Languages
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นแบบระบบล็อกประตูอัตโนมัติเมื่อผู้ขับขี่เหยียบเบรค  (อ่าน 62920 ครั้ง)
Sanfever
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 02:51:40 pm »

likeให้ครับ ติดตามผลงาน และรอลอกการบ้านครับ Cheesy

หมื่นทางตันยังมีทางหนึ่ง...ให้ออกเสมอ
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 07:29:24 pm »

อาจารย์ ซีครับ  ผมไปหามาเจอใน web ของ ABT  http://www.abg.co.th/guide/mishu.html 
ใช้สวิทช์ 2 ทาง กด ติด ปล่อยดับ

เซ็นทรัลล๊อคขึ้น  ใช้สัญญาณไฟ - ไปต่อ สายสี น้ำเงิน          ที่หลังแผงฟิวล์ใหญ่
   เซ็นทรัลล๊อคลง  ใช้สัญญาณไฟ - ไปต่อ สายสี เขียว            ที่หลังแผงฟิวล์ใหญ่

like  ลองดูครับ เผื่อมีประโยชน์

good good like
patomtanakul No.1073
Newbie
*

like: 2

ปาน้ำตาล...หวานเจี๊ยบ..ID.1073

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 04:11:58 pm »

ไม่ทราบว่าต่อไปสำเร็จหรือยัง ผมมีข้อเสนอแนะบางอย่างครับ ถ้าไม่มีประโยชน์ก็ขออภัย
     ในระบบเซนทรัลล็อค ว่าถึงรถญี่ปุ่นก่อนแล้วก้น สัญญาณที่จะทำการล็อครถ จะต้องกระตุ้นเป็นพัลซ์ลบ หมายถึงถ้าต่อลงกราวด์ วงจรล็อคจะจ่ายไฟไปยังมอเตอร์ให้ทำงาน แต่ไม่ได้จ่ายไฟไปตลอดเวลาครับ จ่ายเพียงชั่วระยะเวลาหนึ่งเท่านั้นเช่น 1 วินาที แล้ววงจรจะหยุดจ่าย ไม่งั้นถ้าจ่ายตลอดเวลามอเตอร์จะดึงปุ่มล็อคเอาไว้ตลอด และมอเตอร์จะไม่หมุนต่อเพราะสุดทางแล้ว ในที่สุดก็จะไหม้ เพราะจ่ายไฟแต่ไม่มีระยะให้หมุน เค้าเลยต้องออกแบบให้ จ่ายไฟแค่ชั่วระยะเวลาหนึ่ง-สั้นๆ  ถ้าเคยซ่อมวงจร จะมีสายอินพุต 2 เส้น คือ Lock กับ Unlock สายควบคุมทั้งสองเส้นนี้ ถ้าต้องการให้เซนทรัลล็อคทำงาน ต้องต่อลงกราวด์ แต่ไม่ใช่ลงตลอดเวลา เช่นถ้าเอาเส้น Lock ลงกราวด์เพื่อให้ล็อค แล้วไม่ปลดออก เมื่อต้องการปลดล็อค คือ เอาเส้น Unlock ลงกราวด์ จะไม่ทำงาน คือไม่สามารถปลดล็อคประตูได้ พูดง่ายๆ เซนทรัลล็อคจะไม่เด้ง ไม่แน่ใจว่าปาเจโร จะเป็นแบบนี้หรือเปล่า แต่ที่เคยซ่อมมาทั้งหมด-รถญี่ปุ่น จะใช้ลักษณะนี้ทั้งหมด เพราะดูจากคลิปแล้ว ไฟที่จะไปกระตุ้นให้เซนทรัลล็อคของรถ ติดตลอด เหมือนส่งไฟไปตลอดเวลา จะปลดล็อคไม่ได้ ไฟที่จะส่งไปควบคุมต้องเป็น พัลซ์ คือจ่ายแปปนึงแล้วหยุดจ่าย
     ถ้าอยากได้แบบเหยียบเบรคแล้วล็อคประตู จะช่วยคิดวงจรให้
สาธุ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ คลิปที่แสดงเป็นตัวทดลองครับ ผมขาดโค็ดของสายไฟ lock กับ unlock ถ้ารู้โค็ดสายไฟแล้ว ลำดับต่อไปคงใช้ออสซิลโลสโคปวัดสัญญาณทั้งสอง เพื่อวัดคุณลักษณะของสัญญาณว่าเป็น logic หรือ trig
ส่วนชุดควบคุมคงออกแบบไม่ยาก DIY ตัวนี้อาจต้องใช้เวลานิดนึงครับ เพราะใกล้เปิดเทอมมีงานเข้า 
ตามมา  like ให้กับทั้งสองท่านครับ 
ขอชื่นชมในไมตรีที่ดีเยี่ยม...ความรู้เปี่ยมก็แบ่งปันกันเสมอ...จะติดขัดปัญหาใดหากได้เจอ....ป๋าป๋าแก้ได้เสมอมิเปลี่ยนแปลง....เป็นกำลังใจให้ไอเดียดีดีทุกท่านครับ good good good
chart124
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 11:57:42 pm »

