Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องจอเพดานกลางครับ  (อ่าน 6607 ครั้ง)
white_pjs
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 01:31:28 am »

พอดีเย็นวันนี้ ติดตั้งจอเพดานกลาง 10.2" ให้น้องปาเรียบร้อยแล้ว แต่อยากสอบถามป๋าๆ นิดนึงครับ
ว่าส่วนใหญ่ไฟ +12V จะต่อโดยการพ่วงเข้าที่จุดเดียวกันกับจอ 2DIN เลย หรือว่าลากสายต่อตรงจากแบตฯ มาจะดีกว่ากันครับ
ของผมต่อเองโดยลากสายมาจากแบตโดยตรงแต่จะมีฟิวส์ก่อนจะผ่านเข้าจอ จะมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรบ้าง แล้วส่วนใหญ่นิยมต่อใช้งานแบบไหนกัน จะได้แก้ไขให้ถูกวิธีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ  สาธุ
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 09:35:35 am »

ไม่ผ่านสวิทช์กุญแจก่อนเหรอครับ (ใช้ 12V จากสวิทช์กุญแจ)
ถ้าต่อจากแบตเลย... ไม่แน่ใจว่าจะทำให้เปลืองแบตหรือเปล่า เพราะว่าไฟจากแบตจะมาเลี้ยงจอกลางตลอดเวลา...

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
jkhiphop
ชอบอะไรที่ขาวๆ ID : 1248
Jr. Member
**

like: 32

2.5VG Turbo 4WD ขาวมุก 2012 ที่เก่าเรียกน้าต่อ ตอนนี้เป็นป๋าต่อ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 02:36:12 pm »

ไม่ผ่านสวิทช์กุญแจก่อนเหรอครับ (ใช้ 12V จากสวิทช์กุญแจ)
ถ้าต่อจากแบตเลย... ไม่แน่ใจว่าจะทำให้เปลืองแบตหรือเปล่า เพราะว่าไฟจากแบตจะมาเลี้ยงจอกลางตลอดเวลา...

ถูกต้องเลยครับ ควรต่อมาจาก ACC  ครับ   ถ้ามาจากแบตจะมีไฟเข้าจอตลอดเวลา ไม่งั้นก็ต้องทำสวิตช์ปิดเปิดเพิ่มเข้าไปอีกตัว

จอง 12/1/55  รับ 16/5/55  125 วันแห่งการรอคอย ID : 1248
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 04:08:15 pm »

ความเห็นแรก .... คหสต. จากเหตผลก็กล่าวอ้าง
  1. ผมว่าไม่น่ามีผลอะไรนะครับ  POWER AMP ทั่ว ๆ ไปก็ต่อตรงที่ขั่ว + เลย  เพราะต้องการกระแสไฟมาจ่ายเต็มที่ เกิดความร้อนมาก เพราะเปิดเป็นเวลานาน ๆ คงไม่เปิดเพื่อฟัง 1 เพลงหรือ 2 เพลง 555
แต่ผมแนะนำให้ติดโช้ค (choke) จะมีลักษณะเป็นขดลวดหลาย ๆ ขด หรือ CaPasitor ด้วย  เพราะการต่อไปตรงในกลุ่มอิเล็กทรอนิกส์นี้มีขยะทางอิเล็คทรอนิกส์เยอะจะทำให้เกิดเสียงรบกวนและเกิด Nois
ของภาพและเสียงได้
   2. กระแสไฟช่วงสตาร์ท และเดินเครื่องยนต์มีอัตราที่ไม่สม่ำเสมอ เพื่อยืดอายุการใช้งานของจอด้วยครับ
   3. ผมไม่มั่นใจว่าจอภาพที่ใช้ มี Delay ในตัวเหมือน POWER AMP หรือเปล่า เพราะไฟจะครบวงจรก็ต่อเมื่อมีไฟคอนโทรลเข้ามาสั่งให้  Delay ทำงาน เพื่อนำไฟเข้าเลี้ยงวงจรหลัก จึงจะกินไฟ ทำให้ POWER AMP แม้ต่อตรงก็ไม่มีปัญหา แต่ผมว่ามาตรฐานของไฟฟ้าแรงดันต่ำ 5 - 24 V. เขาควรจะมีมาให้แล้วครับ ต่อตรงก็ไม่น่ามีปัญหาแต่อย่างใด  

