Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัย ป้ายแดง นะครับ ฟังผมหน่อยครับ  (อ่าน 13343 ครั้ง)
Hardman โอ ปาน้ำเงินเชียงใหม่
ใครอยากได้บ้านหมาสวยๆ ติดต่อผมได้ครับ
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 01:10:49 am »

เตือนภัยจากตำรวจ ตรวจป้ายแดงนะครับ เวลาท่านป๋าๆ เจ๊ ๆ ขับรถออกต่างจังหวัด ระวังโดนตำรวจขอตรวจสมุดคู่มือ ป้ายแดง นะครับ

มันจะดูว่า เราได้บันทึกการใช้รถมั้ย เช่น วันนี้ ผมไม่ได้เขียนว่า จะเอารถขับไปไหน เวลาไหน วันที่ วันนี้ มันจับผมเลย ออกใบสั่งให้พร้อม
กะจะกินเงินผม 200 บาท   สถานีตำรวจ อ.ดอกคำใต้   ตรงนี้เลย   ดาบ  สุชาติ อะไรนี่หละ

ดีนะผมรอดตัวไปให้เพื่อนเจ๊พี่สาวผมโทรมาด่ามัน (พ.ต.อ. คนนึง)หน้าถอดสีไปเลย     

แบบว่า ตอนซื้อรถ เซลล์ไม่เคยแนะนำ และผมก็เคยใช้ป้ายแดงมาก่อนแล้ว ไม่เคยเขียนครับ
วันนี้มาโดนแบบนี้ ดีนะ ไม่เสียตัง แอบใช้เส้นนิดหน่อย 

ก็เตือนๆ ภัยไว้นะครับ พี่ๆ น้องๆ ป๋าๆ เจ๊ๆ ทุกท่านครับ  จดบันทึกสักนิด จะไม่โดนใบสั่งครับ
ส่วนข่าวที่ออกมา ว่าป้ายแดงที่โดนจับนั้น เป็นป้ายปลอม จริงๆ เรื่องนี้ เขาให้ไปเอาผิดกับศูนย์ที่เราซื้อนะครับ
แต่ถ้าจะเอาป้ายจริงๆ ต้องไปขนส่งเลยครับ เหมือนว่า ขนส่ง กับ บริษัทรถ มันตกลงกันไม่ได้อะไรแบบนี้
ใครรู้เรื่องนี้ ชัดเจนยังไง เล่าผมฟังบ้างครับ ผมรู้คร่าวๆ ครับ

จาก น้องโอ ปาน้ำเงิน เชียงใหม่ ครับ

ตั้งวงกินเหล้า ถ้าไม่เมาไม่เลิก
FaHJoNe 1524
Hero Member

like: 85

ปาโอโม่ ฟ้า เชียงใหม่ 1524 อั๊ยย่ะ 46

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:35:51 am »

ไปโดนสะไกลเลยป๋าโอ ถ้ามาโดนแถวเชียงใหม่บอกได้นะ  สาธุ

ขอเชิญพี่น้องชาวปาเจโร่ไทยแลนด์ร่วมงานขึ้นบ้านใหม่และผูกข้อมือวันที่10พย.55ครับ
phaisan3768
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 08:01:19 pm »

ป้ายแดง หมายความว่ารถยังไม่ได้จดทะเบียน จึงห้ามนำมาวิ่งบนท้องถนน  แต่กฎหมายอนุโลมให้วิ่งได้ แต่ต้องบันทึกการใช้รถในคู่มือป้ายแดง   แต่หลังจากพระอาทิตย์ตกดิน  คือในเวลากลางคืนโดยเฉพาะออกนอกพื้นที่ต้องให้นายทะเบียนเซ็นด้วยครับ  ไม่อย่างนั้นต้องโดนปรับ
ส่วนป้ายปลอม  คือป้ายแดงที่ไม่มี  ขส  อันนี้ผิดกฎหมาย ข้อหาไม่ติดแผ่นป้ายที่นายทะเบียนออกให้ครับ  หนักกว่าไม่ติดซะอีก
ปัจจุบันป้ายแดงที่ยังไม่ได้ ทำหนังสือขอผ่อนผันกับ ขนส่งได้ครับ 

