Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เงินจองรถ กับใบจองรถ สำคัญฉไน ???  (อ่าน 2407 ครั้ง)
BAS
ผู้เชี่ยวชาญด้านสึนามิ
Newbie
*

like: 2

ตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน

« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 02:44:04 pm »

วันนี้ 25/6/55 ผมได้เงินจองคืนแล้วครับ โดยทางกฤษฎา กม.8 ได้ทำการฝากเป็นเช็คเรียกเก็บต่างจังหวัดมาให้ อีกไม่เกิน 7 วันคงจะถอนได้ แต่
เซลล์บอกว่าผมต้องส่งใบจองฉบับจริงทีเซลล์ให้กับผมไว้ในวันทีผมได้วางจอง
ผมก็รับปากเซลล์ไปว่าจะส่งคืนกลับไปให้ แต่พอมาหาดูที่บ้านผมหาใบจองไม่เจอแล้วครับ ออผมมานึกออกแล้วว่า
ผมได้ทิ้งใบจองไปตั้งแต่วันทีผมบอกถอนจองขอเงินจองคืนซึ่งตรงกับวันที่ 5/5/55 ทีผ่านมาครับ ผมควรจะทำยังไง
ต่อดีครับ Huh?Huh? มันมีความสำคัญมากมายหรือครับ ในเมื่อเราบอกถอนจองเขาแล้ว เขาคืนเงินมาให้เรามันก็น่าจะเรียบร้อย
สล้วนะผมว่า เพราะเราไม่ได้ไปโกงอะไรเขามา เงินที่ได้คืนมาก็เป็นเงินของเรานี่ครับ
off198
Jr. Member
**

like: 14

ID No.: 2008 , สมาชิกอัยยยย่ะคันที่ 99 คร้าบบบบ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 02:58:47 pm »

บอกศูนย์เค้าไปตามตรงครับว่าหาไม่เจอ แล้วถามว่าเอาใบแจ้งความแทนได้ไหม คำตอบจิงๆคือต้องใช้ได้ครับ

เงินตั้งหลายพันบาท เสียดายครับ เอาไปแต่งรถดีกว่าครับป๋า

"เอะอะอะไรๆ ก็หงษ์แดงๆ ทำไมโยมไม่เชียร์อาเซนอล" หลวงพี่เท่ง จำปีไม่ได้

ผมมันเด็กปืนคร้าบบบบบ
BAS
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 03:11:40 pm »

ผมต้องเอาเงินจองของผมคืนเป็นแน่แท้ครับ ตอนนี้ทางผมไม่ได้บอกความจริงอะไรให้เซลล์ทราบเลยแม้แต่น้อยครับ
แล้วถ้าผมบอกอย่างที่ป๋าแนะนำอะครับ ทางบริษัทเค้าจะปรับเงินผมไหมครับ
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 03:29:54 pm »

ป๋าครับ ใบจองเรากับของศูนย์จะตรงกัน ศูนย์มีอยู่แล้ว 1 ฉบับ ทางกฎหมายถ้าเขียนมาพร้อมกันโดยมีใบแนบคาร์บอนไม่ว่าจะสีอะไรเขาถือว่าเป็นต้นฉบับเหมือนกัน
เขาจะเะอาไปทำอะไรครับ ถ้าอยากได้จริง ๆ ก้เอาใบแจ้งความหายไปให้เขาครับ  แค่นี้ก็จบ   
off198
Jr. Member
**

like: 14

ID No.: 2008 , สมาชิกอัยยยย่ะคันที่ 99 คร้าบบบบ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 03:30:13 pm »

โดยหลักแล้ว การที่เค้าขอใบจองใบจริงคืน ผมเข้าใจว่าน่าจะเพื่อป้องกันไม่ให้เราไปโวยทีหลังว่าทำไมเค้าไม่ติดต่อส่งมอบรถให้เราครับ (ศูนย์เองก็อาจจะเคยเจอลูกค้าแย่ๆ ในลักษณะนี้ก็เป็นไปได้ครับ) จึงให้เราเอาใบจองตัวจริงไปคืนครับ

