Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามป๋าๆ ปาปักษ์ใต้หน่อยครับ เส้นทางสายใต้บางช่วงกับแมกซ์ 20 พอไหวไหมครับ  (อ่าน 4211 ครั้ง)
Bas Na Korat@0618
Jr. Member
**

like: 22

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 09:01:02 am »

สวัสดีครับ ป๋าปักษ์ใต้  สาธุ

ขอแนะนำตัวครับ ผมชื่อบาส จริงๆเป็นคนนราธิวาสตั้งแต่เกิดยันหนุ่ม แต่ตอนนี้มาอยู่โคราชได้เกือบ 10 ปีแล้วครับ

แต่ครั้งที่แล้วลงใต้ไปปัตตานี รู้สึกว่าถนนช่วงสุราษธานี-ประจวบ จะมีหลุมบ่อค่อนข้างเยอะมาก ตอนนั้นใช้ล้อเดิมๆขอบ 16 ขับความเร็ว 120-130 km/hr รูดมันเกือบทุกหลุม 

ยางปัจจุบันใช้มา 5 หมื่นกว่าโลแล้ว จะขอปรึกษาป๋าๆหน่อยครับ พอดีว่าจะเปลี่ยนยางเป็นขอบ 20 นะครับ ไม่ทราบว่าป๋าๆที่ใช้ขอบ 20 แล้วผ่านถนนช่วงนั้น รูดได้ไหมครับ แมกจะดุ้ง คด ไหมครับ

จะได้พิจารณาเปลี่ยนแมกและยางอีกครั้ง เพราะยังไงๆก็ต้องเดินทางกลับปักษ์ใต้บ้านเราเป็นประจำเกือบทุกปี ขอคำแนะนำด้วยนะครับ  สาธุ
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 10:33:52 am »

ดีจร้า ป๋าบาส  ผม 20 rt 7 ยาง โยโก พราด้า  285 /50 /20 ขึ้น ลง ภูเก็ต /กทม บ่อย

ช่วงถนน ตั้งแต่ ชุมพรไปประจวบ เนี่ย ทั้ง-ไป-กลับ ถนนยอดแย่เลยครับบางช่วง ถนนพังร่วม 30 กิโล  รูดขวา สุดๆ  เหมือนกัน ก็ยังไปได้ครับ แต่ความเร็วเนี่ย ก็ว่ากันไป แต่ผมจะส่ง ไปเลย เวลาเจอหลุม ไม่ค่อยจะเบรค ครับ ให้รถมันลอยตัวไว้ ตามความรู้สึก อาจจะช่วยได้ครับ แต่ทำแบบนี้มาตลอด สภาพ แม็กซ์+ยางก็ยังโอเคครับ

แต่ก็ต้องระวังรถบรรทุกนะครับ เค้าจะมาวิ่ง เลน  ขวาแล้ว เพราะ ซ้าย พวกเค้าทำพังหมดแล้ว  แล้วเวลาเค้าออก ก็ระวัง รู้ๆอยู่ เปิดไฟเลี้ยว รอบมา มันออกเลย เบรคแทบไม่ทัน  เซ็งงงงงงงงงง  ทนไม่ได้ ทนไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2012, 10:35:24 am โดย ปุ่น-ภูเก็ต » บันทึกการเข้า
Kung Bankrood(กุ้ง)
Sr. Member

like: 60

หงส์พันธ์แท้

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 11:04:26 am »

ดีจร้า ป๋าบาส  ผม 20 rt 7 ยาง โยโก พราด้า  285 /50 /20 ขึ้น ลง ภูเก็ต /กทม บ่อย

ช่วงถนน ตั้งแต่ ชุมพรไปประจวบ เนี่ย ทั้ง-ไป-กลับ ถนนยอดแย่เลยครับบางช่วง ถนนพังร่วม 30 กิโล  รูดขวา สุดๆ  เหมือนกัน ก็ยังไปได้ครับ แต่ความเร็วเนี่ย ก็ว่ากันไป แต่ผมจะส่ง ไปเลย เวลาเจอหลุม ไม่ค่อยจะเบรค ครับ ให้รถมันลอยตัวไว้ ตามความรู้สึก อาจจะช่วยได้ครับ แต่ทำแบบนี้มาตลอด สภาพ แม็กซ์+ยางก็ยังโอเคครับ

