Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โซนปักษ์ใต้ มีป๋าท่านใด อุด EGR บ้างหรือเปล่าครับ  (อ่าน 7547 ครั้ง)
wirun_film (เอ..ทุ่งสง)
Newbie
*

like: 3

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:10:00 pm »

อุด EGR  คืออะไร
EGR  การทำงาน  คือ   จะเอาไอเสียที่เผาไหม้แล้ว  มาปนกับอากาศที่จะเข้าไป
ยังห้องเผาไหม้    พูดง่ายๆว่าทานของเหลือเดน   ประมาณว่า   มาตราฐาน EURO 3
แบบแหกตา    แทนที่จะเป็น อากาศบริสุทธิ์   วิ่งเข้ากระบอกสูบให้มีการเผาไหม้
อย่างสมบูรณ์  แต่กลับมี CO, CO2,H   เข้ามาปนส่งผลให้    Oxigen(OX) ลดลง   
ทำให้การเผาไหม้ก็ไม่สมบูรณ์ , รถบางคันมีควันดำ ,รถวิ่งไม่ออก
และน้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพเร็ว  โดยรวมคือ  รถโทรมเร็วนั้นเองครับ

** อุด EGR  ผลที่ได้ **   
- ต้องการกำลังเต็มเม็ดเต็มหน่วย
- ต้องการลดควันดำ
- ต้องการประหยัดน้ำมัน
- อยากให้น้ำมันเครื่องสะอาด
- เครื่องหลวมช้า
- ยืดอายุของ มอเตอร์ EGR
credit : ป๋า june ครับ

คือผมเองอยากไปอุด อ่ะครับ แต่ไม่รู้ว่าทำที่ไหนใด้บ้างในโซนปักษ์ใต้ รบกวนหน่อยนะครับ ผมอยู่นครศรีธรรมราช
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 08:48:03 pm »

หวัดดีครับ ลองไปถามป๋าๆในห้อง นครศรีดูนะครับ  ตามลิงค์มาเลยครับ

แล้วเข้ามาคุยบ่อยๆนะครับ  อย่าลืมไปสมัคร สมาชิกลงทะเบียนนะครับ   

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=2716.0
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 08:54:48 pm »

นครไม่ทราบ
แต่หาดใหญ่น้าเม้งหน้าค่ายเสนา รับอุดอยู่ครับ

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
Pooh_PJS
Jr. Member
**

like: 16

PJS No.1515

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:01:39 pm »

นครไม่ทราบ
แต่หาดใหญ่น้าเม้งหน้าค่ายเสนา รับอุดอยู่ครับ

บังเอิญไปเจอป๋าเอกแจมกระทู้น้าเม้งอยู่ในเวปกิมหยง
ไม่ทราบว่าได้เข้าไปนั่งจับเข่าคุยกันกะน้าเม้งยังคับป๋าเอก good
เอกเอนกประสงค์ No.32
Hero Member

like: 19

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:03:41 pm »

ผมสั่งซื้อแผ่นอุดแล้วให้ศูนย์สุราษอุดให้คับ ค่าอุด 200

seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:22:36 pm »

นครไม่ทราบ

บังเอิญไปเจอป๋าเอกแจมกระทู้น้าเม้งอยู่ในเวปกิมหยง
ไม่ทราบว่าได้เข้าไปนั่งจับเข่าคุยกันกะน้าเม้งยังคับป๋าเอก good
ยังไม่ว่างเข้าไปเลยครับป๋า
แต่ดูแกใจดีครับ
ผมอยากอุดจังแต่ไม่ว่างไปเลยครับ
น้าเม้งแกคิวยาวเกิ๊น
ผมเองก็ออกจากบ้านนานไม่ได้ครับ

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
คนไร้สังกัด
Hero Member

like: 37

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 05:08:49 pm »

สั่งแผ่นอุดมาจากน้องปอง(กระทู้ซื้อขาย)อุดเองไม่ยาก ถ้าจุดเดียวขันน๊อต2ตัว /ถ้า2จุดขันน๊อต4ตัว  เชอะ Cheesy

เรื่องชาวบ้านกรูไม่ยุ่ง มุ่งแต่แต่งรถ (26/10/2555 11.00)
driller
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 08:16:05 pm »

นครอุดอู่จิ๋วก็ได้ครับ อยู่ซอยแม่อ่างทอง 1
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:51:24 am »

รับทราบและขอบคุณครับ
Peck-pjs
Jr. Member
**

like: 24

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:44:06 pm »

ผมอยู่นราธิวาสครับป๋า..
กำลังจะไปอุดพรุ่งนี้ ได้แผ่นอุดมาจากเพื่อนน่ะครับ
แล้วก็พากันไปอุดที่อู่เพื่อนอีกคนนึง
สรุปแล้ว..เพื่อนอนุเคราะห์ครับ
ค่าเสียหาย...กาแฟ 2 แก้ว ได้ผลยังงัยจะเข้ามาแชร์ประสบการณ์นะครับผม สาธุ

เพราะเราคือ ส่วนหนึ่งของกันและกัน...
Pooh_PJS
Jr. Member
**

like: 16

PJS No.1515

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:14:29 am »

กำลังจะไปอุดพรุ่งนี้ ได้แผ่นอุดมาจากเพื่อนน่ะครับ
แล้วก็พากันไปอุดที่อู่เพื่อนอีกคนนึง
สรุปแล้ว..เพื่อนอนุเคราะห์ครับ
ค่าเสียหาย...กาแฟ 2 แก้ว ได้ผลยังงัยจะเข้ามาแชร์ประสบการณ์นะครับผม สาธุ

เอาไปทำที่ร้านไหนครับป๋า  ตานีรึว่านราฯ  Smiley
aong_pk
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:41:55 am »

อุดเองได้เลยครับ ไม่ยากครับ

Peck-pjs
Jr. Member
**

like: 24

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:45:35 am »

อุดเองได้เลยครับ ไม่ยากครับ

เอาไปทำที่ร้านไหนครับป๋า  ตานีรึว่านราฯ  Smiley
ที่อู่เพื่อนแถวบ้านน่ะครับ ใช่แล้วครับป๋า จริงๆทำเองก็ได้ครับ ไม่ยาก ตัวอุดเค้าตัดมาตามบล๊อคของมันอยู่แล้วครับ....

เพราะเราคือ ส่วนหนึ่งของกันและกัน...
Parnthep-490-
Newbie
*

like: 1

เพื่อเธอทั้งสองสาว

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 01:30:12 am »

หวัดดีครับ อุดกันมาแล้วผลการใช้งานแตกต่างกันเยอะไหมครับ โดยสรุปคือเกิดผลดีกับรใช่ไหมครับ
คิดแล้วอยากอุดด้วยจัง

Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 01:33:28 pm »

อุดแล้วลื่นขึ้นเยอะ ป่าปานไปสอบถามที่ สมบุรณ์ท่อไอเสีย อยู่แถว ๆ  ร้าน ต. อะไหล่ทุ่งสง พอดีผมอุดที่นั่น แถมทะลวงแคช สะใจเวลาเหยียบได้ยินเทอร์โบชัดเจน
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์