Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหาเรื่องล้อหลังปัดเวลาขึ้นเขาค่ะ  (อ่าน 6056 ครั้ง)
Moo_A
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 01:09:03 am »

สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะ   อยากรบกวนถามสาเหตุที่ทำให้ล้อหลังปัดเวลาขึ้นเขาค่ะ ใช้ 2.5 VG turbo 2 WD ซื้อปีที่แล้วค่ะ เส้นทางปาย เกิดเหตุการณ์สองครั้งแล้วค่ะ
ครั้งแรก ขึ้นเขาใช้เกียร์ D ความเร็วประมาณ 60 เป็นช่วงที่มีเลี้ยวซ้ายและก็เลี้ยวขวาต่อกันค่ะ อยู่ดีๆพอเลี้ยวขวา รถมันเกิดเหมือนล้อหลังมันลื่น แล้วมันก็ปัดแต่ไม่หมุนนะคะ
เพราะพยายามควบคุมพวงมาลัยไว้ แต่ก็ไปหยุดเอาตรงที่กั้นทาง (ถ้าเลยไปก็เขาอ่ะค่ะ  Sad) แต่สภาพอากาศตอนนั้นฝนตกปรอยๆ ก็เข้าใจว่าอาจจะเพราะถนนลื่น และหมุนพวงมาลัยเร็วไปรึเปล่า ครั้งแรกก็ไม้ได้ติดใจอะไรมาก แต่ออกงงๆว่าเกิดขึ้นได้ยังไง
ครั้งที่สอง เป็นทางขึ้นเขาเหมือนกันแต่ชันน้อยกว่าครั้งแรก สภาพอากาศเหมือนกันคือถนนเปียก แต่เรามีประสบการณ์จากครั้งแรกแล้ว ก็เลยใช้ +/- และก็ขับช้าๆค่ะ ทีนี้ก็มีเลี้ยวซ้ายและเลี้ยวขวาต่อกัน (ครั้งนี้คิดว่าไม่น่าเกิดขึ้นอีก เพราะเราป้องกันอย่างดี แต่ขอบอกตรงๆนะคะว่าไม่ค่อยมั่นใจเหมือนกัน เพราะครั้งแรกยังจำได้ดี) แล้วมันก็เกิดขึ้นเหมือนเดิม
แต่ครั้งนี้ลื่นน้อยกว่าครั้งแรกเพราะขับช้าค่ะ พอสองครั้งแล้วก็เริ่มสงสัยว่าเพราะอะไร เพราะครั้งนี้ขับค่อนข้างช้าแล้ว

ก็เลยมาขอรบกวนพี่ๆ เพื่อขอความรู้ในการขับเพื่อไม่ให้เกิดขึ้นอีกค่ะ เพราะยังคงต้องขับมาปายบ่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2012, 01:12:44 am โดย Moo_A » บันทึกการเข้า
nortirut
Jr. Member
**

like: 14

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 01:23:08 am »

เป็นเพราะถนนมันลื่นนะครับ  แล้วเครื่องน้องปาเราแรงบิดเยอะ  ทำให้ล้อปัด ไถลได้ครับ   
ถ้าให้ดีก็ขับให้ช้าลงหน่อยครับ  หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนยางจาก245 เป็น265ดูครับ อาจจะช่วยได้นิดหน่อยครับ
 ถ้าอยากเพิ่มอีกนิด ลองใส่ลิมิตเต็ทสลิปเฟืองท้ายหลังเพิ่มดูก็ได้  ก็จะช่วยได้อีกหน่อย เวลาล้อปัดแล้วจะช่วยให้อีกล้อไม่หมุนฟรีครับ

ของผมแค่ถนนเปียก ผมติดไฟแดง แล้วออกตัวเลี้ยวขวา ล้อปัดตูดส่ายไปส่ายมา 3 รอบ แต่ไม่เป็นไรเพราะแค่ออกตัวอยู่  เพราะแรงบิดรถมันเยอะครับ
bbenz
ขับให้ไกล ไปให้ถึง เดี๋ยวรถเก่าซะก่อน
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 02:16:44 am »

ผมเคยปรึกษาช่าง (ผมอยู่เชียงใหม่ วิ่งแม่ริมประจำ)  ระหว่าง ขึ้นเขาทางทางโค้ง ตอนที่เราเบรคจะทำให้ยางเบีียวผสมกับถนนลื่นจะทำให้เกิดการสะบัดท้ายครับ
วิธีแก้ไขที่ผมทำก็คือควบคุมความเร็ว ระหว่างเข้าโค้ง ขึ้นเขา ให้พอเราคุมรถได้ ไม่แตะเบรคครับ หรือแตะเบรคเล็กน้อยในระหว่างเข้าโค้ง

บทความให้ความรู้เกี่ยวกับเสื้อผ้าแฟชั่นการแต่งตัว การแต่งหน้า เครื่องสำอาง  บทความดีๆเรื่อง เสื้อผ้าแฟชั่น
Moo_A
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 09:00:54 am »

ขอบคุณค่ะ คุณ nortirut คุณ bbenz

ขอรบกวนถามอีกนิดนะคะ ว่าถ้าเปลี่ยนเป็น 4WD จะช่วยได้มั้ยคะ
nortirut
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 09:12:01 am »

