Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รอยหยดน้ำมันที่พื้น  (อ่าน 4658 ครั้ง)
xenogear
Full Member

like: 18

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 08:39:16 pm »

ใช้รถมาจะ 4 เดือนแล้วครับ วิ่งไป เกือบ 9 พันกิโล เพิ่งสังเกตเห็นรอยน้ำมันหยดที่พื้น ตอนแรกคิดว่าเป็นน้ำแอร์ เลยลองเอานิ้วจิ้มดู มันคล้ายน้ำมันครับ สีจะดำๆ หน่อย น่าจะเป็นน้ำมันเครื่องอ่ะครับ พรุ่งนี้จะเอารถเข้าศูนย์เช็คดูครับ เพิ่งใช้มาไม่กี่เดือนเอง มีปัญหาซะแล้ว เซ็งอีกแล้วเรารถใหม่ป้ายแดงแท้ ถ้าเป็นรถมือสองจะไม่เครียดขนาดนี้เลย เฮอ... ทนไม่ได้ ทนไม่ได้ อ่อ....จะถามป๋าๆ ว่า เอารถไปเข้าศูนย์ที่เราไม่ได้ออกรถได้ไหม เผื่อในกรณีที่เราอาจจะต้องเคลมอะไหล่จะมีปัญหาหรือเปล่า
lek.sri No. 0979
Jr. Member
**

like: 11

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:21:08 pm »

เข้าได้ทุกศูนย์แหละครับแต่คุณภาพไม่เท่ากันทุกศูนย์นะขอบอก  Wink Wink Wink
kanapot
Jr. Member
**

like: 5

ID : 666

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:24:02 pm »

อาการนี้ผมก็เจอครับ ยางที่อยู่ด้านใน OIL  COOLER สีส้มๆ ยางมันบวม เลยทำให้น้ำมันเครื่องซึมออกมาครับ ตอนนี้เคลมตัว OIL  COOLER  ทั้งชุดใหม่เปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ ปกติดีแล้วครับ
ตามกระทู้นี้ครับ http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=4607.0

Pajero Sport MY12 Brown Edition
30 December 2011
xenogear
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:34:23 pm »

เข้าได้ทุกศูนย์แหละครับแต่คุณภาพไม่เท่ากันทุกศูนย์นะขอบอก  Wink Wink Wink
ศูนย์ NKC รัตนาธิเบศร์ ok ไหมครับ ผมอยู่บางใหญ่ครับ มีป๋าท่านใดใช้บริการบ้างครับ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 07:44:13 am »

เสียใจด้วยแท้ๆครับ มันเป็นยังไงซะจริงๆนี่ ปาเจโร่  Shocked Shocked Shocked Shocked
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:11:23 am »

ศูนย์ NKC รัตนาธิเบศร์ ok ไหมครับ ผมอยู่บางใหญ่ครับ มีป๋าท่านใดใช้บริการบ้างครับ
ศูนย์นี้ก็okครับ แต่ผมเคยเครมเรื่องแกนพวงมาลัยดัง เขาเงียบ!ไปเฉยๆ เลยไปเข้าที่auto cityเขาเครมให้เลย สงสัยหัวหน้าช่างที่นี่รับความรู้สึกได้ไวกว่า อิอิ แต่อย่างอื่นNKCก็okหมดครับ

xenogear
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:17:57 am »

