Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครมราบบ้างว่า น้ำยาล้างรถที่แพงๆ ผลิตจากอะไร  (อ่าน 12703 ครั้ง)
Tong
Jr. Member
**

like: 13

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 04:57:21 pm »

สงสัยมานานแล้วว่า ทำไมราคาสูงจัง ยี่ห้อที่ขึ้น ยี่ห้อว่าตัว "M" ขนาด 2- 3 ลิตร ราคา 7 - 8 พันบาท.
บางยี่ห้อกลางๆ 2 ลิตร ก็ พันอัพ....
ล่างๆหน่อย ก็ เกือบพันหรือพันต้นๆ
มีป๋าท่านใด มี Idea สามารถ ทำเองได้ไหม ( อย่าบอกนะว่า ใช้น้ำยาล้างจาน หรือ แชมพู )

เชิญชวน ให้เลิกสูบบุหรี่ โดยใช้ บุหรี่ไฟฟ้าแทนครับ
boyd Unlimited 167
Jr. Member
**

like: 4

รู้จักพอและแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 07:50:24 pm »

ถ้าป๋าสงสัยไปweb นี้เลยครับ
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php ตอนนี้ในบ้านิรายังไม่ค่อยมีกระทู้ด้านนี้ครับ  Smiley

ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลกมีวิถีเป็นธรรมดา
panda-bmw
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 07:50:11 pm »

น้ำยาล้างรถผมไม่ค่อย ใส่ใจเท่าไร  ขอฟองเยอ่ะๆๆๆ พอ ชันไล  ยาสระผมได้หมด  ใส่ใจหลังจากนั้นลงดินน้ำมัน  กลบรอย  เครื่อบเงา  ทั้งหมด ผมใช่เมกไกวร์
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 08:05:30 pm »

น้ำยาล้างรถผมไม่ค่อย ใส่ใจเท่าไร  ขอฟองเยอ่ะๆๆๆ พอ ชันไล  ยาสระผมได้หมด  ใส่ใจหลังจากนั้นลงดินน้ำมัน  กลบรอย  เครื่อบเงา  ทั้งหมด ผมใช่เมกไกวร์
ป๋าครับรบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ พอดีเพิ่งเริ่มหาความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ถ้าเราใช้พวกซันไลมันจะมีผลกับ wax ที่เราลงไว้หรือเปล่าครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลกมีวิถีเป็นธรรมดา
Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 08:23:39 pm »

ราคา มาจากคุณภาพ+ค่าการตลาดครับป๋า(บางยี่ห้อ ถูกค่าการตลาดเยอะมากครับ)

ส่วนผสมหลักๆ เด๋วมาชี้แจงจร้า ขอไปทานข้าวแป๊ปนะค๊าบ red heart

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 09:58:36 pm »

ราคา มาจากคุณภาพ+ค่าการตลาดครับป๋า(บางยี่ห้อ ถูกค่าการตลาดเยอะมากครับ)

ส่วนผสมหลักๆ เด๋วมาชี้แจงจร้า ขอไปทานข้าวแป๊ปนะค๊าบ red heart

มานั่งรอแล้วครับ  ยอดเยี่ยม อิ่มไวๆนะครับป๋าโจ้  Smiley

PingZ
Newbie
*

like: 6

No.1100

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:01:02 pm »

ป๋าครับรบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ พอดีเพิ่งเริ่มหาความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ถ้าเราใช้พวกซันไลมันจะมีผลกับ wax ที่เราลงไว้หรือเปล่าครับ

ซันไลมีความเป็นกรด ทำให้เกิดความตึงผิวสูง สังเกตได้จากล้างเสร็จ ลูบทีดังเอี๊ยดดด  ไม่เหมาะกับการล้างสีรถครับ ถ้าใช้ล้างรถที่ลงwaxมา คงหลุดหมดเกลี้ยงครับ

ใช้น้ำยาล้างรถดีที่สุดครับ   เน้นถูกๆ ยี่ห้อไททัน ตามห้างทั่วไปใช้ดีเหมือนกันครับ  
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:27:32 pm »

มาแหย่ให้ตื่นเต้นอีกแล้วป๋าโจ้ อยากรู้ครับผม  Cheesy
Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 11:14:35 pm »

มาแว๊ววววจร้า red heart

ส่วนประกอบหลัก
-ฟอง...ได้มาจาก...ผงฟอง/103
-เนื้อ...ได้มาจาก N70/N28
-ความข้น...ได้มาจาก เกลือ/สารทำข้น
-ความเงางาม...ได้มาจาก สารเคลือบสี(ซึ่งไม่ใช่*WAX*เด็ดขาด)ราคากิโลกรัมละ *****เป็นหมื่นครับ

ทีนี้ เรามาดูกันครับว่า ราคาแพงจากอะไร ถูกเพราะอะไร

แพงเพราะยี่ห้อดัง(ติดตลาด)..สารประกอบหลักสมราคาเพราะ เป็นฟู้ดเกรด มีสารเคลือบสีเข้มข้น ใช้สารทำข้น(ไม่ใช้เกลือ)