แต่ก็ต้องระวังรถบรรทุกนะครับ เค้าจะมาวิ่ง เลน  ขวาแล้ว เพราะ ซ้าย พวกเค้าทำพังหมดแล้ว  แล้วเวลาเค้าออก ก็ระวัง รู้ๆอยู่ เปิดไฟเลี้ยว รอบมา มันออกเลย เบรคแทบไม่ทัน  เซ็งงงงงงงงงง  ทนไม่ได้ ทนไม่ได้
ของผมสเป็คและยี่ห้อเดียวกันกัปป๋าปุ่นเลยครับทั้งยางทั้งแม็ก รูดอย่างเดียวเหมือนกัน ใช้เลนโซ่มาหลายชุดแล้วครับ ยอมรับคุณภาพเรื่องความแข็งใช้ได้เลยตรับ
รู้สึกมั๊ยว่าถ้าเราวิ่งช้าจะเก็บหลุมทุกหลุมเลยแต่ถ้าว่ิงเร็วจะผ่านหลุมได้ดีกว่าครับ

ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 11:09:11 am »

ของผมสเป็คและยี่ห้อเดียวกันกัปป๋าปุ่นเลยครับทั้งยางทั้งแม็ก รูดอย่างเดียวเหมือนกัน ใช้เลนโซ่มาหลายชุดแล้วครับ ยอมรับคุณภาพเรื่องความแข็งใช้ได้เลยตรับ
รู้สึกมั๊ยว่าถ้าเราวิ่งช้าจะเก็บหลุมทุกหลุมเลยแต่ถ้าว่ิงเร็วจะผ่านหลุมได้ดีกว่าครับ

จริงเหรอ ป๋ากุ้ง แบบนี้ สาวก rt7  + สาวกโย โก 285 เหมือนกันเลย แบบนี้ต้องขอถ่ายรูปคู่ กันหน่อยแล้ว   
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 11:19:20 am »

อยู่ที่ยางมากกว่าหรือเปล่าครับป๋าๆ  Cheesy Cheesy Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2012, 11:29:24 am โดย Black Angel No.181 » บันทึกการเข้า
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 11:23:46 am »

อยู่ที่ยางมากกว่าหรือเปล่าครับป๋าๆ  Cheesy Cheesy Cheesy

ใช่ครับยางต้องลม 35 อัพครับ
ป๋าปุ่นมาถ่ายรูปคู่ได้เลยครับ ยางแม็กสเป็คเดียวกัน แต่อย่างอื่นอยู่ที่เหตุการณ์เฉพาะหน้าครับ สป็คไหนก็ได้ครับ

ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 11:56:55 am »

ของป๋ากุ้งรถสีไรครับ+แม็กซ์ สีไรครับ   
Bas Na Korat@0618
Jr. Member
**

like: 22

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 12:34:21 pm »

ขอบคุณป๋าๆทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับ  สาธุ
งั้นใส่ขอบ 20 สบายใจหน่อย 

ผมล่ะเซ็งประจำ เจอป้ายข้างทางของกรมทางหลวงลักษณะติดแบบถาวรเลย และเขียนแบบว่า "ขออภัยถนนชำรุด โปรดขับด้วยความระมัดระวัง" ไรงี้ ดูเหมือนว่าชาตินี้ผู้รับผิดชอบทั้งหลายไม่คิดจะปรับปรุงหรือทำถนนให้มันดีกว่านี้อีกแล้ว  อ๋าย!!!!!
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 02:39:12 pm »

ของป๋ากุ้งรถสีไรครับ+แม็กซ์ สีไรครับ   
ของผมแม็กขาว รถขาว ยางดำครับป๋าปุ่น ไม่กล้าเอามาโชว์ครับ ของคนอื่นเค้าสวยๆกันเราเลยอายครับ

ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 03:18:58 pm »

ของผมแม็กขาว รถขาว ยางดำครับป๋าปุ่น ไม่กล้าเอามาโชว์ครับ ของคนอื่นเค้าสวยๆกันเราเลยอายครับ

อะไรจะขนาดนั้นป๋ากุ้ง ส่งทางpm ก็ได้ครับ สีขาวเหมือนกัน แต่แม็กซืผม สีดำจร้า ผผมรอ pm นะ จะได้คุยกันไปเรื่อยๆ  สาธุ
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 05:47:59 pm »

วันนี้เพิ่งด่วนไปกลับชุมพร - บ้านกรูด ถนนสุดยอด แต่ก็ไม่เป็นไร ชินซะแล้ว

Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 06:28:08 pm »

20"เหมือนกันคับ...รูดขวาอย่างเดียว ช่วงละแม-ประจวบเซงมากกกกก อ๋าย!!!!!

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์