Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟที่จุดบุหรี่ไม่ติด ทั้ง 3จุดเลย น้อง ปา 2.5  (อ่าน 5415 ครั้ง)
Fiat2006
magfibVE
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 09:23:09 pm »

อยากสอบถามครับ เมื่อเย็นนี้ผมลองไปให้ช่าง ที่ A.C.T. ทำให้ เค้าลองเปลี่ยนฟิวส์สำรองที่อยู่ในกล่องห้องคนขับขนาด 20 A ใส่แล้วไฟก็ยังไม่ติด ผมว่าตามคู่เค้าใช้ 15 A นี่ครับ งง มากเลย ดูเหมือนช่างไม่ค่อยรู้เรื่องน้องปาเลย เค้าบอกว่าให้ไปร้าน แบต แทน ยังนี้เราต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ หรือว่าต้องเค้าศูนย์ ไม่ทราบว่าถ้าเค้าศูนย์มันจะแพงไหมครับ ขอบคุณมากครับผม

jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 12:06:12 am »

อยากสอบถามครับ เมื่อเย็นนี้ผมลองไปให้ช่าง ที่ A.C.T. ทำให้ เค้าลองเปลี่ยนฟิวส์สำรองที่อยู่ในกล่องห้องคนขับขนาด 20 A ใส่แล้วไฟก็ยังไม่ติด ผมว่าตามคู่เค้าใช้ 15 A นี่ครับ งง มากเลย ดูเหมือนช่างไม่ค่อยรู้เรื่องน้องปาเลย เค้าบอกว่าให้ไปร้าน แบต แทน ยังนี้เราต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ หรือว่าต้องเค้าศูนย์ ไม่ทราบว่าถ้าเค้าศูนย์มันจะแพงไหมครับ ขอบคุณมากครับผม
เข้าศูนย์เลยครับป๋า
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 12:22:57 pm »

อาการนี้ส่วนใหญ่เกิดจากการช๊อคหรือสปาร์คที่ขั้ว ทำให้ฟิวส์ขาดครับ ถ้าให้ชัวร์ เข้าร้านแอร์ ไดนาโม หรือประดับยนต์ก็ได้ครับ ตำแหน่งฟิวส์ที่จุดบุหรี่ ดูในคู่มือรถได้เลยครับ

ส่วนที่บอกว่าใส่ฟิวส์ใหม่แล้วไม่ติดเนี่ย ฟิวส์ที่ใส่ถอดเช็คมั้ยว่าขาดอีกหรือป่าว และตอนที่ใส่ไปมีต่ออุปกรณ์อะไรอยู่หรือไม่ ถ้ามีให้ถอดออกให้หมด และเทสด้วยที่จุดบุหรี่อย่างเดียวครับ

ผมว่าตอนเปลี่ยนฟิวส์ใหม่ ป๋าน่าจะเสียบอุปกรณ์อะไรไว้อยู่ ซึ่งมันมีช๊อตอยู่แน่ ๆ เพราะผมเคยเจอครับ เสียบอุปกรณ์คาไว้ แล้วเปลี่ยนฟิวส์ เปลี่ยนใหม่ก็ขาด ๆ เลยต้องถอดออกให้หมด

แล้วไล่ดูอีกที
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 03:34:03 pm »

เข้าศูนย์เลยครับป๋า
ถูกคับพี่      ดีคับผม   ยอดเยี่ยม  เหมาะสมคับท่าน lala
Fiat2006
magfibVE
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 11:04:28 am »

ขอบคุณครับเดี๋ยววันี้จะไปเข้าร้านไดนาโม

birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 04:18:40 pm »

อาการใหม่อีกแ้ว้ว

Pa' Loma
magfibVE
Newbie
*

like: 1

น้องโลมา

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:44:25 am »

ของผมเคยเป็น คือถอดที่จุดบุหรี่ เอาไว้ในกระปุกเอนกประสงค์แถว ๆ  2 รูเอนกประสงค์ ใกล้ ๆคันเกียร์ซึ่งมีเหรียญบาท เหรียญห้าอยู่ด้วย  ตอนเสียบคืนไม่ได้ดูปรากฏว่า
....เหรียญบาทขนาดมันจะพอดีกะติดไปกะที่จุดบุหรี่ เข้าไปอยู่ในรูที่จุดบุหรี่ด้วย
....ที่นี้ยังไม่เห็นสิครับ เปลี่ยวฟิวส์ เสียบปุ๊ป ก็ช็อต เปลี่ยนฟิวส์ ก็ช็อต  มันเป็นอิหยั่งน้อ ห้วย....
....ก้ม เอาไฟฉายส่องดูที่จุดบุหรี่ เห็นเหรียญบาทคารูอิสสสสสสส ลงกาวน์ ช็อตอยู่ ดีนะที่มีฟิวส์ ไม่งั้นแหละเรียบร้อย
.... แวะมาเล่า เด้อครับ ลองเบิ่งดูด้วย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์