัวชอบ Sony (ตัวที่แล้วก็ Sony) และน้องสาวก็ใช้เจ้า NEX-3 เวลาไปเที่ยวด้วยกัน ถ่ายรูปออกมาก็สวยใช้ได้ครับ ผบ.ก็เลยชอบ รบกวนป๋าๆ ที่มีความรู้เกี่ยวกับเจ้ากล้อง 2 ตัวนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับ มีข้อดีข้อเสียอย่างไร เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ  สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
jacky
Full Member

like: 26

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 10:40:14 pm »

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ สำหรับเจ้า sony และ pana gf2  ผมมีโอกาศได้ลองจับ คลุกคลี กับเจ้า GF2 และGF1 อยู่สักพักเลยครับ แต่เจ้า sony ยังไม่เคยมีโอกาศได้ใช้เลย เลยขอพูดแต่ส่วนของ GF แล้วกันนะครับ

เดิมทีผมได้แนะนำให้เพื่อนผู้หญิงผมคนหนึ่ง อยากได้กล้องที่คุณภาพดีหน่อย แต่ไม่อยากพก slr เหมือนกับป๋าเลยครับ เลยแนะนำ GF1 ให้และเพื่อนก็ให้ผมลองใช้กล้องอยู่สักพักหนึง เพื่อจะได้ไปแนะนำเค้าต่อ
สำหรับผม GF 1 เป็นกล้องที่ถ่ายสนุกครับ คุณภาพของภาพที่ได้ก็ถือว่าดีเลยดีเดียว ดีกว่าคอมแพคมากครับ (แต่ก็ยังสู้ Dslr ยังไม่ได้นะครับ) ถ่ายวีดีโอก็เยี่ยม(ทำหลังเบลอได้ด้วย) การทำงานผมก็ถือว่าเร็วใช้ได้เลยครับ

จนแล้วจนรอด มีเพื่อนผมมาขอคำแนะนำว่าจะซื้อกล้องอีก ผมก็แนะนำให้ซื้อ GF1 อีก แต่ตอนนี้มี GF2 เข้ามาแทน เพื่อนผมคนที่สอง เลยซื้อเจ้า GF2 มา แล้วก็เอามาให้ผมลองเล่นดูสักพัก
พอลองเล่นดู ผมกับชอบ GF1 มากกว่า ด้วยที่มันมีปุ่มปรับค่าต่างๆ มากกว่า ไม่ต้องเข้าไปในเมนูให้เสียเวลา  แต่GF2 ตัดปุ่มต่างๆ ออกไปเยอะ จะตั้งค่าอะไรยากกว่านะ เพราะเป็นจอทัสสกีนด้วย (ส่วนตัวไม่ค่อยชอบครับ)

สรุปแล้วผมขอเชียร์ Pana Lumix GF แล้วกัน แต่ถ้าผมซื้อเอง ผมจะหาซื้อ GF1 ครับ อาจได้ราคาถูกแสนถูกก็ได้ตอนนี้ (ถ้าหาของได้นะครับ) เพราะมันเป็นของตกรุ่น ที่คุณภาพไม่ตกรุ่นเลย  Cheesy Cheesy Cheesy

สุดท้ายผมฝากรูปที่ถ่ายจาก GF1 และวีดีโอ ไว้ชมเป็นตัวอย่างการตัดสินใจนะครับ
Smiley Smiley Smiley

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=VyrVrPV-ICk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=VyrVrPV-ICk</a>

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 12:13:01 am »

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ สำหรับเจ้า sony และ pana gf2  ผมมีโอกาศได้ลองจับ คลุกคลี กับเจ้า GF2 และGF1 อยู่สักพักเลยครับ แต่เจ้า sony ยังไม่เคยมีโอกาศได้ใช้เลย เลยขอพูดแต่ส่วนของ GF แล้วกันนะครับ

เดิมทีผมได้แนะนำให้เพื่อนผู้หญิงผมคนหนึ่ง อยากได้กล้องที่คุณภาพดีหน่อย แต่ไม่อยากพก slr เหมือนกับป๋าเลยครับ เลยแนะนำ GF1 ให้และเพื่อนก็ให้ผมลองใช้กล้องอยู่สักพักหนึง เพื่อจะได้ไปแนะนำเค้าต่อ
สำหรับผม GF 1 เป็นกล้องที่ถ่ายสนุกครับ คุณภาพของภาพที่ได้ก็ถือว่าดีเลยดีเดียว ดีกว่าคอมแพคมากครับ (แต่ก็ยังสู้ Dslr ยังไม่ได้นะครับ) ถ่ายวีดีโอก็เยี่ยม(ทำหลังเบลอได้ด้วย) การทำงานผมก็ถือว่าเร็วใช้ได้เลยครับ

จนแล้วจนรอด มีเพื่อนผมมาขอคำแนะนำว่าจะซื้อกล้องอีก ผมก็แนะนำให้ซื้อ GF1 อีก แต่ตอนนี้มี GF2 เข้ามาแทน เพื่อนผมคนที่สอง เลยซื้อเจ้า GF2 มา แล้วก็เอามาให้ผมลองเล่นดูสักพัก
พอลองเล่นดู ผมกับชอบ GF1 มากกว่า ด้วยที่มันมีปุ่มปรับค่าต่างๆ มากกว่า ไม่ต้องเข้าไปในเมนูให้เสียเวลา  แต่GF2 ตัดปุ่มต่างๆ ออกไปเยอะ จะตั้งค่าอะไรยากกว่านะ เพราะเป็นจอทัสสกีนด้วย (ส่วนตัวไม่ค่อยชอบครับ)

