Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดแก๊สเจาะท่อไอดี ปาเจโร่ แบบไม่ถอดออกมาเจาะ  (อ่าน 14261 ครั้ง)
Tangpajero
Jr. Member
**

like: 7

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 02:52:30 pm »

พอดีกำลังจะไปติด LPG ครับ ช่างจะติดแบบที่ไม่ถอดท่อร่วมไอดีออกมาเจาะ ทีนี้ก็เลยกังวลเกี่ยวกับเศษวัสดุตอนที่เจาะน่ะสิครับ ว่าจะไม่ส่งผลเสียกับเครื่องยนต์เหรอ แต่ถามช่างเค้าก็บอกว่าท่อรวมมันเป็น พลาสติก ถ้ามีเศษวัสดุเข้าไปก็ละลายอยู่ดีไม่ไปขัดขวางการทำงานของเครื่องยนต์ แล้วก็บอกว่า ถ้ามีเศษเข้าไปตอนที่เจาะ เศษดังกล่าวก็จะถูกดันออกมาทางท่อไอเสียอยู่ดี ยิ่งฟังยิ่งงง อันนี้ก็เลยยังหวั่น ๆ อยู่ว่าจะเอาไงดี ป๋า ๆ ที่ติดแบบไม่เจาะมีข้อมูลอะไรดี ๆ ประกอบการตัดสิ้นใจช่วยแนะนำหน่อยครับ  โอ๊ยมึน

แต่ไงก็ติดแน่ ๆ อ่ะขอบอก กินน้ำมันเกิ๊น 2.4 วิ่งในเมือง  อ๋าย!!!!!
Hommy
( ตุ่ย )
Jr. Member
**

like: 22

~ Long Live The King ~

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 03:18:14 pm »

ป๋าครับ..ท่อร่วมไอดีของปา2.4ไม่ได้เป็นพลาสติกนะครับ....
ป๋าลองคิดดูนะครับ...ถ้ามีเศษโลหะเข้าปนอยู่ในห้องเผาไหม้มันอาจจะไปทำความเสียหายกับชินส่วนภายในห้องเผาไหม้ได้ ไม่ว่าจะเป็น กระบอกสูบ ลูกสูบ วาวล์ ส่วนตัวผมว่าไม่ดีแน่ๆ...ไม่งั้นจะมีกรองอากาศไว้ทำไม..
ป๋าลองคิดดูให้ดีครับ...ช่างบางคนบอกไม่เป็นไร...เพราะเขาทำงานง่ายและเร็ว ไม่ยุ่งยากลดขั้นตอนการติดตั้ง....
รถเราต้องใช้อีกนานครับ...ช่างควรจะตามใจเรานะครับ...

ความคิดส่วนตัวล้วนๆนะครับ...

Pajerosport-thailand No.0646
ปา น้ำตาล 2.4 GLS + AC STAG-4 ECO
itshop
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 04:23:25 pm »

ของผมถอดออกมาเจาะ เห็นๆ กันไปเลย สบายใจกว่ากันเยอะครับ
 lala lala
Tangpajero
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 04:44:46 pm »

โอ้ว สับสนในชีวิต แต่ร้านนี้เค้าติดปาเจโร่เป็นร้อยคันแล้วนะคับ ชั่งใจอย่างหนักเลยที่นี้
Hommy
( ตุ่ย )
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 04:57:19 pm »

โอ้ว สับสนในชีวิต แต่ร้านนี้เค้าติดปาเจโร่เป็นร้อยคันแล้วนะคับ ชั่งใจอย่างหนักเลยที่นี้
ติดมาเป็นร้อยคันแล้วไมบอกท่อรวมไอดีปาเจโร่เป็นพลาสติกอ่ะ...
หรือว่าผมมั่วเองหว่า...
ป๋าลองคุยกับช่างแล้วขอให้เขาถอดมาเจาะได้ไหมครับ..เพื่อความสบายใจของลูกค้าช่าน่าจะโอเคนะครับ..