ขอบคุณค่ะ คุณ nortirut คุณ bbenz

ขอรบกวนถามอีกนิดนะคะ ว่าถ้าเปลี่ยนเป็น 4WD จะช่วยได้มั้ยคะ
ช่วยได้ดีมากเลยครับ จะช่วยเรื่องการยึดเกาะถนนดีขึ้นมากกกกกก ยิ่ง+กับยางหน้ากว้างขึ้นแล้วยิ่งดีขึ้นไปอีก อิอิ
ส่วนใหญ่เวลาฝนตก ถนนเปียก ขับขึ้น-ลงเขา เค้าจะใช้ 4WD เพื่อความปลอดภัยกันครับ
ปล.แต่ป๋ม ขับ2 ฮือๆๆๆ...เศร้า
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 09:29:49 am »

จะ 4WD ก็ดีกว่า 2WD แน่นอน แต่มันก็ต้องเปลี่ยนคัน
เรารู้รถเรา แล้วระวังดีกว่าครับ โอกาสที่จะเจอสภาพแบบนั้น
ก็มีบ้าง เปลี่ยนยางก็เห็นด้วยครับ
Moo_A
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:08:51 am »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ งั้นลองเปลี่ยนยางก่อนดีกว่า เพราะหน้าหนาวต้องขึ้นลงปายบ่อย ไม่ทราบว่าพอจะรู้จักร้านเปลี่ยนยางดีๆที่เชียงใหม่บ้างมั้ยคะ   Smiley พอดีตอนนี้อยู่ที่ปาย เผื่อจะได้ลงไปเปลี่ยนที่เชียงใหม่ค่ะ
Vapex
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:28:14 am »

ถ้าเคยขับรถเก๋ง หรือรถพวกขับหน้ามาก่อน พอเปลี่ยนมาเป็นขับหลัง ดีเซลด้วย อย่างที่ปาบนบอกว่าแรงบิดเยอะขึ้น ฉะนั้นเวลาถนนลื่น ให้เบาเท้าลงครับ ไม่งั้นจะเจออาการที่เจอปาปายเจออะครับ
Moo_A
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:51:40 am »

เห็นเพื่อนบอกเปลี่ยนแมคเป็น 20 จะช่วยได้มั้ยคะ
nortirut
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:39:59 pm »

ผมว่าขอบขนาดไหนก็ไม่เกี่ยวนะครับ  เอาแค่ว่าหน้ากว้างยางให้กว้างขึ้น มีผิวสัมผัสถนนมากขึ้นก็พอครับ ถ้าจะใช้ขอบ20 ก็มี265 กับ285ไปเลย  แต่ยางก็ยิ่งแพงขึ้นไปอีก
เปลี่ยนของเดิมขอบ16 หรือ 17 ให้หน้ายางกว้างขึ้นก็พอครับ จาก245 เป็น 265 ก็จะประหยัดเงินในกระเป๋าขึ้นครับ แล้วถ้าไม่ได้ลุยอะไรมาก ก็หาดอกที่รีดน้ำดีดีก็ได้ครับ 

แต่ให้ได้ผลดีที่สุด ก็ขับขี่อย่างระมัดระวังครับ รู้สภาพรถ สภาพคน ว่าสามารถขับได้ถึงขนาดไหน เราก็อย่าให้มันเกินนั้น  ตอนขึ้นเขาถ้าเราไปเหยียบคันเร่งลึกมาก แรงบิดเยอะมันก็จะกระชากทำให้ล้อปัดๆได้ครับ  ลองค่อยๆเหยียบไล่ความเร็วเอาครับ 
เหยียบทางตรงเหยียบได้  แต่ถ้าทางโค้ง ค่อยเหยียบจะดีกว่านะครับ
Moo_A
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 01:54:20 pm »

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ Smiley
Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 02:11:49 pm »

มันเกิดจากแรงบิดเครื่องยนต์ส่งผ่านมายังล้อ  3.2 GT ของผมก็เป็นครับ ออกตัวไฟแดงเลี้ยวขวาเคยหมุน 360 มาแล้ว  ทุกวันนี้ ถ้าเข้าโค้งหรือเลี้ยวผมจะไม่กดคันเร่งลึก ค่อยๆเลี้ยง แต่ถ้าล้อตรงๆ ไม่มีปัญหาครับ ลองเปลี่ยนยางยี่ห้อดีๆดูก่อน
กล้องแดง
Founder
Full Member

like: 20

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 04:41:29 am »

dueler มันลื่นครับ เปลี่ยนยางเบอร์เดิมยังได้เลย แต่ให้ชัวร์ก็เพิ่มหน้าเหมือนที่ป๋าๆ เค้าว่ากันครับ
Pajero_MUDA
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 08:43:30 am »

ตามประสบการณ์ยังไม่เคยเจออาการที่ว่ามาเลยครับ สำหรับคิดปัญหาน่าจะอยู่ที่ยังไม่ชิน และรู้จังหวะในการขับมากกว่านะครับ ปกติผมเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว เวลาเข้าโค้งชอบมาก 
โจ..คร้าบบ..^_^
Jr. Member
**

like: 6

ID 0308

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 08:49:20 am »

ถ้าเคยขับรถเก๋ง หรือรถพวกขับหน้ามาก่อน พอเปลี่ยนมาเป็นขับหลัง ดีเซลด้วย อย่างที่ปาบนบอกว่าแรงบิดเยอะขึ้น ฉะนั้นเวลาถนนลื่น ให้เบาเท้าลงครับ ไม่งั้นจะเจออาการที่เจอปาปายเจออะครับ
คำตอบนี้แหละครับดีที่สุดเลย....เจอที่เดียวกับ จขกท.เลยครับ ผมก็ต้องผ่อนเท้าลงเหมือนกัน

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์