ถูกเพราะ(โนเนม)..สารประกอบหลักอาจดีหรือไม่ดีขึ้นอยู่กับการตลาดของแบรนท์นั้นๆครับ

...ถ้าเปรียบเทียบกับน้ำยาเคลือบเงาสี...ยี่ห้อดังๆแพงๆ ก็จะมีส่วนผสมของ *ยูคานูบาแวค*เข้มข้นครับ
...และราคาที่ถูกของแบรนท์อื่นๆ ส่วนผสมของยูคานูบาแวค ก็จะลดอัตราส่วนผสมกันลงไปตามราคาครับ

*อันนี้ยังไม่พูดถึงบางยี่ห้อ ที่ใช้สารเบนซิน เป็นองค์ประกอบ การผลิตน้ำยาเคลือบสีครับ*

*******ทีนี้มาดูกันครับว่า แชมพูอะไรที่เหมาะกับรถที่เรารักครับ********

ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ ที่ไม่มีสารซักล้าง และไม่มีโซเดียมคาร์บอเนต(เกลือ) เป็นส่วนผสมครับ
ใช้ได้หมดครับ ดูที่ฉลากของผลิตภัณฑ์นั้นๆครับ ชัดเจนที่สุดครับ

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 11:22:59 pm »

-ความข้น...ได้มาจาก เกลือ/สารทำข้น
-ความเงางาม...ได้มาจาก สารเคลือบสี(ซึ่งไม่ใช่*WAX*เด็ดขาด)ราคากิโลกรัมละ *****เป็นหมื่นครับ

ทีนี้ เรามาดูกันครับว่า ราคาแพงจากอะไร ถูกเพราะอะไร

แพงเพราะยี่ห้อดัง(ติดตลาด)..สารประกอบหลักสมราคาเพราะ เป็นฟู้ดเกรด มีสารเคลือบสีเข้มข้น ใช้สารทำข้น(ไม่ใช้เกลือ)

ถูกเพราะ(โนเนม)..สารประกอบหลักอาจดีหรือไม่ดีขึ้นอยู่กับการตลาดของแบรนท์นั้นๆครับ

...ถ้าเปรียบเทียบกับน้ำยาเคลือบเงาสี...ยี่ห้อดังๆแพงๆ ก็จะมีส่วนผสมของ *ยูคานูบาแวค*เข้มข้นครับ
...และราคาที่ถูกของแบรนท์อื่นๆ ส่วนผสมของยูคานูบาแวค ก็จะลดอัตราส่วนผสมกันลงไปตามราคาครับ

*อันนี้ยังไม่พูดถึงบางยี่ห้อ ที่ใช้สารเบนซิน เป็นองค์ประกอบ การผลิตน้ำยาเคลือบสีครับ*

*******ทีนี้มาดูกันครับว่า แชมพูอะไรที่เหมาะกับรถที่เรารักครับ********

ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ ที่ไม่มีสารซักล้าง และไม่มีโซเดียมคาร์บอเนต(เกลือ) เป็นส่วนผสมครับ
ใช้ได้หมดครับ ดูที่ฉลากของผลิตภัณฑ์นั้นๆครับ ชัดเจนที่สุดครับ

จัด Like ไปหนึ่งที่ให้ป๋าโจ้  good good good
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 11:23:24 pm »

ขอความรู้เรื่องการเคลือบต่อได้ป่าวครับ  Cheesy

Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 11:27:34 pm »

ขอความรู้เรื่องการเคลือบต่อได้ป่าวครับ  Cheesy
อ้าวมีแล้ว http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=4465.0 แต่ยังไม่กระจ่างครับ  Cheesy

COLDFiRE
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 02:56:36 am »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ จัดให้ 1  like ครับ
MoCoOLz
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 02:39:27 pm »

เอาแบบเข้าใจง่ายๆ รู้ไว้แค่ว่าน้ำยาล้างรถมี2ประเภท

ประเภทแรกล้างแบบสะอาด แบบมีค่าเบสสูงๆ ชนิดที่ว่าล้างคราบโคลน ขี้นก คราบน้ำต่างๆออก แต่จะล้างแว๊ก น้ำยาเคลือบสีที่เราลงไว้กับรถออกหมดเหมือนกัน

แต่ถ้า รถไม่เครอะมาก ก็มีอีกตัว

เป็นแบบ PH balance nature คือมีค่า PH เป็นกลาง ไม่ทำลายชั้นแว๊ก ชั้นเคลือบสีที่เราลงไว้ก่อนหน้า ล้างไปสักพักรถจะไม่ลื่นเหมือนตอนลงแว๊กใหม่ๆแต่หน้าแว๊กจะอยู่ครบ แต่ถ้ารถเปื้อนโคลนเยอะๆก็เอาไม่ออกหมดจรดเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 02:50:17 pm โดย MoCoOLz » บันทึกการเข้า
MoCoOLz
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 02:47:17 pm »

ไตรตัน ขวดละ50ก็หรูแล้ว ล้างทีซะใจเลย +ส่วนตัวมีเครื่องแรงดัน +Foam lance เครื่องฉีดโฟมอยู่แล้ว ฉีดทีรถเป็นสีขาวทั้งคัน

เด่วได้รถแล้วจะ Review ให้ดู

ลืมบอกไปว่า ไตรตั้น ถ้าจะเอาฟองเยอะๆต้องใส่น้ำยาเยอะอยู่เหมือนกัน

แต่ถ้าน้ำยามีเกรดทั้งหลาย แค่1ฝาเดียว ก็ฟองเยอะแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 02:51:25 pm โดย MoCoOLz » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์