ปา น้ำตาล 2.4 GLS + AC STAG-4 ECO
Tangpajero
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 05:24:08 pm »

ตอบป๋า Hommy ครับ เค้าว่าถึงจะมีเข้าไปมันก็จะละลายไปเองครับ เพราะอุณหภูมิห้องเครื่องที่ติดแก๊สจะสูงขึ้นพอที่มันจะละลายไป แต่ไอ้ละลายอ่ะไม่ว่าไรหรอก แต่ถ้ามันละลายไปเกาะชิ้นส่วนแล้วพาลทำเครื่องเสียมันจะยุ่งเอาน่ะสิ แต่สมมติว่ามันเสียจริงเพราะเรื่องที่ว่ามานี้ มันน่าจะเคลมกับประกันของ AC ได้ใช่ป่าวคับ
Hommy
( ตุ่ย )
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 08:13:17 pm »

ตอบป๋า Hommy ครับ เค้าว่าถึงจะมีเข้าไปมันก็จะละลายไปเองครับ เพราะอุณหภูมิห้องเครื่องที่ติดแก๊สจะสูงขึ้นพอที่มันจะละลายไป แต่ไอ้ละลายอ่ะไม่ว่าไรหรอก แต่ถ้ามันละลายไปเกาะชิ้นส่วนแล้วพาลทำเครื่องเสียมันจะยุ่งเอาน่ะสิ แต่สมมติว่ามันเสียจริงเพราะเรื่องที่ว่ามานี้ มันน่าจะเคลมกับประกันของ AC ได้ใช่ป่าวคับ

ใช่ครับตอนนี้อาจจะไม่เป็นอะไรแต่ระยะยาวซิครับหลังจากหมดประกัน เราต้องใช้เป็นแสนโล....
ส่วนเรื่องที่ว่าเคลมได้หรือไม่ ไม่ทราบเหมือนกัน....แต่ถ้าเรามีทางเลือกและสามารถป้องกันได้ก็ควรจะทำ...ดีกว่ามาตามแก้ไขทีหลังใช่ไหมครับ..
ข้อดีของการถอดมาเจาะอีกอย่างก็คือ...จะได้ตำแหน่งและองศาของหัวฉีดที่เหมาะสมครับ...

รูปท่อรวมไอดีของ Pajero 2.4 จะเป็นอลูมิเนียมหรือเหล็กหล่อนีเหละครับ แต่ไม่ใช่พลาสติกแน่ๆ..

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2012, 08:22:35 pm โดย Hommy » บันทึกการเข้า

Q-ONLY
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 08:28:22 pm »

พอดีกำลังจะไปติด LPG ครับ ช่างจะติดแบบที่ไม่ถอดท่อร่วมไอดีออกมาเจาะ ทีนี้ก็เลยกังวลเกี่ยวกับเศษวัสดุตอนที่เจาะน่ะสิครับ ว่าจะไม่ส่งผลเสียกับเครื่องยนต์เหรอ แต่ถามช่างเค้าก็บอกว่าท่อรวมมันเป็น พลาสติก ถ้ามีเศษวัสดุเข้าไปก็ละลายอยู่ดีไม่ไปขัดขวางการทำงานของเครื่องยนต์ แล้วก็บอกว่า ถ้ามีเศษเข้าไปตอนที่เจาะ เศษดังกล่าวก็จะถูกดันออกมาทางท่อไอเสียอยู่ดี ยิ่งฟังยิ่งงง อันนี้ก็เลยยังหวั่น ๆ อยู่ว่าจะเอาไงดี ป๋า ๆ ที่ติดแบบไม่เจาะมีข้อมูลอะไรดี ๆ ประกอบการตัดสิ้นใจช่วยแนะนำหน่อยครับ  โอ๊ยมึน

แต่ไงก็ติดแน่ ๆ อ่ะขอบอก กินน้ำมันเกิ๊น 2.4 วิ่งในเมือง  อ๋าย!!!!!
ไม่ว่าวัสดุจะเป็นพลาสติกหรือเหล็กหล่อ ถอดออกมาเจาะข้างนอกจะดีกว่านะครับบางครั้งช่างมันทำงานมักง่าย ขี้เกียจรื้อครับ กันไว้ดีกว่าแก้ครับป๋า

ทำความดีอุปมาปิดทองหลังพระแม้นไม่มีใครเห็นแต่นานวันเข้าทองมันก็ล้นออกมาเอง
nov7(กิจ)
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:07:59 pm »

เห็นทางหงษ์ทองใช้การอัดลมเข้าท่อไอดีในระหว่างที่เจาะครับ

http://www.hongtonggas.co.th/wb/index.php?topic=447.0
kapook_mobile
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 02:01:25 am »