ไพศาล
Hero Member

ปาโอโม่ ฟ้า เชียงใหม่ 1524 อั๊ยย่ะ 46

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:34:40 pm »

ป้ายแดง หมายความว่ารถยังไม่ได้จดทะเบียน จึงห้ามนำมาวิ่งบนท้องถนน  แต่กฎหมายอนุโลมให้วิ่งได้ แต่ต้องบันทึกการใช้รถในคู่มือป้ายแดง   แต่หลังจากพระอาทิตย์ตกดิน  คือในเวลากลางคืนโดยเฉพาะออกนอกพื้นที่ต้องให้นายทะเบียนเซ็นด้วยครับ  ไม่อย่างนั้นต้องโดนปรับ
ส่วนป้ายปลอม  คือป้ายแดงที่ไม่มี  ขส  อันนี้ผิดกฎหมาย ข้อหาไม่ติดแผ่นป้ายที่นายทะเบียนออกให้ครับ  หนักกว่าไม่ติดซะอีก
ปัจจุบันป้ายแดงที่ยังไม่ได้ ทำหนังสือขอผ่อนผันกับ ขนส่งได้ครับ 
ตามนี้เลยครับ

ขอเชิญพี่น้องชาวปาเจโร่ไทยแลนด์ร่วมงานขึ้นบ้านใหม่และผูกข้อมือวันที่10พย.55ครับ
ใครอยากได้บ้านหมาสวยๆ ติดต่อผมได้ครับ
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 06:23:55 am »

งั้นผมต้องรีบไปขอป้ายดำแแล้ว

ขอบคุณครับป๋าฟ้า ป๋าไพศาล ที่แนะนำครับ

ตั้งวงกินเหล้า ถ้าไม่เมาไม่เลิก
MU OUN
Jr. Member
**

like: 11

ปาเจียงฮาย 0958

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 07:22:25 am »

ขอเมนท์ เพิ่มเติมเผื่อท่านอื่นจะได้ใช้เป็นแนว   ผมใช้วิธีนี้.....ใช้ดินสอเขียนในสมุดป้ายแดง (กรุณาหยิบยางลบดินสอของลูกติดไว้ที่รถอันนึง เอาไว้ลบแล้วเขียนใหม่) ก้อ กม.มันไม่ระบุนี่ ว่าให้ใช้ปากกาหมึกแห้งหมึกเปียกสีดำสีแดงสีน้ำเงินนี่นา  ตูใช้ดินสอซะเลย   สมมติว่าเป็นป้ายแดงเชียงใหม่  ก้อจะเขียนว่า... วันที่...เดือน...พ.ศ....ออกจากเจียงใหม่เวลาหกโมงเช้า จะไปจังหวัดลำพูน ลำปาง แป้  น่าน พะเยา ผดไปถึงเจียงฮาย ....กลับถึง...เจียงใหม่ เวลา ....(ปล่อยไว้ก่อน)  วันถัดมา ก้อลบวันที่เอา  ผมใช้อย่างงี้ตลอด จนได้ป้ายดำ  จริงแล้วก้อไปเคยโดนเรียกตรวจหรอก   แต่จะว่าไป  ตร.เขาก้อรู้  รู้มากกว่าเราอีก เขาจะรับประทานซะอย่าง  ถ้าเขาจะเอาจริงนะ  ทั้งวันมันไม่ต้องทำอะไรหรอก จับแต่ป้ายแดงอย่างเดียวก้อรวยแล้ว ....บ่นหน่อย.... ประเทศไทยขายรถวันนึงกี่คัน ขนส่งทำป้ายออกมาวันนึงกี่ป้าย บริษัทรถขอจดทะเบียนกี่คัน  ขนส่งก็ขอความร่วมมือกับ ตร.แล้ว ขอนุโลม ผ่อนผันก็ขอแล้ว  ถ้ายังจะจับอยู่อีก ก้อปล่อยเขาจับ  แล้วป๋าสละเวลาสักครึ่งวัน อยู่ที่โดนจับนั่นแหละ แล้วชี้ให้มันจับป้ายแดงทุกคันที่ขับผ่านมาเหมือนเราโดน   ดีมั้ย   เกลือจิ้มเกลือ    สวัสดี

