Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดfront sony  (อ่าน 5412 ครั้ง)
Paje(ป๊ะเจ)
Jr. Member
**

like: 14

just keep swimming...

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 09:58:11 pm »

front sony ที่มากับ GLSนี่มันถอดยังไงครับ
ผมไม่มีกุญแจถอด(เหล็กเสียบ)ทำยังไงถึงถอดได้
ลองเอาเหล็กบางบางสอดเข้าไป ทำไงก็ไม่เข้าเลย
ป๋าท่านไหนเคยถอดช่วยแนะนำหน่อยครับ
นึกว่าหมูหมู เล่นเอาเหงื่อตก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 10:20:51 pm โดย Paje » บันทึกการเข้า
Paje(ป๊ะเจ)
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 07:48:51 pm »

สงสัยไม่มีใครถอดเอง  Sad
กรรมของเรา
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 08:52:59 am »

ของผมเป็น GT มันเป็น Alpine คงถอดไม่เหมือนกันน่ะครับ...
เดี๋ยวรอสักพัก รอท่านอื่นมาตอบครับ...

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
Neng OpenDream
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 11:08:07 am »

ผมใช้ GLS 4wd 2011 ไม่รู้ว่าตัวปีล่าสุดจะเหมือนกันมั้ยนะครับ ผมเคยถอดเองนานแล้วจำ step ได้คร่าวๆ ตามนี้ครับ
Front Sony ถูกยึดด้วยน็อตติดกับโครงรถเลยครับไม่ได้เป็นปลอกสวมเหมือน Alpine ที่ใช้ตัวแผ่นเหล็กถอดสอดเข้าไปแล้วสไลด์ดึงออกมาได้เลย
เพราะฉะนั้นต้องถอดหน้ากากชุดด้านหน้าแผงคุมแอร์ออกเพื่อจะได้เห็นตำแหน่งน็อตแล้วขันน็อตยึดออกครับ
- ถอดลิ้นชักเก็บของออกไปก่อนเลย + แผงนาฬิกากับกล่องเก็บของด้านบนด้วยนะครับ
- ถอดหน้ากากชุดควบคุมแอร์ออกครับ แต่ไม่ต้องดึงยกออกมาจนหมดทั้งชุดนะครับ แค่ดึงสลักยึดออกทุกจุดแล้วดึงออกให้มีระยะห่างเพื่อสามารถเอามือสอดเข้าไปขันน็อตยึด Front Sony ได้เป็นพอ

- การจะดึงชุดหน้ากากออกมาจะต้องปลด เส้นลวดอีก 2 จุดของชุดแอร์ คือ
- เส้นลวดที่ควบคุมการเลือกลม วนภายใน/ภายนอก (เป็นแกนโยก)
- เส้นลวดที่ควมคุมตำแหน่งลม (ลูกบิด) ลมออกด้านหน้า ออกที่เท้า...

โดยให้ลองก้มดูด้านหลังมองจากด้านลิ้นชักที่ถอดออกจะเห็นสายโยงจาก แกนโยกและลูกบิด ไปยังตำแหน่งชุดควบคุมทั้ง 2 ชุด ให้ปลดเส้นลวดออกเพื่อจะดึงหน้ากากออกไปได้ เพราะถ้าไม่ปลดเส้นลวดนี้หน้ากากจะดึงออกมาไม่ได้ครับ
- จุดสุดท้ายถ้าผมจำไม่ผิดมันจะติดชุดแผงไฟสองสว่างที่อยู่เหนือปลั๊กจุดบุหรี่ ให้เปิดแผงนี้ออกมาแล้วลองขยับๆ ดูครับ เพราะตอนที่ผมถอดหลังจากปลดลวด 2 เส้นแล้ว ดึงหน้ากากยังไงก็ไม่ออก เลยพยายามลองมองด้านหลังว่ามันติดอะไร รู้สึกจะติดชุดแสงสว่างนี้แหละครับ พอปลดออกหมดแล้วจะสามารถดึงหน้ากากออกมาได้ แต่ดึงออกมาแค่สามารถสอดมือเข้าไปขันน็อตยึด Front ก็พอไม่ต้องยกออกทั้งแผงครับ

ลองดูนะครับกว่าผมจะถอดได้ก็เหงื่อหยดเลย  Cheesy Cheesy Cheesy
* หมายเหตุ อย่าฝืนนะครับทุกจุดถอดได้หมดอาจถูกยึดด้วยกิ๊บล็อกหรือน็อตต้องค่อยๆ ดูดีๆ นะครับ ถ้าฝืนง้างมันรับรองหักแน่ๆ ครับ ต้องใจเย็นๆ นะครับ ผมก็ถอดเองแล้วติดตั้งอุปกรณ์เองไปหลายจุดแล้วละครับ GLS ได้ DIY เยอะครับแล้วจะติดใจ  red heart
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2012, 08:48:47 am โดย Neng OpenDream » บันทึกการเข้า
Paje(ป๊ะเจ)
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 01:58:37 pm »

โอ้โห step ละเีอียดมาเลยครับป๋า ยังงี้ค่อยใจชื้นหน่อย นี่ถ้าป๋าไม่มาบอกนะ ผมปล้ำงัดเป็นรอบที่สามแน่
เอ แต่ step แยะยังงี้อย่างน้อยต้องมีเวลาครึ่งวันขึ้นไป เดี๋ยวขอตั้งหลักวางแผนให้ดีก่อน 

ขอบคุณป๋ามากนะครับ สำหรับข้อมูลแน่นๆ  good
คงหาข้อมูลดีๆแบบนี้ไม่ได้ที่อื่่นแล้วนอกจากที่คลับนี้
gen
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 02:00:01 pm »

อยากจะลองถอดเปลื่ยนวิทยุเองเหมือนกัน แต่เห็นขั้นตอนแล้ว ผมใช้ของเดิมๆต่อไปดีกว่าครับ กลัวตัวเองถอดแล้วใส่กลับไม่เหมือนเดิม  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 02:01:35 pm โดย gen » บันทึกการเข้า
pukavanat
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 11:02:00 am »

ของผมเป็น GT มันเป็น Alpine คงถอดไม่เหมือนกันน่ะครับ...
เดี๋ยวรอสักพัก รอท่านอื่นมาตอบครับ...

GT Alpine ถอดอย่างไรครับป๋าช่วยบอกวิธีหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 11:34:44 am »

GT Alpine ถอดอย่างไรครับป๋าช่วยบอกวิธีหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
ป๋า  ถอดหน้าปัดออกมา  แล้วใช้เหล็กที่เขาแถมมาอยู่ในถุงพลาสติก เสียบเข้าข้าง ๆ แล้วดึงออกครับ  ง่ายแม่เหลา 555
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์