Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนไฟหรี่เป็นหลอด SMD LED ถูกหาว่าติดไฟซีนอน  (อ่าน 9652 ครั้ง)
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 09:52:17 pm »

ของผม 13 smd led เม็ดใหญ่ สีขาว อมฟ้านืดๆ  big smile

คือรถผมเปลี่ยนไฟหรี่เป็นหลอด SMD LED แล้ววันนี้ไปบ้านลุง โดนคนแถวบ้านลุงว่า "ไม่ชอบรถที่ติดไฟแบบนี้เลย!" (เขาไม่รู้ว่าผมเป็นหลานของลุงผม)
คือผมจะบอกว่ามีชาวบ้านบางคน เขาเหมาว่า ไฟรถถ้าไม่ใช่เหลืองอำพัน(ไฟรถทั่วๆไป) ก็เหมาว่าเป็นพวกติดไฟซีนอนเอาเปรียบชาวบ้านหมดอะครับ  ฮือๆๆ
ผมละเซ็งเลย พอลุงมาบอก ผมนี่อยากไปอธิบาย(ด่า) ว่านี่มันไฟ LED เองนะไม่ได้สว่างจ้าอะไรเลย ถ้าเปิดแต่ไฟหรี่นี่ส่องถนนแทบไม่เห็น แต่แค่ไฟแสงสีแบบนี้มันไวกับตาคนเราเท่านั้นเอง  อ๋าย!!!!!
ถ้าจะด่าไปด่าพวกติดไฟซีนอนที่สว่างเกินความจำเป็นโน้น(เอาเปรียบชาวบ้าน)

ไม่มีอะไรแค่อึดอัด ขอระบาย  yes!!

wangpk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:05:57 pm »

ไฟซีนอน ก็โอเคนะครับ ไม่ใช่ไม่ดี เลือกค่า k ต่ำๆหน่อย อย่าให้สูงกว่า 6000k  จะออกโทนสีเหลืองหน่อยๆ  ตอนฝนตกก็มองชัด  เเละไม่เเยงตา
บางคนพอพูดถึงไฟซีนอน ก็นึกถึงเเต่เเสงสีขาว ออกฟ้าๆ  เเต่ความจริงไม่ใช่ อยู่ที่เราเลือกใช้นะครับ
birdyman
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:18:35 pm »

ไฟซีนอน ก็โอเคนะครับ ไม่ใช่ไม่ดี เลือกค่า k ต่ำๆหน่อย อย่าให้สูงกว่า 6000k  จะออกโทนสีเหลืองหน่อยๆ  ตอนฝนตกก็มองชัด  เเละไม่เเยงตา
บางคนพอพูดถึงไฟซีนอน ก็นึกถึงเเต่เเสงสีขาว ออกฟ้าๆ  เเต่ความจริงไม่ใช่ อยู่ที่เราเลือกใช้นะครับ
ถ้าเลือกค่า k แบบพอประมาณก็okครับ ไม่แยงตาชาวบ้าน ผมก็อยากติดเหมือนกัน แต่ดันถูกหาว่าติดแบบที่ค่าkสูงๆแบบสีขาวๆ ก็เขาไม่รู้อะนะจะไปว่าเขาก็ไม่ได้ ผมละเซ็ง  โอ๊ยมึน
ผมไปอ่านมา http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/V3793028/V3793028.html เขาบอกว่า "ค่า K ที่เหมาะสมที่สุดนั้นคือ 4100-5500 เท่านั้น" ไม่รู้ว่าอันไหนคือค่าเหมาะสมสุด

jamis (ป๊อบ)
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:40:56 pm »

4-5000K จะออกขาวอมเหลืองครับ ตอนแรกผมกะว่าจะติดประมาณนี้ แต่พอมาดูแล้วสีมันไม่เหมือนกับไฟหรี่ ก็เลยมติด 6000K ออกขาวอมฟ้า ถ้ามากกว่า 6000 ผมว่ามันฟ้าเกินไปครับ มันไม่เหมาะกับใช้งานจริงครับ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:48:29 pm »

