Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยฟันธงหน่อยครับ จอหมอน หรือ จอกลาง... สับสนมากครับ  (อ่าน 13475 ครั้ง)
AAA
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 12:42:23 am »

ผมสมาชิกใหม่ ติดตาม web มาซักระยะ
เพิ่งออกรถมาได้ 3 วันครับ  วันนี้ขอรายงานตัวครับ
ผมมีลูก 2 คน อายุ2ขวบครึ่ง เวลาขับรถชอบมานั่งตรงที่เก็บของระหว่างเบาะหน้า และกดโน่นกดนี่ ซึ่งบางครั้งดูอันตรายมาก
จึงอยากติดจอทีวีตรงกลางรถ เผื่อเปิดการ์ตูนให้ดูจะได้นั่งอยู่ด้านหลัง  โดยเฉพาะเวลาเดินทางไกล
แต่สับสนระหว่าง จอกลาง และ จอหมอน
ที่สนใจคือ จอกลาง zulex 10.2นิ้ว จำรุ่นไม่ได้ ทางร้านให้ราคา 4500 ติดตรงตำแหน่งไฟกลาง
 แต่เด็กที่ร้านบางคนก็แนะนำ จอหมอน zulex 7 นิ้ว ราคา คู่ละ 6000
อยากรบกวนถามพี่ๆ ที่เคยติดจอทั้ง 2 แบบถึงข้อดีข้อเสียอ่ะครับ ประมาณว่า ความคมชัด วิสัยทัศน์การมองหลังถ้าติดจอกลาง
และก็ถ้าติดแล้วส่วนใหญ่เด็ก ๆ จะนั่งเบาะแถว 2 หรือ 3 ครับ (ใจอยากให้นั่งแถว3) ความทนทาน (ช่างบางคนบอกว่าจอกลางเปิด ๆ ปิด ๆ จะพังเร็วครับ)
ขอบคุณมากครับ
nokair
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 07:29:57 am »

ผมสมาชิกใหม่ ติดตาม web มาซักระยะ
เพิ่งออกรถมาได้ 3 วันครับ  วันนี้ขอรายงานตัวครับ
ผมมีลูก 2 คน อายุ2ขวบครึ่ง เวลาขับรถชอบมานั่งตรงที่เก็บของระหว่างเบาะหน้า และกดโน่นกดนี่ ซึ่งบางครั้งดูอันตรายมาก
จึงอยากติดจอทีวีตรงกลางรถ เผื่อเปิดการ์ตูนให้ดูจะได้นั่งอยู่ด้านหลัง  โดยเฉพาะเวลาเดินทางไกล
แต่สับสนระหว่าง จอกลาง และ จอหมอน
ที่สนใจคือ จอกลาง zulex 10.2นิ้ว จำรุ่นไม่ได้ ทางร้านให้ราคา 4500 ติดตรงตำแหน่งไฟกลาง
 แต่เด็กที่ร้านบางคนก็แนะนำ จอหมอน zulex 7 นิ้ว ราคา คู่ละ 6000
อยากรบกวนถามพี่ๆ ที่เคยติดจอทั้ง 2 แบบถึงข้อดีข้อเสียอ่ะครับ ประมาณว่า ความคมชัด วิสัยทัศน์การมองหลังถ้าติดจอกลาง
และก็ถ้าติดแล้วส่วนใหญ่เด็ก ๆ จะนั่งเบาะแถว 2 หรือ 3 ครับ (ใจอยากให้นั่งแถว3) ความทนทาน (ช่างบางคนบอกว่าจอกลางเปิด ๆ ปิด ๆ จะพังเร็วครับ)
ขอบคุณมากครับ

ถ้าอยากจะติดจอเพิ่มไม่ว่าจะเป็นจอกลาง หรือจอหมอน ส่วนตัวผมว่าต้องหาร้านที่มีประสบการณ์ในการติดตั้งดีๆ นะคับ