เมื่อเช้าวันนี้เอารถเข้าเช็คที่ศูนย์ NKC รัตนาธิเบศร์แล้วครับ เรื่องน้ำมันหยดที่พื้น เอาเรื่องการบริการก่อนนะครับ พนักงานรับรถที่หน้าลานไม่มี เหมือนที่ศูนย์โตโยต้าเอกนิมิตไทยที่อยู่ใกล้ๆ กัน (คันเก่าใช้ Vios ครับ ใช้บริการศูนย์นี้เป็นประจำ) หรือว่าผมมาเช้าไป ไปถึงศูนย์ประมาณ 8 โมงกว่าครับ (ที่ศูนย์โตโยต้าผมไปถึง 7 โมงครึ่ง ก็มีพนักงานรับรถแล้วนะครับ) ไม่เป็นไรไม่ซีเรียสขนาดนั้น เราคงมาเช้าไป ก็เลยเดินเข้าไปในศูนย์ยืนรออยู่สักพักก็ไม่มีใครมาสอบถามต้องเดินเข้าไปเแจ้งพนักงานเอง ว่ามาเช็ตรอยน้ำมันหยด ก็ไม่เป็นไรแจ้งเองก็ได้ ดูๆ แล้วพนักงานยังน้อยอยู่ คงมาเช้าไปอีกแหล่ะ แต่เพราะความที่มาเช้าไป ก็เลยได้เอารถเข้าเช็คเลย อ่อ....บอกพนักงานให้เช็คน้ำมันเฟืองท้ายให้ด้วย กลัวว่าจะขาดเหมือนป๋าๆ ในนี้ พอเอารถขึ้นเช็คก็เลยเดินเข้าไปดู น้ำมันเฟืองท้ายขาดจริงๆ ด้วย ช่างบอกว่าขาดนิดหน่อย เติมให้แล้ว ส่วนเรื่องน้ำมันหยด ช่างบอกว่าเป็นรอยน้ำมันที่เกิดจากการถ่ายคราวที่แล้ว ตอน 1000 โล แล้วเปืื้อนตามชิ้นส่วนต่างๆ แล้วมันหยดลงมา แต่ผมสงสัยว่าหลังจาก 1000 โล ที่ถ่ายน้ำมันมาจนถึงนะตอนนี้ เกือบ 9000 โล น้ำมันที่ค้างอยู่มันไม่หมดสักที่เลยเหรอ ทำไมมันยังหยดอยู่ ช่างบอกว่าเช็คแล้วไม่มีรอยรั่วตรงไหน เดี๋ยวเอาน้ำมันก๊าซล้างออกให้แล้วลองใช้ดูว่ายังมีรอยหยดอีกไหม ถ้ามีให้เข้ามาเช็คอีกที อืม.....เอาอย่างนั้นก็ได้ ก็ต้องรอดูกันไป พอตอนรับรถคืน พนักงานเริ่มเยอะแล้ว ก็ดูแลลูกค้าดีครับ พนักงานสุภาพดี แต่สังเกตุพนักงานผู้หญิงคนนึง ดูแล้วยังวัยรุ่นอยู่ ไม่ยิ้มเลยครับ ไม่รู้ทะเลาะกับแฟนมาหรือเปล่า หรือเราจะคิดไปเอง haha แต่ก็ไม่เกี่ยวกับเรา เพราะเราไม่ได้ติดต่อกับคนนี้ โดยรวมการบริการผมให้ 8 เต็ม 10 ครับ ยังไม่ได้เจอปัญหาใหญ่ ก็เลยไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงต่อ ส่วนเรื่องน้ำมันหยดก็ต้องสังเกตุกันต่อไป
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:23:04 am »

มีเปลี่ยนถ่ายน้ำมันที่ 1000 โลด้วยเหรอครับ เอ..น้ำมันอะไรอะครับหรือว่าสั่งให้เปลี่ยนครับ
xenogear
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:37:01 am »

มีเปลี่ยนถ่ายน้ำมันที่ 1000 โลด้วยเหรอครับ เอ..น้ำมันอะไรอะครับหรือว่าสั่งให้เปลี่ยนครับ
น้ำมันเครื่องนี่แหล่ะครับ ก็ตอนที่เอาเช็ค 1000 โล โทรไปนัด ก็ถามพนักงาน confirm แล้วว่าไม่มีค่าใช้จ่ายใช่ไหม เพราะไม่ได้มีการเปลี่ยนอะไร (ตอนใช้คันเก่า Vios ก็ไม่ได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องนะครับ) อ่อ....ผมออกรถกับศูนย์ ไทยยานยนต์มิตซู บางแค ครับ เช็ค 1000 โล ก็เลยเช็คที่นี่ก่อน พอไปถึงศูนย์ตามนัด พนักงานรับรถแจ้งว่ามีถ่ายน้ำมันเครื่องด้วย อ้าว...งงเลย ก็เช็คแล้วบอกว่าไม่ต้องถ่ายนี่นา พนักงานบอกว่า ถ้าเป็นเครื่องดีเซลไม่ต้องถ่ายครับ ของผมเป็นเครื่องเบนซินครับ ต้องถ่าย เออ.....ถ่ายก็ถ่ายครับ ค่าใช้จ่าย 1,400 กว่า ถ้าจำไม่ผิดครับ
kanapot
Jr. Member
**

like: 5

ID : 666

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:41:57 am »

คันผมก็ซึมหลังจากเช็ค 1000 โลและเปลี่ยนน้ำเครื่องด้วยนี่แหละครับ ก็เลยได้เปลี่ยน Oil Cooler ครับ

Pajero Sport MY12 Brown Edition
30 December 2011
xenogear
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:45:31 am »

คันผมก็ซึมหลังจากเช็ค 1000 โลและเปลี่ยนน้ำเครื่องด้วยนี่แหละครับ ก็เลยได้เปลี่ยน Oil Cooler ครับ
ภาวนา....ขออย่าให้เป็นเหมือนป๋าเลยครับ.... รถใหม่ป้ายแดงแท้ๆ
sdps
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 12:20:40 pm »

ท่าทางถ้ารถไม่มีปัญหา ก็ไม่ใช่ปาเจโรของแท้  ฮือๆๆ ฮือๆๆ  แต่หวังว่าเป็นตามที่ช่างแจ้งนะครับ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 11:37:31 am »

ฟังแล้วเศร้า...ขออย่าเจอเลย Shocked Shocked Shocked
xenogear
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 05:04:46 pm »

ผมก็ยังสงสัยว่าถ้ามันเป็นน้ำมันที่ค้างตามชิ้นส่วนต่างจากการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องคราวก่อน แล้วทำไม่ช่างเค้าไม่ทำความสะอาดให้หมดตั้งแต่แรก ไม่เข้าใจ เฮอ...เฮอ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์