Languages
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2WD&4WD จะเลือกอะไร? ตามไปชมคำตอบเลยครับ........  (อ่าน 24545 ครั้ง)
Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 10:27:25 am »

ผมเลือก 4WD เพราะมันตอบสนองความต้องการใช้งานครับ
ใช้แล้วคุ้มตามไปดูกันเลย

ช่วงวันหยุด วิสาขบูชา พาไปออกกำลังกาย ยืดเส้นยืดสายระบบขับเคลื่อนกันหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2012, 05:52:19 pm โดย DriverPaJ(รินทร์) » บันทึกการเข้า
Full Member

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 10:36:21 am »

เย็นวันที่ 1 มิย.ถามความเห็น ผบ. ว่าจะไปไหนดี
ผบ. : อยากไปทะเล
ผม : ไม่อยากไปอ่ะ ไปบ่อยแล้ว เบื่อไปป่าดีกว่าใหม ( วางแผนก่อนเพราะอยากเอาน้องปาไปเข้าป่าสักครั้ง )
ผบ. : งั้นจะไปไหนหล่ะ
ผม : ไปเมืองกาญฯ
ผบ. :งั้นไปพรุ่งนี้เช้ากันเลยนะ (2 มิย.)
ไปพักที่รีสอร์ทแถว ๆ น้ำพุร้อน หินดาดครับ สระว่ายน้ำ สวยดี แต่อดลงเล่น เพราะน้องฝนตกมาตลอด

Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 10:41:49 am »

ฝนตกปรอย ๆ ครื้ม ๆ ทั้งวัน ไม่รู้จะไปไหน จึงหาข้อมูลไปเที่ยวที่ไหนดี
คิดถึงเมื่อห้าปีก่อน ที่เอาปาเหลี่ยมไปลุยโคลน จากน้ำตกผาสวรรค์-ออกบ้านลิ่นถิ่น 13 กม. ใช้เวลาตั้งแต่บ่ายสองโมงจนกระทั่งตีสี่
น้ำหมด อาหารหมดจนต้องหันหลังกลับทางเดิม แต่เสน่ห์ของป่าฝืนนี้มันทำให้ผมอยากขับรถเข้าไปเที่ยวอีก

ผมเลยเสนอ ไปเหมืองสมศักดิ์ใหม ได้ยินชื่อมานาน ไปทานเค้กป้าเกรน (กังวลเหมือนกันว่าเส้นทางจะโหด คราวนี้มีลูกและ ผบ.ด้วย)

ตกลงใจขับไปเรื่อยๆ ตาม GPS จนถึงจุดชมวิว ของอุทยานฯทองผาภูมิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2012, 06:04:45 pm โดย DriverPaJ(รินทร์) » บันทึกการเข้า
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 10:52:42 am »

ช่วงตั้งแต่ออกจากที่พัก ใส่ 4H วิ่งตลอด ไปต่ออีกนิดหน่อยถึงป้ายทางเข้า
ผบ.เห็นแล้วชั่งใจ  เรามาคันเดียวนะ รถเราเดิมๆด้วยไม่ได้ยกสูงจะไปไหวเหรอ
ผมบอกว่าไม่ต้องกลัว รถราคาระดับนี้ ช่วงล่างออกแบบมาแล้วไม่ต้องกลัว

พอเลี้ยวลงไป สภาพถนน แบบนี้ไม่เป็นไรไปได้สบายๆ

Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 11:03:29 am »

ระยะทาง 5 กม. ระหว่างทางเริ่มเจอหลุม น้ำขัง แต่พื้นยังแน่น เริ่มโยกโยน ไม่ได้ถ่ายรูป ควบคุมพวงมาลัยอย่างเดียว
เจอคาริเบี้ยน ยาง 35 นิ้ว 3 คัน วิ่งออกมา แอบข้างทาง เปิดกระจกถาม "เส้นทางเป็นไงบ้างครับ พอไปได้ใหม "
" รถพี่ยาง เดิม ๆ ระวังหน่อยนะครับ น่าจะลื่น "
ผบ.เริ่มใจไม่ดี ส่วนผมทำหน้าที่ขับต่อแบบเงียบๆ เพราะมั่นใจว่าไปได้
ไปต่อสักสองร้อยเมตร ก็เจอร่องรอยที่ น้องๆล้อโต เขาตะกุยไว้ ผบ.ยิ่งไม่มั่นใจ ส่วนผมเฉย ๆ เปลี่ยนเป็น 4LLc เลย จากนั้นก็ปล่อยรอบเดินเบาไปเรื่อยๆ เร่งเครื่องเป็นลื่น

จนถึงทางแยกไปน้ำตกเจ็ดมิตร จอดพักถ่ายรูปหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2013, 12:13:43 pm โดย DriverPaJ(รินทร์) » บันทึกการเข้า
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 11:10:37 am »

เลี้ยวลงไปสักร้อยเมตร เจอทางลงยาว ๆ ระหว่างนั้น มีปาโจโร่ โชกุล และเชอโรกีเดิม ๆ สวนออกมา ผมปลอบใจ ผบ. เห็นใหมรถเดิมๆเขาก็มากันได้ ช่วงล่างของโชกุลกับรถเราไม่ต่างกันหรอก

Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 11:17:07 am »

