Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถสั่นสะท้าน แก้ได้แล้ว  (อ่าน 3317 ครั้ง)
RV27
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:23:41 pm »

สวัสดีครับ ทุกๆคน
     ผมเป็นน้องใหม่นะครับติดตามเวปนี้มาได้ซักพักแล้วครับเพื่อหาข้อมูลเพราะออกรถ pajero 4x4 มาเมื่อเดือนมีนา 2012 ก็พบปัญหาอยู่ 3 อย่างครับอยากแชร์ให้เพื่อนๆเผื่อใครมีปัญหาเหมือนผมจะได้ไม่เส๊ยเวลาครับ
      1. รถมีอาการสั่น + สะท้านตามจังหวะความเร็วที่ 80 ,120,150  แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ  โดย ศูนย์เคลมเพลาใหม่ให้ครับเปลี่ยนแล้วหายเลยพยายาม ตามนิดนึงนะครับ เพราะใช้เวลาพอสมควรกว่าจะเคลมให้
      2. พวงมาลัยมีเส๊ยงดังเหมือนมีอะไรสีกัน  อันนี้ยังแก้ไม่หายครับ แต่ศูนย์ก็เคลมตัว SR อะไรซักอย่างเนี่ยแหละครับแต่ยังไม่หาย  ล่าสุด ช่างบอกว่าน่าจะเกี่ยวกับตัวก้านไฟเลี้ยวเพราะใช้ขายึดตัวเดียวกับตัว SR เนี่ยครับ
      3.โช๊คแตกครับ ศูนย์เคลมให้แล้ว แต่ก็แตกอีกครับ  แต่ไม่ติดใจอะไรแล้วครับเพราะใจจะเปลี่ยนเป็นโช๊คแต่งอยู่แล้วครับเพราะตัว ไททัน เก่าเคยใส่ หน้า บิวสไตน์ หลังแรนโช่ แน่นมากครับ
       ถ้าใครมีอะไรแนะนำก็บอกกันได้นะครับ
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:14:09 am »

ยินดีต้อนรับครับ ยอดเยี่ยม
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 09:24:43 am »

สวัสดีครับ ทุกๆคน
     ผมเป็นน้องใหม่นะครับติดตามเวปนี้มาได้ซักพักแล้วครับเพื่อหาข้อมูลเพราะออกรถ pajero 4x4 มาเมื่อเดือนมีนา 2012 ก็พบปัญหาอยู่ 3 อย่างครับอยากแชร์ให้เพื่อนๆเผื่อใครมีปัญหาเหมือนผมจะได้ไม่เส๊ยเวลาครับ
      1. รถมีอาการสั่น + สะท้านตามจังหวะความเร็วที่ 80 ,120,150  แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ  โดย ศูนย์เคลมเพลาใหม่ให้ครับเปลี่ยนแล้วหายเลยพยายาม ตามนิดนึงนะครับ เพราะใช้เวลาพอสมควรกว่าจะเคลมให้
      2. พวงมาลัยมีเส๊ยงดังเหมือนมีอะไรสีกัน  อันนี้ยังแก้ไม่หายครับ แต่ศูนย์ก็เคลมตัว SR อะไรซักอย่างเนี่ยแหละครับแต่ยังไม่หาย  ล่าสุด ช่างบอกว่าน่าจะเกี่ยวกับตัวก้านไฟเลี้ยวเพราะใช้ขายึดตัวเดียวกับตัว SR เนี่ยครับ
      3.โช๊คแตกครับ ศูนย์เคลมให้แล้ว แต่ก็แตกอีกครับ  แต่ไม่ติดใจอะไรแล้วครับเพราะใจจะเปลี่ยนเป็นโช๊คแต่งอยู่แล้วครับเพราะตัว ไททัน เก่าเคยใส่ หน้า บิวสไตน์ หลังแรนโช่ แน่นมากครับ
       ถ้าใครมีอะไรแนะนำก็บอกกันได้นะครับ

สำหรับข้อสอง... ผมคิดว่าผมเจอสาเหตุแล้วครับ... เพราะผมก็เป็นเหมือนกัน แต่ตอนนี้ หายแล้ว
เบื้องต้นสันนิษฐานว่า น่าจะเป็นที่ตัวล็อคระดับพวงมาลัย บีบแน่นเกินไป หรือองศาการล็อคไม่ได้

ให้แก้ไขโดย การปรับระดับใหม่ โดยปลดล็อค โยกขึ้นสุด ลงสุด เบาๆ แล้วกลับไปยังตำแหน่งที่ต้องการ แล้วก็ล็อค
ให้ทำตอนรถติดไฟแดง คือขับนถไปด้วย จะได้ทดสอบไปด้วย...

ถ้าระดับเดิมไม่ได้ ก็ลองเป็นระดับที่สูงกว่า หรือต่ำลง ครับ

ลองดูครับ

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
RV27
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 09:24:35 pm »

ขอบคุณครับ  แล้วจะลองดูนะครับ Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์