เพราะที่ผ่านมาเคยมีเพื่อนสมาชิกไปติดจอกลางแล้วที่ร้านติดตั้งทำไม่ดี เล่นเจาะหลังคาทะลุเลย

ถ้าให้ผมแนะนำ จขกท ลองสอบถามไปที่ร้านนี้ดูคับ เป็นร้านที่ผมไปติดเครื่องเสียงมา ฝีมือ ประสบการณ์ และการปรับจูน อยู่ในอันดับต้นๆ ของเมืองไทย

ตามนี้่คับ www.qccaraudio.com 
white_pjs
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 11:20:46 am »

ผมก็มีเด็กแต่โตกว่าของป๋านิดนึงเพราะคนเล็กอยู่ป.1 แล้วครับ ผู้หญิงทั้งคู่
ส่วนตัวติดจอเพดาน Zulex รุ่น ZR-B102 10.2"  ติดตั้งเอง ซื้อมาติดตั้งเอง ได้ราคาในเวบไม่ถึง 4500 ครับ ที่สำคัญไม่บังกระจกมองหลังด้วยครับป๋า
แถมหากมีคนนั่งแถว3 ยังดูเห็นได้ด้วย แต่ถ้าเป็นติดตั้งหลังหมอน ก็จะได้แค่แถว2  ผมว่าติดได้ทั้ง2 อย่าง ขี้นอยู่กับการใช้งานของป๋า และที่สำคัญของป๋าด้วยว่าชอบแบบไหนด้วยครับป๋าครับ
AAA
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:12:04 pm »

ใจผมชักโอนเอียงมาทาง จอกลางแล้วครับ
  เพราะคิด (คิอเอาเอง) ว่านั่งแถว 3 น่าจะดูได้อยู่
  ขอถามเพิ่มเติม เรื่องความคมชัดของ zulex ZR- B102 หน่อยครับว่าพอดูได้  หรือภาพแตกไหมครับ
                        แล้วเรื่องความทนทานเวลาเปิด ๆ ปิด ๆ บานพับน่ะครับ

ขอบคุณครับ
white_pjs
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 11:12:42 pm »

จอเพดานกลาง 10.2" ภาพที่ได้ถือว่าโอเคเลยครับป๋าครับ ภาพไม่แตกนะครับ
ทัศนะวิสัยในการมองกระจกส่องหลังก็ถือว่าดี ไม่บดบังสายตา คิดว่าขนาด 10.2" เหมาะสมกับน้องปามากที่สุดแล้วครับ
ความทนทานของบานพับ เปิด/ปิด คิดว่าไม่น่ามีปัญหาหรอกครับ น่าจะทนทานอยู่ครับ

ว่าแต่ว่าป๋าอยู่แถวไหนครับ ถ้ากทม. ไม่ไกลจากผม ป๋านัดเจอ ลองดูของจริงที่รถผมได้นะครับ เผื่อจะได้ช่วยตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
ผมใช้เส้นทาง ถ.วิภาวดี-รังสิต ช่วง หน้าสนามบินดอนเมือง-scb park รัชโยธิน ครับป๋าครับ
AAA
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 06:42:16 pm »

ขอบคุณ พี่ white_pjs มากครับ
  ผมอยู่ไกล ถึง ลำปางเลยครับ คงไม่ได้ไปกทมง่ายๆ ครับ เดี๋ยวลอง search รูปใน web อีกครั้งว่ามีใครติดรุ่นนี้บ้าง
  เหมือนวันก่อนจะเห็นมีกระทู้นึงเคย post ไว้ไม่แน่ใจเหมือนกัน
  ตอนนี้อยากเห็นภาพว่าถ้านั่งแถว 3 แล้วภาพมันจะเล็กแค่ไหน
     และก็ภาพมุมมองด้านข้างว่าเวลาติดแล้วกางจอ จอจะล้ำเข้ามาในเบาะคู่หน้าแค่ไหน (เวลาคนขับหันหลังไปหัวจะชนหรือเปล่าน่ะครับ)
  ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ

คนอื่นที่เคยติดแล้วจะให้คำแนะนำก็ได้นะครับ สาธุ

pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 02:58:24 pm »

ติดเหมือนของผมมั้ยคับท่าน  ติดมันทุกจอ ไม่ว่าจะเป็นจอหัวหมอน 2 จอ
และก้อติดจอเพดาน 9 นิ้วอีก 1 จอ
จัดเต็มไปเลย...เพื่อคนที่คุณ  รัก red heart
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 03:28:47 pm »

ติดเหมือนของผมมั้ยคับท่าน  ติดมันทุกจอ ไม่ว่าจะเป็นจอหัวหมอน 2 จอ
และก้อติดจอเพดาน 9 นิ้วอีก 1 จอ
จัดเต็มไปเลย...เพื่อคนที่คุณ  รัก red heart
คนนี้เขามาเต็มตลอดครับ เบื่อจอใหนเอามาฝากไว้ที่ผมสักจอนะครับ 555
AAA
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 06:21:08 pm »

ติดทั้ง 2 จอ สำหรับผมดูเหมือนมันจะเยอะไปหน่อยอ่ะครับ
ประมาณว่าแค่นี้ผบทม. ก็บ่นแล้วครับ
เอ..แล้วถ้าติด 2 ที่เลยส่วนใหญ่เขาจะดูจอไหนกันล่ะครับ ?
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 06:42:30 pm »

ติดทั้ง 2 จอ สำหรับผมดูเหมือนมันจะเยอะไปหน่อยอ่ะครับ
ประมาณว่าแค่นี้ผบทม. ก็บ่นแล้วครับ
เอ..แล้วถ้าติด 2 ที่เลยส่วนใหญ่เขาจะดูจอไหนกันล่ะครับ ?
ที่ติดหลายจอมีเหตุผลครับ ยังไงลองไปดูที่บ้าน....พูดคุย
กระตู้..เลิกทะเลอาะกันซะทีนะ..เด็ก เด็ก   มีคำตอบให้ครับท่าน
Yo
Newbie
*

like: 19

ไปที่ไหน ก็ชื่อนี้ Yo

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 09:03:26 pm »

จากที่เคยใช้นะครับ

จอหัวเบาะ ระยะดูไม่ต้องเงยหน้าแถว3อาจจะมองจอไม่เห็นถ้ามีคนนั้งแถว2
              เวลาขึ้นต้องมีการจับหัวเบาะ
              จอบางตัวระยะเอียงระยะเงยหน้าจอ ขึ้นอยู่กับการปรับเบาะคนนั้ง
จอกลาง ขนาดสัก10"เวลาเปิดใช้งานมีบังกระจกหลังบ้างบางส่วน
           แถว2/3เห็นแน่นอน
           ระยะเปิด ปิด จอ ไม่ถึงทำให้รู้สึกเกะกะเวลาขับ
            ส่วนเรื่อง เปิด/ปิด จอจะเสีย ไม่ต้องคิดมากทุกยี้ห้อ รับประกัน1ปีอยู่แล้ว และที่สำคัญคุณคิดว่าคุณจะเปิดบ่อยขนาดไหนใน1วัน/1ปี
# ลูกผมทุกวันนี้ขึ้นรถก็ยิบ iPad ครั้งที่จะติดอยากไว้ให้ลูกดูหนังบนรถ แต่พอตอนเปิดสักพักผมเองคิดเมื่อไรจะหลับสักที 555 #
เอาไวเป็นส่วนหนึ่งกับการตัดสินใจ

สังคมเลว เพราะคนดีท้อแท้
wincar
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 08:47:47 am »

ราคานี้ซื้อ12นิ้วได้นะคับแถมเสา ลำปางตัวแทนzulexคือชุมพลราคาอย่าเกิน4500นะครับผมไม่มีส่วนได้เสียกับชุมพลนะครับเป็นคู่แข่งด้วยซ้ำ ที่แนะนำ12ศูนย์ซื้อไปแถมเยอะที่สุด
Bas Na Korat@0618
Jr. Member
**

like: 22

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:29:42 am »