ความเห็นที่ 2
  จะต่อผ่านสวิทย์ก็ได้ครับ เพราะจอภาพใช้กระแสไฟไม่มาก สายไฟขนาดทั่วไปก็ได้ ง่ายดีด้วยครับ  แต่ผมเป็นห่วงเรื่อง Load ของสวิทย์จะรับไหวหรือไม่ ต้องเพิ่มดีเลย์เพื่อตัดต่อหน้าคอนแทคช่วยลดโหลดของสวิทย์หรือไม่ เราเปิดนาน ๆ นะ ความบันเทิงพวกนี้ จะเกิดการสะสมความร้อนได้ครับ ไม่เหมือนของเล่นอื่น ๆ ที่เราต่อพ่วงกัน ทำงานหมดหน้าที่ก็หยุด  

เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ
จากเด็ก ปวช. ไฟฟ้า เมื่อหลาย 10 มาแล้ว แต่จบกฎหมาย 555      
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 04:12:09 pm โดย GUNT@NERY » บันทึกการเข้า
auddyza
Hero Member

like: 127

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 04:33:57 pm »

ขอแจมด้วยคน ต่อตรงน่ะดีแล้ว เผื่ออยากดูจะได้ไม่ต้องเสียบกุญแจ แต่ควรมีสวิทช์เปิดปิด ไม่ควรจ่ายไฟแช่ไว้ตลอดเวลา
ของผม ทั้งจอแถวสาม กับ Hdd box ต่อตรงหมด แต่มีสวิทช์คุม เดินทางไปเที่ยวไหน จอดรถลูกๆอยากดู ไม่ต้องเสียบกุญแจคา  สาธุ สาธุ
white_pjs
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 07:52:12 pm »

ถูกต้องเลยครับ ควรต่อมาจาก ACC  ครับ   ถ้ามาจากแบตจะมีไฟเข้าจอตลอดเวลา ไม่งั้นก็ต้องทำสวิตช์ปิดเปิดเพิ่มเข้าไปอีกตัว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับป๋าครับ  สาธุ

ความเห็นแรก .... คหสต. จากเหตผลก็กล่าวอ้าง
  1. ผมว่าไม่น่ามีผลอะไรนะครับ  POWER AMP ทั่ว ๆ ไปก็ต่อตรงที่ขั่ว + เลย  เพราะต้องการกระแสไฟมาจ่ายเต็มที่ เกิดความร้อนมาก เพราะเปิดเป็นเวลานาน ๆ คงไม่เปิดเพื่อฟัง 1 เพลงหรือ 2 เพลง 555
แต่ผมแนะนำให้ติดโช้ค (choke) จะมีลักษณะเป็นขดลวดหลาย ๆ ขด หรือ CaPasitor ด้วย  เพราะการต่อไปตรงในกลุ่มอิเล็กทรอนิกส์นี้มีขยะทางอิเล็คทรอนิกส์เยอะจะทำให้เกิดเสียงรบกวนและเกิด Nois
ของภาพและเสียงได้
   2. กระแสไฟช่วงสตาร์ท และเดินเครื่องยนต์มีอัตราที่ไม่สม่ำเสมอ เพื่อยืดอายุการใช้งานของจอด้วยครับ
   3. ผมไม่มั่นใจว่าจอภาพที่ใช้ มี Delay ในตัวเหมือน POWER AMP หรือเปล่า เพราะไฟจะครบวงจรก็ต่อเมื่อมีไฟคอนโทรลเข้ามาสั่งให้  Delay ทำงาน เพื่อนำไฟเข้าเลี้ยงวงจรหลัก จึงจะกินไฟ ทำให้ POWER AMP แม้ต่อตรงก็ไม่มีปัญหา แต่ผมว่ามาตรฐานของไฟฟ้าแรงดันต่ำ 5 - 24 V. เขาควรจะมีมาให้แล้วครับ ต่อตรงก็ไม่น่ามีปัญหาแต่อย่างใด   

