Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนผ้าเบรค เจียรจาน ถ่วงล้อ ที่ไหนดีครับ (พระราม2 ครับ)  (อ่าน 19669 ครั้ง)
พ่อลูกอ่อน No.241
Jr. Member
**

like: 11

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 05:46:01 pm »

พอดีเอาเข้าศูนย์ 40000 โล ช่างบอกว่าอยากให้เปลี่ยนเบรค แต่ที่ศูนย์ไม่มีเครื่องตั้งศูนย์ล้อ เลยไม่ทำ รบกวนแนะนำผ้าเบรค และร้านที่รับทำด้วยครับ

จุ๊กกรู้
srnw7
Full Member

like: 68

Life Is A Journey: ID No. 1166 ปาหนองคาย-ราชบุรี

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:59:19 am »

แถวดาวคะนอง ข้างๆ บิ๊กซี (ถนนสมเด็จพระเจ้าตากสิน) เห็นในคลับฟอร์จูนเนอร์ ชอบไปทำเบรกกันที่ร้านเฮียเสว (กิจเจริญชัย ฮกหลี) จ้า
Pajerosport-Thailand No.0011
Founder
Hero Member

like: 67

.......1 Tonn.......

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 01:49:47 am »

สยามออโต้แม็ก พระราม2คัพ...(พีท ทองเจือ)เป็นลูกค้าประจำด้วยคัพ...ฝีมือดี ตั้งศูนย์เยี่ยม...

..."กัมมุนา วตตีโลโก"..."สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"...
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:03:04 am »

จากประสบการณ์เรื่องตั้งศูนย์ของผม
แนะนำ CG0400 ครับ

ช่างตั้งเทพมาก รถคันเก่าผมเคยตั้งหลายที่ไม่จบ มาจบที่นี้ (โดยเฉพาะสาขาเลียบทางด่วนรามอินทรา)
ข้อเสียคือ แพงกว่าที่อื่น (ค่าตั้ง 500 บาท) และคิวยาวครับ

ส่วนมากที่ไป เจอแต่เค้้าเอาพวก Super ไปตั้งกัน (รู้สึกค่าตั้งหลักพัน)

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
Tee_Lek
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 10:18:17 am »

แถวดาวคะนอง ข้างๆ บิ๊กซี (ถนนสมเด็จพระเจ้าตากสิน) เห็นในคลับฟอร์จูนเนอร์ ชอบไปทำเบรกกันที่ร้านเฮียเสว (กิจเจริญชัย ฮกหลี) จ้า

ร้านนี้อีกเสียงครับ พี่ชายใช้ Fortuner อยู่ ทำมาหลายที่ไม่จบ มาร้านนี้จบครับ

ปล. ไม่ไได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะคร้าบบบบ 

...ค่อยๆ แต่ง เดี๋ยวก็แรงเอง...
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 10:30:19 am »

เปลี่ยนผ้าเบรกอย่างเดียว ไม่จำเป็นต้องตั้งศูนย์ล้อครับ..... เพราะไม่ได้ยุ่งเกี่ยวกับมุมล้อแต่อย่างใด  ไม่ใช่การเปลี่ยนโช๊คหรือเปลี่ยนลูกหมากต่างๆ

แค่ถอดล้อ ถอดน็อตยึดคาริเบอร์ด้านล่าง  ยกคาริเบอร์ขึ้น เอาผ้าเบรกเดิมออก ใส่ผ้าเบรกใหม่ ปิดลง  ใส่ล้อ   จบ......  ทำเองยังได้เลย  ถ้ามีเครื่องมือพร้อม

ยกเว้นคันไหนที่่ถ่วงล้อแบบจี้มา หรือถ่วงประชิดล้อ  ต้องถ่วงล้อใหม่  เท่านั้นเองครับ  ไม่เกี่ยวกับศูนย์ล้อ

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
Pat#102
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 11:47:51 am »

ร้านนี้อีกเสียงครับ พี่ชายใช้ Fortuner อยู่ ทำมาหลายที่ไม่จบ มาร้านนี้จบครับ

ปล. ไม่ไได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะคร้าบบบบ 

เป็นข้อมูลครับ
ร้านนี้ผมใช้บริการหลายสิบปีก่อน ตั้งแต่รุ่นป๊าเค้า สมัยที่ผมใช้ faster กับ city boy (ดูที่รุ่นรถก็รู้แล้วนะว่าอายุเหลือน้อยแค่ใหน) บริการดี ราคาไม่แพง ซ่อมเร็ว อะหลั่ยครบ
สมัยนี้ เป็นรุ่นลูกที่โปรมากขึ้นดูแล คุุยดี ต้อนรับดี เฮียออกไปทดลองรถกับลุกค้าเอง และ ซ่อมเสร็จแล้ว ก็ทดสอบอีกครั้งก่อนให้ลูกค้ารับรถไป

ปีที่แล้ว altis ภรรยาผม ไปล้างแอร์แบบถอดหมดที่อื่น แต่เมื่อประกอบแล้วสายไฟฉุกเฉินภายในคอนโซลเก็บไม่ดี ถูกขอบคอนโซลทับ ทำให้ไฟ ABS โชว์
ผมไม่รู้สาเหตุ เด๊๋ยวติดเดี๋ยวดับตลอด ก็เลยไปเข้าร้านนี้ เฮียฟันธงเลยว่า ABS ที่ดุมล้อหลังเสีย ทำให้ไฟโชว์ เปลี่ยนคู่หลัง 7,000 กว่าบาท ผมโอเค แต่รับรถออกไปแล้ว หลังจากน้ั้น 7 วัน ยังมีอาการไฟโชว์เหมือนเดิม ดับๆ ติดๆ พอดีถึงรอบเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ก็เอาไปเข้าอู่ประจำบอร์ด เล่าอาการให้ฟัง ช่างถอดคอนโซล และ ชี้ให้ดูสายไฟที่โดนทับ พอเอาออก ไฟก็ไม่โชว์อีกเลย

ตอนไปลองรถครั้งแรก บอกว่าล้อหน้ามีเสียงนิดๆ พวงมาลั่ยสั่นหน่อยๆ ไม่น่าเป็นอะไรมาก กลับเข้ามาให้ช่างถอดเจียจารเลย ผมยังไม่ได้โอเลย เพราะผมเห็นว่าไม่จำเป็นต้องเจียร์
แต่เนื่องจากงานเยอะมาก ผมก็เดินไปเดินมาฆ่าเวลา ไม่ได้อยู่กับรถ แต่ผมก็จ่ายค่าบริการให้

ที่เล่ามานี่ ผมสรุปดังนี้ ร้านนี้เรื่องช่วงล่างเก่ง เร็ว เครื่องมือครบ ราคาไม่แพง แต่เราต้องสอบถามอาการให้ละเอียด และตัดสินใจว่าจะทำหรือไม่ให้ชัดเจน เพราะงานเยอะมาก ช่างว่างปุ๊บเดินมาลงมือเลยครับ
ToNy101
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 12:28:31 pm »

เปลี่ยนผ้าเบรค ไม่จำเป็นต้องตั้งศูนย์ครับ
แต่ควรเจียรจานมากกว่า ผ้าเบรคลองดู N SPORT PRO สิครับ ผมใช้อยู่ ชอบๆ  like

แต่เปลี่ยนไกลหน่อย ที่ nktbrake ลาดพร้าว 101/1
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์