หลวงพ่อเพชรคู่เมือง ลือเลื่องปลาบึกหาดไคร้  แหล่งผ้าทอน้ำไหล ประตูใหม่สู่อินโดจีน
MU OUN
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 07:25:11 am »

อ้อ....ลืมไป    เทคนิคเหล่านี้  ผมก้อได้จากป๋าป๋าเราในบ้านหลังนี้แหละ     ปาเจโรคลับอบอุ่นจริงๆ นะ...... จะบอกให้....

หลวงพ่อเพชรคู่เมือง ลือเลื่องปลาบึกหาดไคร้  แหล่งผ้าทอน้ำไหล ประตูใหม่สู่อินโดจีน
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 12:23:54 pm »

ขอเมนท์ เพิ่มเติมเผื่อท่านอื่นจะได้ใช้เป็นแนว   ผมใช้วิธีนี้.....ใช้ดินสอเขียนในสมุดป้ายแดง (กรุณาหยิบยางลบดินสอของลูกติดไว้ที่รถอันนึง เอาไว้ลบแล้วเขียนใหม่) ก้อ กม.มันไม่ระบุนี่ ว่าให้ใช้ปากกาหมึกแห้งหมึกเปียกสีดำสีแดงสีน้ำเงินนี่นา  ตูใช้ดินสอซะเลย   สมมติว่าเป็นป้ายแดงเชียงใหม่  ก้อจะเขียนว่า... วันที่...เดือน...พ.ศ....ออกจากเจียงใหม่เวลาหกโมงเช้า จะไปจังหวัดลำพูน ลำปาง แป้  น่าน พะเยา ผดไปถึงเจียงฮาย ....กลับถึง...เจียงใหม่ เวลา ....(ปล่อยไว้ก่อน)  วันถัดมา ก้อลบวันที่เอา  ผมใช้อย่างงี้ตลอด จนได้ป้ายดำ  จริงแล้วก้อไปเคยโดนเรียกตรวจหรอก   แต่จะว่าไป  ตร.เขาก้อรู้  รู้มากกว่าเราอีก เขาจะรับประทานซะอย่าง  ถ้าเขาจะเอาจริงนะ  ทั้งวันมันไม่ต้องทำอะไรหรอก จับแต่ป้ายแดงอย่างเดียวก้อรวยแล้ว ....บ่นหน่อย.... ประเทศไทยขายรถวันนึงกี่คัน ขนส่งทำป้ายออกมาวันนึงกี่ป้าย บริษัทรถขอจดทะเบียนกี่คัน  ขนส่งก็ขอความร่วมมือกับ ตร.แล้ว ขอนุโลม ผ่อนผันก็ขอแล้ว  ถ้ายังจะจับอยู่อีก ก้อปล่อยเขาจับ  แล้วป๋าสละเวลาสักครึ่งวัน อยู่ที่โดนจับนั่นแหละ แล้วชี้ให้มันจับป้ายแดงทุกคันที่ขับผ่านมาเหมือนเราโดน   ดีมั้ย   เกลือจิ้มเกลือ    สวัสดี
เยี่ยมเลยครับ ถ้าทำได้แบบนั้น  ยอดเยี่ยม

Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 01:06:18 pm »

