Languages
หน้า: 1 2 3 4 5 [6]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถพลิก ใครเคยมีประสพการณ์ ท้ายปัดขณะเข้าโค้งบ้างครับ  (อ่าน 24811 ครั้ง)
NaZi
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 08:51:43 pm »

เส้นทางบ้านผมเลยครับ(แพร่-น่าน) ถนนเส้นนี้มีหลายโค้งที่ไม่รับแรงเหวี่ยงครับ คนที่ไม่ได้วิ่งบ่อยๆ อาจมีเสียวครับ(ตัวผมเองด้วย) ทาง2เลน สวนกัน
ใช้ความเร็วให้เหมาะสมครับก่อนเข้า ช้าไว้ก่อนดีกว่า ยิ่งช่วงนี้มีข่าว น้ำยางพาราหกตามพื้นถนน อันตรายมากครับตอนน้ำค้างลงเช้ามืด ขับระวังนะครับ
ไ่ม่ใช่แค่ปาเราครับ แต่มีทุกยี่ห้อแหละครับ ถ้ามีฝนโปรยนิดๆ ข้างทางจะมีรถไปกองอยู่ตลอด ยอดนิยมเห็นพี่โก้ อะเยอะ(เพราะคนใช้เยอะ)

ปล ผมเคยทำเวลาดีที่สุด 45 นาที ครับ เส้นนี้ จากแพร่ไปบ้านผม 85 โล แต่นั่นขับฟอร์ดเรนเจอร์ ล่างหนึบๆ และรีบมาก แต่ตอนนี้ ไม่เอาแล้วครับ รถมันเยอะขึ้นทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2013, 08:55:15 pm โดย NaZi » บันทึกการเข้า
Pon76
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:51:45 am »

ตอนนี้ฝึก drift บนถนนกรวดเอาแบบเบาเบา. ซ้อมไว้บ้างเพราะไม่เคยใช้รถขับหลังยกสูงมาก่อนเพื่อเกิดเหตุฉุกเฉิน
ผมใช้ปาเจโร 4wd 2011  ผบ. เคยบอกให้สอนใช้เกียรจิ๋วบ้าง  ผมเลือกสอนให้ใช้4h (full time). ใช้ง่ายเข้าใจ
ง่าย. ใช้ตอนฝนตกได้เลย วิ่งอยู่ฝนตก เบาความเร็วลงต่ำประมาณ 80 ดันเกียรจิ๋วขึ้น 1ล็อค ดูไฟโชว์ครบ4ล้อจบ
  แต่ผมก็ไม่รู้ว่า4h จะมีหลุดโค้งไหม. ยังไงก็ต้องระวังรถเราไม่มี vsc ไว้้ช่วยเวลาเหยียบเกิน limit รถ
มีไหมครับที่ใช้ fulltime 4wd แล้วยังลื่นไถล ตอนเข้าโค้ง
Pon76
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 05:14:31 pm »

ผมเคยชับเชฟ แคปติวา เวลาออกตัวเหมือนรถมันอื้อพอเติมคันเร่งอีกนิดรถมันพุ่งไม่เป็นธรรมชาติของการขับขี่เลย
สอบถามหน่อยครับ แคปติวา เป็นดีเชลหรือเปล่า ถ้าใช่แสดงว่าจากรอบเดินเบาถึงรอบที่ให้แรงบิดสูงสุดของดีเชล
เราต้องระวังการเติมคันเร่งใช่ไหมครับ  รถเก๋งเบนซิลน่าจะรู้สึกเรียบกว่า.
หน้า: 1 2 3 4 5 [6]   ขึ้นบน
  พิมพ์