เห็นราคาจอกลางถูกแล้วนึกถึงตัวเอง  oop

เมื่อ 2 ปีที่แล้ว ตอนนออกปา ขอแถมจอกลาง Zulex 10 นิ้ว เซลบอกขอออกคนละครึ่งพี่นะ จอมันแพง
ผมจ่ายไป 5 พันกว่า ไม่รู้โดนเซลหลอกอ่ะป่าว  อ๋าย!!!!!
แต่สำหรับแถว 2 และ 3 ได้ดูกันถ้วนหน้า ลูกสาวถ้าหนังสนุกก็ไม่ยอมหลับตลอดเส้นทาง
แต่คนแก่อาจจะดูไม่ได้เพราะเวียนหัว

จอของผมเป็นแบบตัวยึดหน้าจอมี 1 แกนตรงกลาง จอสามารถปรับหมุนซ้าย-ขวาได้ ใช้มา 2 ปีตัวหน้าจอยังไม่มีปัญหาอะไร ยกเว้นพลาสติกที่ยึดกับแกนขามันเริ่มร้าวครับ
AAA
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 06:39:46 pm »

ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับ

ผมไปติดมาแล้วเป็นจอกลาง ขนาด 12.1 นิ้วครับ ของ zulex รุ่นอะไรจำไม่ได้แน่ แต่ขึ้นต้นด้วย C ครับ
ตอนก่อนติดทางร้านใจดี ให้ลองภาพของ 10.2 นิ้ว (zulex ZR-B102) กับ 12.1 นิ้ว  พบว่าภาพของ 10.2 นิ้วชัดกว่าเล็กน้อย
 แต่เนื่องจากเมื่อลองเอาไปวางในรถ จะรู้สึกว่ามันเล็กเกินไป (ในความรู้สึิกของผมกับแฟน) ไม่ค่อยต่างจากจอด้านหน้ารถ
   และนั่งดูแถว 3 เหมือนจะเล็กเกินไป
สุดท้ายจึงเลือก 12.1 นิ้วครับ
- บังกระจกมองหลัง ประมาณ 60% แต่ถ้าจะดูรถหลังก็พอมองเห็นล่ะครับ ว่ามีรถหลังตามมาหรือไม่ ซึ่งถ้าใช้วิธีก้มอีกนิดมุมมองจะดีขึ้นครับ
- ภาพที่ออกมา OK เลย แล้วแต่คุณภาพ แผ่นที่นำมาเปิด
- แต่ที่ไม่เป็นไปตามที่หวังคือ เด็ก ๆ มันไม่ยอมไปอยู่ที่แถว 3  เพราะมันจะอยู่ที่แถว 2 เป็นส่วนใหญ่อยู่ดีครับ

ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นอีกครั้งครับ
ANONT N
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 06:04:02 pm »

อ้างถึง
ผมก็มีเด็กแต่โตกว่าของป๋านิดนึงเพราะคนเล็กอยู่ป.1 แล้วครับ ผู้หญิงทั้งคู่
ส่วนตัวติดจอเพดาน Zulex รุ่น ZR-B102 10.2"  ติดตั้งเอง ซื้อมาติดตั้งเอง ได้ราคาในเวบไม่ถึง 4500 ครับ ที่สำคัญไม่บังกระจกมองหลังด้วยครับป๋า
แถมหากมีคนนั่งแถว3 ยังดูเห็นได้ด้วย แต่ถ้าเป็นติดตั้งหลังหมอน ก็จะได้แค่แถว2  ผมว่าติดได้ทั้ง2 อย่าง ขี้นอยู่กับการใช้งานของป๋า และที่สำคัญของป๋าด้วยว่าชอบแบบไหนด้วยครับป๋าครับเห็นด้วยตามนั้นครับป๋า ติดอยู่

นนท์ นางิ้ว
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์