ความเห็นที่ 2
  จะต่อผ่านสวิทย์ก็ได้ครับ เพราะจอภาพใช้กระแสไฟไม่มาก สายไฟขนาดทั่วไปก็ได้ ง่ายดีด้วยครับ  แต่ผมเป็นห่วงเรื่อง Load ของสวิทย์จะรับไหวหรือไม่ ต้องเพิ่มดีเลย์เพื่อตัดต่อหน้าคอนแทคช่วยลดโหลดของสวิทย์หรือไม่ เราเปิดนาน ๆ นะ ความบันเทิงพวกนี้ จะเกิดการสะสมความร้อนได้ครับ ไม่เหมือนของเล่นอื่น ๆ ที่เราต่อพ่วงกัน ทำงานหมดหน้าที่ก็หยุด 

เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ
จากเด็ก ปวช. ไฟฟ้า เมื่อหลาย 10 มาแล้ว แต่จบกฎหมาย 555       
ก็แสดงว่าถ้าผมต่อตรงโดยมีฟิวส์ก่อนเข้าจอเพดาน ก็ขาดแต่เพียงทำสวิตซ์เปิด/ปิด แค่นั้นนะครับ
งั้นถามนิดนะครับ สวิตซ์ที่ว่าใช้แบบ 2 ขา โดยตัดแล้วต่อสายเข้า-ออก ด้านไหนเข้า ด้านไหนออก ได้เลยอย่างนั้นถูกต้องหรือป่าวครับป๋า
อ่อ ขอถามอีกข้อนึงครับ แล้วถ้าผมจะใช้สวิตซ์ที่เป็น3 ขา ที่มีไฟโชว์ที่สวิตซ์ด้วยตอนเปิด จะต้องต่อไฟเข้าแบบไหนครับ

ขอบคุณป๋าอีกครั้งสำหรับข้อมูลนะครับป๋าครับ  สาธุ

ขอแจมด้วยคน ต่อตรงน่ะดีแล้ว เผื่ออยากดูจะได้ไม่ต้องเสียบกุญแจ แต่ควรมีสวิทช์เปิดปิด ไม่ควรจ่ายไฟแช่ไว้ตลอดเวลา
ของผม ทั้งจอแถวสาม กับ Hdd box ต่อตรงหมด แต่มีสวิทช์คุม เดินทางไปเที่ยวไหน จอดรถลูกๆอยากดู ไม่ต้องเสียบกุญแจคา  สาธุ สาธุ

ถ้าแบบนี้ของผมก็เพียงต่อเพิ่มสวิตซ์เข้าไปแค่นั้นเอง ของป๋าต่อสวิตซ์แบบไหน ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมอยากต่อสวิตซ์แบบ 3 ขา ที่มีไฟโชว์ตอนเปิดด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่แนะนำมากเลยครับป๋าครับ  สาธุ
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 09:31:52 pm »

ข้อ ง.ถืก ทุกข้อ like
GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 09:48:00 am »

ป๋าครับ  สวิทย์มีมากมายเหลือเกิน  เข้าออกข้างใหนก็ได้ครับ เพราะไฟเฟสเดียว + 12 V  แต่เอาขนาดที่มีคุณภาพดี ๆ หน่อยนะครับ
ส่วนแบบที่มีไฟติดก็เพิ่มแค่สาย - กราวร์เข้าไป 1 เส้นแค่นั้นครับ  บางจุดบางชนิดก็ไม่ต้องมี 3 ขา  เพราะอีกขาเวลาเราหมุนน้อตเข้ากับตัวถังรถส่วนที่่เป็นเหล็ก ก็ถือเป็นกราวในตัวก็มี
ให้ดูที่สัญลักษณ์ของสวิทย์ครับ  ถ้ามีรูปหน้าคอนแทค ก็ต่อไฟเข้าและออกได้เลยครับ  ส่วนจุดที่มีสัญลักษณ์ G หรือ N ก็เดินไปหาตัวถัง - ได้เลยครับ       
white_pjs
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 10:11:50 am »

