Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน ป๋า ๆ ถึงวิธีจัดการกับคราบยางมะตอยที่มาติดรถด้วยครับ  (อ่าน 7948 ครั้ง)
kitkamol50.No 7.
ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์
Hero Member

like: 71

goldgear50

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 10:54:00 pm »

ผมรถสีขาว วิ่งต่างจังหวัดมักจะได้ผ่านถนนที่ลาดยางอยู่บ่อยๆ ถ้าโดนเล็กน้อยก็จะเป็นจุดเล็กๆขนาดประมาณจุดที่เห็น -> .
หากไม่เยอะมาก นับได้ทั้งคัน ไม่เกินซัก 10-20 จุด ผมก็จะใช้ดินน้ำมันลูบเอาครับ

แต่ถ้ามากกว่านั้น โดยเฉพาะด้านข้างบริเวณประตู รวมทั้งใต้ราวบันได นับได้เป็นจุดๆเกินร้อยแน่ๆ แถมบางทีก็จุดใหญ่ๆ เท่านี้ -> ๐
ผมก็จะใช้น้ำมันก๊าดทันทีครับ เช็ดหลังจากล้างรถแล้ว ทั้งที่เปียกๆนั่นแหละครับ และก็ล้างรถซ้ำด้วยแชมพูอีกครั้งบริเวณที่เช็ด
ลองน้ำยามาหลายตัวแล้ว สุดท้ายมาจบที่น้ำมันก๊าดสีไสๆครับ ถูกดีด้วย เพราะบางทีโดนเยอะก็ราดเยอะแบบไม่ต้องกลัวเปลืองเลย อิอิ Cheesy

ส่วนน้ำมันสน ผมก็ใช้เช็ดขอบยาง โดยเฉพาะตรงซุ้มล้อ เกลี้ยงดีครับไม่ว่าจะสกปรกอะไร เช็ดทั้งที่เปียกๆน้ำ แล้วล้างด้วยแชมพูช้ำซ้ำเข้าไปอีก

อาจจะไม่ใช่วิธีที่ดีหรือวิธีที่ถูกต้องที่สุดนะครับ เพียงแต่มันง่ายและสะดวกสำหรับผม  Cheesy

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

kitkamol50..081-6535736..หน่องครับ. ( สุขใจที่ได้อยู่ระยอง)
LIND ID.0816535736.
ปุ๊ โมเน่ 0303
Jr. Member
**

like: 1

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 10:03:02 am »

ผมรถสีขาว วิ่งต่างจังหวัดมักจะได้ผ่านถนนที่ลาดยางอยู่บ่อยๆ ถ้าโดนเล็กน้อยก็จะเป็นจุดเล็กๆขนาดประมาณจุดที่เห็น -> .
หากไม่เยอะมาก นับได้ทั้งคัน ไม่เกินซัก 10-20 จุด ผมก็จะใช้ดินน้ำมันลูบเอาครับ

แต่ถ้ามากกว่านั้น โดยเฉพาะด้านข้างบริเวณประตู รวมทั้งใต้ราวบันได นับได้เป็นจุดๆเกินร้อยแน่ๆ แถมบางทีก็จุดใหญ่ๆ เท่านี้ -> ๐
ผมก็จะใช้น้ำมันก๊าดทันทีครับ เช็ดหลังจากล้างรถแล้ว ทั้งที่เปียกๆนั่นแหละครับ และก็ล้างรถซ้ำด้วยแชมพูอีกครั้งบริเวณที่เช็ด
ลองน้ำยามาหลายตัวแล้ว สุดท้ายมาจบที่น้ำมันก๊าดสีไสๆครับ ถูกดีด้วย เพราะบางทีโดนเยอะก็ราดเยอะแบบไม่ต้องกลัวเปลืองเลย อิอิ Cheesy

ส่วนน้ำมันสน ผมก็ใช้เช็ดขอบยาง โดยเฉพาะตรงซุ้มล้อ เกลี้ยงดีครับไม่ว่าจะสกปรกอะไร เช็ดทั้งที่เปียกๆน้ำ แล้วล้างด้วยแชมพูช้ำซ้ำเข้าไปอีก

อาจจะไม่ใช่วิธีที่ดีหรือวิธีที่ถูกต้องที่สุดนะครับ เพียงแต่มันง่ายและสะดวกสำหรับผม  Cheesy

ขอบคุณครับ ป๋าอ๊อด ... สาธุ

Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 11:07:24 pm »

ผ้าสีส้มนี้คุ้นๆนะครับป๋าอ๊อด... Cheesy
AutoPlace
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 02:42:44 pm »

ขออนุญาตเพิ่มเติมอีกนิดครับสำหรับการใช้น้ำมันก๊าดหรือน้ำมันสนเมื่อเช็ดคราบยางมะตอยออกแล้ว ควรใช้น้ำเปล่าล้างซ้ำอีกครั้งและลงแว๊กเคลือบทับเพื่อป้องกันผิวสีครับผม
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์