สำหรับการหักเงินนั้น ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวข้องครับ น่าจะต้องคืนให้เต็มจำนวนครับ ไม่น่ามีค่าปรับใดๆครับ (จะโหดมากถ้ามีนะ อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!! รถคันเดิมผมก็ซื้อจากบริษัทนี้แหละแต่คนละศูนย์กันครับ เคยเข้าไปดูที่ศูนย์ที่ กม.8 ด้วย แต่เซลทำไม่ค่อยสนใจ เลยไปดูอีกที่ เค้าใส่ใจอธิบายเราดีมากเลยครับ เลยตัดสินใจซื้อครับ มารู้ทีหลังว่าบริษัทเดียวกันแต่คนละศูนย์ แต่สำหรับเจ้าปาของผม ผมจองอีกที่นึงเลยครับ คนละบริษัทเลย แอบได้ส่วนลดมากกว่า แต่จนบัดนี้ยังไม่ได้รถเลย หรือเป็นเพราะได้ลดเยอะเลยได้รถช้าอย่างที่ป๋าๆ หลายคนเจอหรือเปล่าก็ม่ายรู้้้ ทนไม่ได้ ทนไม่ได้ ทนไม่ได้)

ลองเจรจาดูครับ ไม่ยากจนเกินไปครับ ขอให้ป๋าโชคดีครับ

"เอะอะอะไรๆ ก็หงษ์แดงๆ ทำไมโยมไม่เชียร์อาเซนอล" หลวงพี่เท่ง จำปีไม่ได้

ผมมันเด็กปืนคร้าบบบบบ
BAS
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 01:04:39 pm »

ป๋าครับ ใบจองเรากับของศูนย์จะตรงกัน ศูนย์มีอยู่แล้ว 1 ฉบับ ทางกฎหมายถ้าเขียนมาพร้อมกันโดยมีใบแนบคาร์บอนไม่ว่าจะสีอะไรเขาถือว่าเป็นต้นฉบับเหมือนกัน
เขาจะเะอาไปทำอะไรครับ ถ้าอยากได้จริง ๆ ก้เอาใบแจ้งความหายไปให้เขาครับ  แค่นี้ก็จบ   
เซลล์บอกว่าต้องเอาคืนครับ เอาไปแนบติกกับต้นฉบับครับ
BAS
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 01:07:53 pm »

โดยหลักแล้ว การที่เค้าขอใบจองใบจริงคืน ผมเข้าใจว่าน่าจะเพื่อป้องกันไม่ให้เราไปโวยทีหลังว่าทำไมเค้าไม่ติดต่อส่งมอบรถให้เราครับ (ศูนย์เองก็อาจจะเคยเจอลูกค้าแย่ๆ ในลักษณะนี้ก็เป็นไปได้ครับ) จึงให้เราเอาใบจองตัวจริงไปคืนครับ

สำหรับการหักเงินนั้น ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวข้องครับ น่าจะต้องคืนให้เต็มจำนวนครับ ไม่น่ามีค่าปรับใดๆครับ (จะโหดมากถ้ามีนะ อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!! รถคันเดิมผมก็ซื้อจากบริษัทนี้แหละแต่คนละศูนย์กันครับ เคยเข้าไปดูที่ศูนย์ที่ กม.8 ด้วย แต่เซลทำไม่ค่อยสนใจ เลยไปดูอีกที่ เค้าใส่ใจอธิบายเราดีมากเลยครับ เลยตัดสินใจซื้อครับ มารู้ทีหลังว่าบริษัทเดียวกันแต่คนละศูนย์ แต่สำหรับเจ้าปาของผม ผมจองอีกที่นึงเลยครับ คนละบริษัทเลย แอบได้ส่วนลดมากกว่า แต่จนบัดนี้ยังไม่ได้รถเลย หรือเป็นเพราะได้ลดเยอะเลยได้รถช้าอย่างที่ป๋าๆ หลายคนเจอหรือเปล่าก็ม่ายรู้้้ ทนไม่ได้ ทนไม่ได้ ทนไม่ได้)

ลองเจรจาดูครับ ไม่ยากจนเกินไปครับ ขอให้ป๋าโชคดีครับ
ขอบคุณครับป๋า ผมจะลองเจรจาดูพรุ่งนี้ครับ และจะปฎิบัติตามคำแนะนำของป๋าๆทุกท่านอย่างเคร่งครัด ครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์