Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดบวกได้บวก อย่าพูดก่อนคิด คิดไม่ดีมี...ทุกข์ ครับ  (อ่าน 11064 ครั้ง)
prasit cop ปาเผือกภูทับเบิก
Newbie
*

like: 16

« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:01:06 pm »

สาธุคิดบวกได้บวก   อย่าพูดก่อนคิด...

ควาย...ย...ย ( อ่านกันก่อน นะ) yes!!

ขณะ ที่ผมกำลังขับรถเดินทางไปจังหวัดลำปาง
ซึ่งเป็นทางคดเคี้ยวบนเขาจะต้องใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษ
ทันใดนั้นเองผมเห็นรถยนต์โผล่พ้นเหลี่ยมเขา  
ซึ่งเป็นทางโค้งวิ่งมาด้วยความเร็วลักษณะส่ายไป มา
แถมยังกินเลนเข้า มายังถนน ฝั่งของผม
ทำให้ผมต้องเบรกรถจนตัวโก่ง   พร้อมกับหักรถหลบลงไหล่ทาง
คนขับเป็นหญิง ก่อนที่รถจะสวนกัน
เธอก็ชะโงกหน้าออกมาจากรถแล้วตะโกน
ด้วยเสียงดังว่า " ควาย...ย...ย "

มันทำให้ผม  อ๋าย!!!!! โมโหเธอมากจึงตะโกนสวนออกไปว่า

" E...ค...วา...ย "
แหม  ขับรถผิดกฎจราจรจนเกื่อบทำให้เกิดอุบัติเหตุไม่พอยังมาด่าเราอีก !
ยังดีนะที่เราด่ามันทันก่อนที่มันจะขับรถสวนพ้นไป
มัวแต่นึกแค้นใจที่ถูกด่าอยู่นั้นทันทีที่ผมขับรถพ้นเหลี่ยมเขา

" เอี๊ยด...เอี๊ยด...โครม... "

รถผมก็ชนควาย  เข้าอย่างจัง  

( ที่จริงแล้วเขาไม่ได้ด่าเรา   แต่เขาบอกเราว่ามีฝูงควายอยู่ข้างหน้า   เพราะกรอบความคิดที่เกิดจากประสบการณ์ของเรา  ทำให้เราเข้าใจผิด  คิดว่าความหวังดีที่  เตือนให้ระวังเพราะมีควายอยู่ข้างหน้ากลายเป็นการคิดว่าถูกเขาด่าว่าเป็นควาย)

นี่คือโทษของการคิดอยู่แต่ในกรอบและมองโลกในแง่ร้ายเสมอ...!!! Huh?  สาธุ สาธุ สาธุ อย่าโกรธกันเลย   ครับ มาเที่ยวทับเบิกดีกว่า จาก...ปาเผือก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 11:29:40 am โดย prasit cop ปาเผือกภูทับเบิก » บันทึกการเข้า

หมื่นลี้ที่ก้าวไป...ด้วยใจหวังยังก้าวหน้า   แม้ถดถอยเพียงหนึ่งก้าว   หมื่นลี้ที่ก้าวไปก็ไร้ค่า
auddyza
Hero Member

like: 127

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:04:20 pm »

สาธุคิดบวกได้บวก   อย่าพูดก่อนคิด...

ควาย...ย...ย ( อ่านกันก่อน นะ) yes!!

ขณะ ที่ผมกำลังขับรถเดินทางไปจังหวัดลำปาง
ซึ่งเป็นทางคดเคี้ยวบนเขาจะต้องใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษ
ทันใดนั้นเองผมเห็นรถยนต์โผล่พ้นเหลี่ยมเขา 
ซึ่งเป็นทางโค้งวิ่งมาด้วยความเร็วลักษณะส่ายไป มา
แถมยังกินเลนเข้า มายังถนน ฝั่งของผม
ทำให้ผมต้องเบรกรถจนตัวโก่ง    พร้อมกับหักรถหลบลงไหล่ทาง
คนขับเป็นหญิง ก่อนที่รถจะสวนกัน
เธอก็ชะโงกหน้าออกมาจากรถแล้วตะโกน
ด้วยเสียงดังว่า " ควาย...ย...ย "

มันทำให้ผม  อ๋าย!!!!! โมโหเธอมากจึงตะโกนสวนออกไปว่า

" E...ค...วา...ย "
แหม  ขับรถผิดกฎจราจรจนเกื่อบทำให้เกิดอุบัติเหตุไม่พอยังมาด่าเราอีก !
ยังดีนะที่เราด่ามันทันก่อนที่มันจะขับรถสวนพ้นไป
มัวแต่นึกแค้นใจที่ถูกด่าอยู่นั้นทันทีที่ผมขับรถพ้นเหลี่ยมเขา

" เอี๊ยด...เอี๊ยด...โครม... "