ข้อ ง.ถืก ทุกข้อ like

u
 สาธุ

ป๋าครับ  สวิทย์มีมากมายเหลือเกิน  เข้าออกข้างใหนก็ได้ครับ เพราะไฟเฟสเดียว + 12 V  แต่เอาขนาดที่มีคุณภาพดี ๆ หน่อยนะครับ
ส่วนแบบที่มีไฟติดก็เพิ่มแค่สาย - กราวร์เข้าไป 1 เส้นแค่นั้นครับ  บางจุดบางชนิดก็ไม่ต้องมี 3 ขา  เพราะอีกขาเวลาเราหมุนน้อตเข้ากับตัวถังรถส่วนที่่เป็นเหล็ก ก็ถือเป็นกราวในตัวก็มี
ให้ดูที่สัญลักษณ์ของสวิทย์ครับ  ถ้ามีรูปหน้าคอนแทค ก็ต่อไฟเข้าและออกได้เลยครับ  ส่วนจุดที่มีสัญลักษณ์ G หรือ N ก็เดินไปหาตัวถัง - ได้เลยครับ       

ขอบคุณคร๊าบบบบบป๋าครับสำหรับข้อมูล  สาธุ
GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 03:45:57 pm »

เพิ่มเติมครับป๋า 
1. ถ้ามี 3 ขา ส่วนมากเป็นสวิทย์ 2 ทาง ครับ กดล่าง - ติด, กดบน - ติด ตรงกลาง - Off  หากมีหลอดไฟอยู่ในสวิทย์ เมื่อครบวงจร
กับ Load หลอดไฟจะติดเองครับ  ไม่ต้องใส่สายกราว หรือ N

2. ส่วนสวิทย์แบบทางเดียว จะมี 2 ขา เข้าและออกเส้นเดียวครับ  เมื่อครบวงจร กับ Load หลอดไฟจะติดเองครับ 

3. ส่วนประเภทที่ต้องต่อสายกราวเข้าหลอดไฟด้วยก็มี  เป็นประเภทเชื่อมต่อไฟที่ไม่เข้า Load  โดยตรง  จำเป็นจะต้องใช้ครับ ถ้าอยากเห็นไฟสแตนบาย  กลุ่มนี้ไม่ค่อยใช้ในรถครับ  ใช้กับ ตู้คอนโทล 

ดังนั้น กรณีของป๋า  ต่อเข้า LCD จอภาพเขาจะเป็น LOAD อยู่แล้ว ถ้าเป็นหลอดประเภทมีไฟ  อย่าต่อ กราว หรือ N เข้าไปนะครับ ได้เปลี่ยน ฟิวร์ใหม่แน่  ตูมมมมมม  555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2012, 03:51:02 pm โดย GUNT@NERY » บันทึกการเข้า
white_pjs
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 08:06:53 pm »

เพิ่มเติมครับป๋า 
1. ถ้ามี 3 ขา ส่วนมากเป็นสวิทย์ 2 ทาง ครับ กดล่าง - ติด, กดบน - ติด ตรงกลาง - Off  หากมีหลอดไฟอยู่ในสวิทย์ เมื่อครบวงจร
กับ Load หลอดไฟจะติดเองครับ  ไม่ต้องใส่สายกราว หรือ N

2. ส่วนสวิทย์แบบทางเดียว จะมี 2 ขา เข้าและออกเส้นเดียวครับ  เมื่อครบวงจร กับ Load หลอดไฟจะติดเองครับ 

3. ส่วนประเภทที่ต้องต่อสายกราวเข้าหลอดไฟด้วยก็มี  เป็นประเภทเชื่อมต่อไฟที่ไม่เข้า Load  โดยตรง  จำเป็นจะต้องใช้ครับ ถ้าอยากเห็นไฟสแตนบาย  กลุ่มนี้ไม่ค่อยใช้ในรถครับ  ใช้กับ ตู้คอนโทล 

ดังนั้น กรณีของป๋า  ต่อเข้า LCD จอภาพเขาจะเป็น LOAD อยู่แล้ว ถ้าเป็นหลอดประเภทมีไฟ  อย่าต่อ กราว หรือ N เข้าไปนะครับ ได้เปลี่ยน ฟิวร์ใหม่แน่  ตูมมมมมม  555

ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งนะครับป๋าครับ  สาธุ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์