like like like thank thank thank
Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:38:33 am »

จะกด likeให้ทุกวันเลยค๊าบป๋าซีค๊าบ สุดยอดเลยจร้า red heart

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:50:01 am »

จะกด likeให้ทุกวันเลยค๊าบป๋าซีค๊าบ สุดยอดเลยจร้า red heart
ขอบคุณมากจร้า....ผมก็ต้องเรียนรู้อะไรหลายๆอย่างจากป๋าโจ้เหมือนกัน
ตอนนี้เริ่มออกแบบแล้ว ได้แผ่นวงจรเสร็จ ก็ประกอบอุปกรณ์ แล้วทดลองเป็นลำดับต่อไป

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
Leef
Newbie
*

like: 3

ID NO.1174 น้องปา Cocoa

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 07:39:41 am »

สุดยอดมากเลยครับ  like like like  haha

thammanoon
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:07:05 pm »

like red heart สู้ๆ ครับ
mangpong
Newbie
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:05:40 am »

สุดยอดมากครับท่าน จะติดตามผลงานต่อไป ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม
ekkawut126
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 05:00:15 pm »

ผมทำมาแล้วครับป๋าๆโดยใช้มอเตอร์เซนทรัลล็อคเพิ่ม1ตัวครับโดยจะสั่งให้ล็อคเมื่อเข้าเกียร์Dปลดล็อคเกียร์Pครับถ้าสนใจลองเข้าไปดูได้ครับในไทรทัลคลับครับhttp://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=40646
jnawin
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 05:55:23 pm »

ผมทำมาแล้วครับป๋าๆโดยใช้มอเตอร์เซนทรัลล็อคเพิ่ม1ตัวครับโดยจะสั่งให้ล็อคเมื่อเข้าเกียร์Dปลดล็อคเกียร์Pครับถ้าสนใจลองเข้าไปดูได้ครับในไทรทัลคลับครับhttp://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=40646

yes!! อยากได้วิธีทำครับป๋า รบกวนด้วยคร้าบบ  สาธุ  สาธุ  ยอดเยี่ยม [email protected] ครับ (ขอการต่อสายไฟด้วยนะครับ ไม่ค่อยถนัดเรื่องวงจรครับ เดี๋ยวงานงอก  Cheesy)
Boss นิลกาญจน์
Jr. Member
**

like: 16

ปาเก็บตะวัน

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 06:22:40 pm »

like like  red heart ขอบคุณคร้าบป๋า
Titandtuka no.15
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:57:36 am »

แวะมา  like   red heart
T FAMILY
ป๊าตี๋ แม่ตา น้องต้นหอม น้องต้นกล้า
Sr. Member

like: 29

YNWA [ปาขาวประจวบ ID:NO 0561]

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 01:10:32 pm »

+1  like like like like like like

เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าว สับปะรด สวยสด หาด เขา ถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
prona prachin
Newbie
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 04:23:02 pm »

like like like
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์