แล้วก็มาถึง เหมืองสมศักดิ์ วันนี้มีรถหลายคันเลยทีเดียว ทั้งกลุ่มเชอโรกี และ นิสสัน เทอราโน่

PPV No.239
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 11:30:11 am »

สวยดี  อยากพาครอบครัวไปบ้าง  แต่ปาผม 2W ล้อเดิมๆ

ทางถึงกับใช้ 4LL  แล้วรถขับ 2 ไม่มีโอกาสเข้าเที่ยวเลยซิ
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 11:32:43 am »

ทักทายป้าเกรน พูดคุยกันไม่นาน เพราะคนเริ่มเยอะ ทานเค้ก ทานกาแฟ คุณป้ากำชับว่า ครั้งหน้าอย่าลืมมาค้างที่เหมืองนะ
ผบ. ผมติดใจสถานที่ซะแล้ว บอกคุณป้าว่า จะมาอีกแน่นอน 
เสร็จก็รีบกลับออกมา เพราะฝนยังลงมาอย่างต่อเนื่อง
แวะชมวิว เขื่อนวชิราลงกรณ์

จบแล้วครับ สำหรับทริบคำตอบว่าทำไมจึงเลือก 4WD รูปอาจจะน้อยไปนิด ทั้งขับรถ ทั้งถ่ายรูป แถมฝนตกด้วย กลัวกล้องเป็นหวัด
แล้วจะกลับไปนอนที่เหมืองสักครั้งเขาบอกว่ามันเงียบจนได้ยินเสียงหัวใจตัวเองเต้น ต้องไปพิสูจน์
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 05:43:29 pm »

สวยดี  อยากพาครอบครัวไปบ้าง  แต่ปาผม 2W ล้อเดิมๆ

ทางถึงกับใช้ 4LL  แล้วรถขับ 2 ไม่มีโอกาสเข้าเที่ยวเลยซิ
ถ้าจะไปเที่ยว จากทองผาภูมิไป บ้านอีต่องและตลาดชายแดนไทย พม่า ถนนเป็นลาดยางตลอดครับป๋า แต่โค้งจะเยอะเหมือนไปแม่ฮ่องสอน
ขับสองไปได้ รถเก๋งไปได้ หน้าฝนถนนจะลื่นนิดหน่อยต้องระมัดระวัง
เหมืองสมศักดิ์ ระยะทาง 5 กม.ตามป้ายบอกทางต้อง 4WD เท่านั้น หน้าแล้งน้องปาเจโร่ขับสองคงไปได้อาจจะต้องออกแรงปั่นนิดหนึ่ง
ที่ผมต้องใช้ 4LLc เพราะ
1. ไปคันเดียว ผู้โดยสาร ผบ.+ลูกสาว สามขวบ
2. ฝนตก ทำให้ถนนที่เป็นดินลื่น
3. ยางเป็น All terrain ไม่เหมาะกับสภาพถนน >>>> แก้ไข  HT จร้า
4. ระดับความสูงของรถเดิม ๆ
5. วิทยุสื่อสารไม่มี ถ้ารถติดหล่มคงจะติดต่อขอความช่วยเหลือจากคนอื่นลำบาก
เพื่อความมั่นใจ แล้วน้องปาก็พาไป-กลับได้ โดยไม่มีอุปสรรค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2013, 12:14:41 pm โดย DriverPaJ(รินทร์) » บันทึกการเข้า
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:37:14 pm »

ไปกาญทีไร ผมยังไม่เคยเข้าไปเหมือนกัน อยากไปบ้างจัง บรรยากาศดีใช่มั้ยครับป๋า น่าไปๆ ยอดเยี่ยม ใช้4LLแจ่มเลย ไปเรื่อยสบายๆ like
Spj_BMW
Newbie
*

like: 1

**ครอบครัวต้องมาก่อน**

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:13:13 pm »

ด้วยเหตุนี้ครับผมจึงต้องซื้อรถ 4wd เป็นคันที่สามของชีวิต
รูปสวยมากครับเห็นแล้วอยากกลับไปเยี่ยมป้าเกร็น

pongier
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 09:53:15 pm »

ขอบคุณมากเลยครับ ผมกำลังหาสถานที่แนวๆ แบบนี้เพื่อไปเที่ยวเหมือนกันครับ
แบบไม่โหดมากครับ
แต่ผมขอสอบถามนิดนึงครับ ยางที่ติดมากับรถเป็นแบบ HT (Highway Terrain) หรือป่าวครับ
น่าจะไม่ใช่ AT (All Terrain) อ่ะครับ

Pongier
chanavorn
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 01:25:53 am »

ขับสี่แต่เป็นยางHTคงหมดสิทธิแน่ๆเรย 55
ขนาดATยังมีเสียวๆ
ถ้ามีautodifflockในเฟืองท้าย ผมว่าจะยิ่งเยี่ยมเรยครับ
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 08:17:31 am »

ไปกาญทีไร ผมยังไม่เคยเข้าไปเหมือนกัน อยากไปบ้างจัง บรรยากาศดีใช่มั้ยครับป๋า น่าไปๆ ยอดเยี่ยม ใช้4LLแจ่มเลย ไปเรื่อยสบายๆ like
สนับสนุนเลยครับป๋า เราค่อยๆ ไต่ไป ผมใช้รอบเครื่องไม่เกิน 1200 รอบ
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์