รถผมก็ชนควาย  เข้าอย่างจัง 

( ที่จริงแล้วเขาไม่ได้ด่าเรา    แต่เขาบอกเราว่ามีฝูงควายอยู่ข้างหน้า   เพราะกรอบความคิดที่เกิดจากประสบการณ์ของเรา  ทำให้เราเข้าใจผิด  คิดว่าความหวังดีที่  เตือนให้ระวังเพราะมีควายอยู่ข้างหน้ากลายเป็นการคิดว่าถูกเขาด่าว่าเป็นควาย)

นี่คือโทษของการคิดอยู่แต่ในกรอบและมองโลกในแง่ร้ายเสมอ...!!! Huh?  สาธุ สาธุ สาธุ อย่าโกรธกันเลย   ครับ มาเที่ยวทับเบิกดีกว่า จาก...ปาเผือก
ป๋า ผมสงสัยแล้วควายมันไปอยู่บนเขาได้ไง  haha haha haha
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:09:00 pm »

เหอะ เหอะ เหอะ

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:12:25 pm »

แสดงแว่...? ไม่เคยมาทางเหนือ  พี่ น้องม้งผมนี่เลี้ยงแบบบุฟเฟ่เลยครับ  ปล่อยเต็มภูทับเบิกเลย

หมื่นลี้ที่ก้าวไป...ด้วยใจหวังยังก้าวหน้า   แม้ถดถอยเพียงหนึ่งก้าว   หมื่นลี้ที่ก้าวไปก็ไร้ค่า
Kung Bankrood(กุ้ง)
Sr. Member

like: 60

หงส์พันธ์แท้

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:41:44 pm »

สื่อความหมายได้สุดยอดครับ ขอบคุณครับป๋าเผือก
ขอกระแทก  like ที่ 5 เข้ายอดอกป๋าเลยครับ

TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:52:33 pm »

ถ้าอยู่ใกล้ๆอยากจะขอคารวะป๋าประสิทธิ์ซักจอก พร้อมน้อมรับคำสั่งสอนเพิ่มเติมจริงๆครับ สาธุ สาธุ สาธุ

รอขึ้นทับเบิกเมื่อไหร่จะไปขอคารวะนะครับ สาธุ สาธุ

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
Pajerosport-Thailand No.0011
Founder
Hero Member

like: 67

.......1 Tonn.......

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:20:39 pm »

ขอบคุณมากครับ...ป๋าประสิทธิ์... like

อ่านแล้ว...ก็ทำให้เกิดรอยยิ้มขึ้นได้คัพ...

..."กัมมุนา วตตีโลโก"..."สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"...
_TOM_
รักในหลวงที่สุด
Full Member

like: 26

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 07:06:42 am »

like like red heart

Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:53:50 am »

ผมเคารพ ในน้ำใจ ความคิดและความจริงใจของป๋าๆทุกท่านโดยไม่ติดใจ "ศรัทธามี บารมีเกิด" ขอบพระคุณครับ

BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:50:59 am »

พออ่านจบ ยิ้มแล้วคิดได้ทันทีเลยครับ ป๋า..
หากผมได้ประสบบ้าง คงต้องมองสีหน้าคนพูดด้วยละครับ ว่าสื่อความหมายอะไร ด่าเราปล่าวน้า..
ปาท่องโก๋(ตัวน.) No.19
Hero Member

like: 5

ดวงตาสีทองของคืนวัน..ฉันซุกซ่อนฝันไว้ใกล้..ใกล้เธอ

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:09:35 am »

ถ้าตะโกนว่า " ควายค่ะ" เหตุการณืแบบนี้คงไม่เกิดขึ้น 

เธอมาจากไหน..ฉันมาจากไหน..วันหนึ่งเราเข้ากันได้  สงสัย  สงสัย.......แก๊งค์ อ่ะโต๊ยยย ปักษ์ใต้
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:22:05 am »

ถ้าตะโกนว่า " ควายค่ะ" เหตุการณืแบบนี้คงไม่เกิดขึ้น 

haha haha haha
เห็นด้วยครับ ...

ขอบคุณป๋าประสิทธิ์ด้วยที่เอาเรื่องดีๆมาแบ่งปันกัน  สาธุ สาธุ
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:55:10 am »

ความกดดัน O0ทำให้ถ่านกลายเป็นเพชร  good สู้ต่อไปนะไอ้มดแดง lala lala lala

Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:34:11 pm »

55555555+อ่านแล้วทำให้คิดอะไรได้เยอะด้วยครับ 555555+ like like like red heart

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
จักษ์ มหาชัย
Pa...0953
Hero Member

like: 104

Jak Mahachai

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:37:56 pm »

good  เปิดกระทู้มา อ่านไปได้บรรทัดเดียว...นึกว่าโดนด่าเสียแล้ว....ควาย...ย...ย.นี้แหละความคิด.....เป็นไปตามชื่อกระทู้เลยครับ......ว่างๆจะไปจับ..คว..บนภูทับเบือก

จักษ์  มหาชัย :Pajerosport-thailand 0953 :...อยู่ไม่ถึงร้อยปี....ใช้ชีวีให้คุ้มค่า....และมีความสุข...:
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์