สรุปแล้วผมขอเชียร์ Pana Lumix GF แล้วกัน แต่ถ้าผมซื้อเอง ผมจะหาซื้อ GF1 ครับ อาจได้ราคาถูกแสนถูกก็ได้ตอนนี้ (ถ้าหาของได้นะครับ) เพราะมันเป็นของตกรุ่น ที่คุณภาพไม่ตกรุ่นเลย  Cheesy Cheesy Cheesy

สุดท้ายผมฝากรูปที่ถ่ายจาก GF1 และวีดีโอ ไว้ชมเป็นตัวอย่างการตัดสินใจนะครับ
Smiley Smiley Smiley

โอ.....รูปจาก GF ของป๋าสวยจิงจิงครับ แล้วเจ้าเลนส์ 20 นี่เป็นเลนส์ที่แถมมากับกล้องหรือเปล่าครับ (ผมไม่แน่ใจเพราะตอนนี้ GF1 ไม่มีขายในห้างแล้ว เลยไม่มีข้อมูลครับ) ตอนนี้ GF2 ให้เลนส์ fixed 14 หรือ 16 นี่แหละครับมาตัวนึง ถ้าซื้อเป็นชุดมีเลนส์ 18-55 มาอีกตัว (ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ)

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
jacky
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 12:17:54 am »

เลนส์ 20 F 1.7 เป็นเลนส์ที่แถมมากับ GF 1 ครับ ราคาพอๆ กับ 14 F 2.8 ที่แถมกับ GF2 แต่ผมชอบ 1.7 มากกว่าครับ

ใจจริงผมชอบ GF1  จากการใช้งานของผมนะครับ อิอิ  (แต่ป๋า TAZZ อาจไม่ชอบแบบผมก็ได้ 555+)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2011, 12:39:53 am โดย jacky » บันทึกการเข้า
TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 01:10:25 am »

สาธุ สาธุ สาธุ ขอบคุณสำหรับข้อมูลคร้าาาาาบ จริงๆแล้ว GF1 นี่เพื่อนๆ ที่เป็นพวก creative ชอบกันมากครับ แนะนำกันเหลือเกิน แต่ GF2 นี่ยังไม่ค่อยมีเพื่อนใช้ (เพราะมันดันใช้ GF1 กันหมด) ทีนี้กล้องตัวนี้ดันซื้อให้ ผบ.ซิครับ ยังไม่แน่ใจว่าถ้าซื้อ GF1 มือสองจะยอมหรือเปล่า เพิ่งใช้งบแต่งน้องปาไปหลาย พอซื้อกล้องดันไปซื้อกล้องมือสองให้นี่ ท่าจะอธิบายยากนะครับ จะอธิบายว่า GF1 ดีกว่า แต่ไม่มีขายมือ 1 แล้ว เลยไปหาซื้อมือ 2 มาให้นี่ ผมว่าอาจมี  Undecided หรือมี  electric shock ได้เลยนะครับนี่  อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!!

jacky
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 01:24:53 am »

ป๋าลองไปโทรไปถามร้านใหญ่ๆ อาจจะมีข้างสต็อกไว้ก็ได้นะ 555+ เอาใจช่วยครับ
 แต่ถ้าซื้อ GF2 ให้คุณภรรยา แรกๆ อาจจะปรับค่าอะไรยากสักหน่อย เพราะกว่าจะจิ่มได้แต่ละโหมด  แต่ละเมนู เหนื่อย ^^  Cheesy Cheesy Cheesy
TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 01:36:17 am »

ส่วนใหญ่ ผบ. ผมใช้อยู่โหมดเดียวแหละครับ "AUTO" แต่อย่าถามนะครับว่าแล้วจะซื้อกล้องประเภทนี้ทำไมถ้าไม่เล่น function มันเลย ผมลองถามแล้วคร้าาาาาบ  Undecided Undecided Undecided Undecided   โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน คือคำตอบ

พ่อนกลูกนิวกะน้องฟ้าใส (RMZ)
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:29:51 am »

ลองดูตัวนี้ดูครับเท่าที่ไปลองเล่นดูก็น่าใช่เหมือนกันนะเนี้ยสเปกนี้งานประกอบภายนอกสวยดูดี ลองหาอ่านรีวิวดูก่อนหรือไม่เล่นที่ร้านเลย
                                                                           hi hi hi  Samsung EX1    hi hi hi
rooodman
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:40:40 pm »

สาธุ ของดีจริงๆ

kitkamol50.No 7.
ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์
Hero Member

like: 71

goldgear50

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:30:31 am »

ต้องหาเงินจัดสักตัวถ้าจะดีนะเรา..

kitkamol50..081-6535736..หน่องครับ. ( สุขใจที่ได้อยู่ระยอง)
LIND ID.0816535736.
TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 12:07:41 pm »

ต้องหาเงินจัดสักตัวถ้าจะดีนะเรา..

จัดไปครับป๋า ผมก็จัดมาแล้ว GF2 ครับ ถ่ายง่ายพกสบายครับ  good good good

jacky
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 01:25:11 pm »

จัดไปครับป๋า ผมก็จัดมาแล้ว GF2 ครับ ถ่ายง่ายพกสบายครับ  good good good

สรุปได้ gf2 มาหรือครับป๋า เท่าไหร่เอ๋ย อย่าลืมเอารูปมาให้ชมกันนะ
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 09:35:31 am »

ป๋าแจ๊กถ่ายมา บวกกับที่เห็นป๋าเต้ใช้อยากเลิกแบก dslr เหมือนกันแหะ

ว่าแต่ป๋า Tazz ครับถ้าผบ. ชอบโหมด auto ไม่ลองพวก compact เจ๋งๆแบบ G12 น่าจะคุ้มค่าเงิน:การใช้มากกว่าพวก four/third

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์