เยี่ยมมากครับป๋า เดี๋ยวผมไปทำขออนุญาติก่อนแล้วใช้ดินสอเขียน 555 
จะได้ไม่ต้องรบกวน ให้ตำรวจชั้นผู้ใหญ่โทรเครียให้ 55 ผมไม่อยากเสีย 200 ครับท่าน

kowjee
ID 1727
Newbie
*

like: 0

Pajero 4WD

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 09:48:39 am »

Smiley สวัสดีป๋าๆทุกท่านครับ
ผมสมาชิกใหม่(ปาเชียงใหม่)เพิ่งออกน้องปามาแต่ยังไม่มีป้ายแดงต้องทำไงบ้าง ขอความรู้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 03:48:44 pm »

ปี้ด ปี้ด ปี้ด......ปี้ด  ขอดูใบขับขี่หน่อยครับ
เอ้า..ปาเจโรไทยแลนด์ก็ไม่บอก เอ้า...ไป ไป ไป  ยอดเยี่ยม lala ยอดเยี่ยม lala
phaisan3768
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 09:19:01 am »

ใช้ดินสอเขียนก็ยังมีความผิดอยู่นะครับ     เป็นการเลี่ยงกฎหมาย  คือ  เขียนแล้วลบ แล้วเขียนใหม่ เล่มก็ไม่หมดสักที่  บริษัทก็ไม่ต้องออกเล่มใหม่  เรื่องนี้เป็นเรื่องรายได้ของขนส่งด้วย  เพราะบริษัทรถต้องจ่ายค่ามัดจำป้ายแดงและค่าเล่ม กับขนส่งครับ  หมายเหตุ  ตร.ปรับ  200  ขนส่งปรับแพงหน่อยนะครับ เอาเป็นว่าป๋าๆๆๆๆทั้งหลายต้องจ่ายภาษีตั้งแต่รถยังไม่จดทะเบียนกันเลยละครับ

ไพศาล
phaisan3768
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 09:22:40 am »

ส่วนป้ายปลอม  คือป้ายแดงไม่มี  ขส   ผู้ใช้ก็ยังมีความผิดครับ  แต่สามารถไปไล่เบี้ยเอากับบริษัทรถได้ครับ  เพราะเป็นความผิดของบริษัทรถที่ออกป้ายแดงไม่มี  ขส  ให้เรา

ไพศาล
MU OUN
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 11:07:04 pm »

ผมสมาชิกใหม่(ปาเชียงใหม่)เพิ่งออกน้องปามาแต่ยังไม่มีป้ายแดงต้องทำไงบ้าง ขอความรู้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ
อย่าไปเครียดครับ สบาย สบาย สบาย  คงไม่ซ..ว..ย.. ทุกวันหรอกน่าป๋า  ถ้าเจอก้อกดกระจกบอกเขาไปดีดีนั่นแหละว่า  รถผมรอบริษัทจดทะเบียนอยู่ครับ  เขาเข้าใจครับ ยิ้มเข้าไว้  ตร.เขาเองออกรถใหม่ เขาก้อยังไม่มีป้ายเหมือนเรานั่นแหละ  เดียวนี้ไปทางไหนก็เจอแต่รถป้ายแดงแท้แดงเทียมแดงปลอมสารพัด  นี่ยังไม่นับรวมบริษัทรถที่เอาแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดสีแดงมาเขียนยี่ห้อรถและชื่อบริษัทรถแล้วเอามาติด  และไอ้ที่ไม่มีป้ายอะไรเลยอีกไม่รู้เท่าไร  ไม่ต้องกลัว เพื่อนเยอะครับ   

Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 12:41:33 pm »

ขอบคุณครับ
ยินดีต้อนรับครับ ผมฟ้าครับอยู่เชียงใหม่เหมือนกันเลยครับ เข้ามาออนบ่อยๆนะครับจะได้คุยกันครับ สมัครสมาชิก สั่งสติ้กเกอร์รึยังครับ ถ้ายังรีบเลยนะครับ จะได้เป็นสมาชิกแบบเต็มตัวเลยทีเดียว  สาธุ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์