ปัญหาถอดมาเจาะก็สำคัญ  ตำแหน่งสำคัญกว่า ต้องบนบ่าเหมือนCNG เจาะของผมเจาะ บนบ่า ลื่นไม่มีสะดุด แก๊สหนาบาง ไม่ทำให้เครื่องสะดุด แต่ต้องกดลึก ถ้าแก๊สบาง

หัวฉีดแก๊ส ที่เป็นทองเหลือง ต้อง ยาวถ้ายาวแแย่ ในไปข้างในยิ่งดี ให้เท่าหัวฉีดน้ำมันเลย อันนี้ใครๆๆก็รู้แต่คนทำคือช่าง ไม่ไม่ ไม่รู้ทำไม

อย่าลืม อุด egr ด้วยครับ หาซื้อในเว๊ป triton  

อีกอย่าง เรื่อง องศาจุดระเบิด pajero 2.4 เอาไปติดแก๊สหมดปัญหา องศาจุดระเบิดไหลไปที่40องศาได้

ทดสอบจากการอ่านค่าองศาจุดระเบิดแล้วครับ

พรุ่งจะถ่ายรูปที่เจาะ ตำแหน่งให้นะครับ  

ตอบคำถามสนุกดี เหมือนเอาข้อมูลที่หามาจนได้คำตอบมาแบ่ง พี่ๆกันครับ

อีกอย่างถอดมาเจาะ ต้องรื้อออกมาน่ากลัว ไม่อยากดู

ของผม หม้อต้ม tomasetto หลังทอง 250 hp  ต้องหลังทอง เพราะถ้าเป็นแบบธรรมดาเอามาโม บางทีไม่พอ

ถังโดนัท 71 เก แก๊สสวิงเป็นเรื่อง ธรรมดา  ส่วนเติมเข้าช้า เป็นเพราะวาล์วแก๊สโดนเนื้อแก๊สกด อยู่

นอกนั้นไม่มีอะไรครับ พรุ่งนี้เจอกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 02:07:19 am โดย kapook_mobile » บันทึกการเข้า
Tangpajero
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:20:11 am »

ป๋ากระปุกคับ ตัว2.4 มี egr ให้อุดด้วยหรอคับ นึกว่ามีแต่ตัวดีเซล แล้วถ้ามีมันจะอุดไปเพื่ออะไรคับ
@KGD
Base on ฿ K-G-D family
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:07:23 am »

like good เก็บข้อมูลด้วยคับกะ EGR.Huh?

ID.1183
2.4GLS white
฿Ѿ҉Ʊ₰ǨǦ₫ Chonburi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:49:51 am »

egr ทำหน้าที่ เอาไอเสียมาเผาใหม่เพื่อทำให้ ผ่านค่ามาตราฐานeuro

บอกเลยว่าวิ่งกว่าเดิมจริงๆ อีกอย่าง ไม่มีปัญหาแน่นอน เพราะว่า จากท่อไอเสียวิ่งมา ที่egr มาถึงท่อร่วมไอดี เอาไอเสียวิ่งเข้าไปในท่อร่วมไอดี ทำให้การเผาไหม้ ไม่สมบูรณ์

จากที่ถอดมา แห้งเป็นเรื่องปรกติในรูegr  เพราะเราใช้แก๊ส บอกเลยไม่จำเป็น
เรื่องเขม่าไม่มีกลัว กลัวอากาศเสียเข้าท่อร่วมไอดี
วิ่งการถ้าไม่อยากอุด ก็ถอดสายegr ทอสอบว่าวิ่งดีไหม ลองแล้วพุ่ง 

ค้าหาในgoogle ( egr เบนซิน )

ตำแหน่ง ถอดปลั๊ก egr เพื่อทดสอบเหมือนการอุดegr ว่าได้ผลเป็นอย่างไร  อย่างอื่นไม่เกี่ยวเอาว่าไม่อยากให้ไอเสียไปทำลายเครื่อง
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=25082&page=2
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:53:16 pm »

รูปเจาะ  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 01:06:43 pm โดย kapook_mobile » บันทึกการเข้า
Tangpajero
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:38:18 pm »

กำลังดูเค้าเจาะแบบไม่ถอดอยู่ พอมาดูงานแล้ว บอกเลยว่าเลิกกลัวแล้วครับ เค้ามีวิธีการของเค้าของงี้ไม่เห็นเองไม่รู้คับ ต้องาองมาดู 
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์