ของผม 13 smd led เม็ดใหญ่ สีขาว อมฟ้านืดๆ  big smile

คือรถผมเปลี่ยนไฟหรี่เป็นหลอด SMD LED แล้ววันนี้ไปบ้านลุง โดนคนแถวบ้านลุงว่า "ไม่ชอบรถที่ติดไฟแบบนี้เลย!" (เขาไม่รู้ว่าผมเป็นหลานของลุงผม)
คือผมจะบอกว่ามีชาวบ้านบางคน เขาเหมาว่า ไฟรถถ้าไม่ใช่เหลืองอำพัน(ไฟรถทั่วๆไป) ก็เหมาว่าเป็นพวกติดไฟซีนอนเอาเปรียบชาวบ้านหมดอะครับ  ฮือๆๆ
ผมละเซ็งเลย พอลุงมาบอก ผมนี่อยากไปอธิบาย(ด่า) ว่านี่มันไฟ LED เองนะไม่ได้สว่างจ้าอะไรเลย ถ้าเปิดแต่ไฟหรี่นี่ส่องถนนแทบไม่เห็น แต่แค่ไฟแสงสีแบบนี้มันไวกับตาคนเราเท่านั้นเอง  อ๋าย!!!!!
ถ้าจะด่าไปด่าพวกติดไฟซีนอนที่สว่างเกินความจำเป็นโน้น(เอาเปรียบชาวบ้าน)

ไม่มีอะไรแค่อึดอัด ขอระบาย  yes!!
ต้องอธิบายเลยครับ ไม่งั้นคาใจครับ.... Angry Angry Angry Angry
wangpk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:51:31 pm »

4-5000K จะออกขาวอมเหลืองครับ ตอนแรกผมกะว่าจะติดประมาณนี้ แต่พอมาดูแล้วสีมันไม่เหมือนกับไฟหรี่ ก็เลยมติด 6000K ออกขาวอมฟ้า ถ้ามากกว่า 6000 ผมว่ามันฟ้าเกินไปครับ มันไม่เหมาะกับใช้งานจริงครับ

setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 08:22:47 am »

แสงไฟของรถที่เปลี่ยนxenonเอง ที่ทำให้รบกวนสายตา เกิดจากโคมไฟไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ใช้กับหลอดxenon เนื่องจากขนาดไส้หลอด(burner)ของhalogenและxenon มีขนาดไม่เท่ากัน ทำให้การหักเหของแสงเปลี่ยน บางมุมแสงจะสะท้อนสูงขึ้นทำให้แสงแยงตา และค่าความสว่าง(lumen)ของxenonสูงกว่ามากทำให้เกิดแสงจ้า(spot) ค่าK(kelvin)เป็นอุณหภูมิของสี  โดยทั่วไปอุณหภูมิสีของหลอดไฟแบ่งเป็น warmwhite, coolwhite, daylight, white-->
 - wramwhite 2700-3500K แสงออกเหลืองส้ม-เหลืองนวล,
 - coolwhite 4000k แสงขาวนวล,
 - daylight 5000-6500Kแสงขาวฟ้า 
 - whiteก็มากกว่า 6500K -10,000K แสงจะออกฟ้ามากกว่าขาว

หลอดที่มีแกสภายในค่าKต่ำจะมีค่าความสว่าง(lumen)มากกว่าค่าKสูง ตรงข้ามกับLEDที่Kต่ำแสงน้อยกว่าKสูงครับ สมมุติว่าเราใช้หลอดไฟหน้าที่มีค่าKสูงๆ(ความสว่างก็น้อย) แสงจะมีเสปคตรัมของแสงสีขาวมากดั้งน้้นเมื่อส่องลงบนพื้นถนนคอนกรีตที่ออกสีขาวๆแสงจากหลอดไฟหน้าจะถูกสีขาวของคอนกรีตดูดกลืนไม่สะท้อนกลับมาเข้าตาเรา ทำให้เรารู้สึกว่ามองไม่ค่อยเห็น เช่นเดียวกันเวลาฝนตกก็จะมองไม่ค่อยเห็นถนน เห็นแต่น้ำฝนขาวโพนไปหมด  ดังนี้ไฟถนนจึงยังแสงสีเหลืองอยู่ครับ เพื่อความปลอดภัย Smiley

We love PajeroSport
<=INDY=>
Jr. Member
**

like: 5

PJS:362 ณ.จรัญ18

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 05:51:57 pm »

แล้วถ้ารุ่นที่ติดซีนอนมาให้แล้วจะโดนว่าไหมเนีํยะ 

- CHRISTIAN 145 -
wangpk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 06:08:30 pm »

แล้วถ้ารุ่นที่ติดซีนอนมาให้แล้วจะโดนว่าไหมเนีํยะ  

ซีนอนที่ติดรถมาจากโรงงาน  ถ้าสเปคไม่เกินกฎหมายกำหนด ไม่มีปัญหาครับ เท่าที่ทราบมาจะมีระบบ ปรับเเสงส่ว่างตามสภาวะเเวดล้อมด้วย
birdyman
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 12:36:31 am »

ซีนอนที่ติดรถมาจากโรงงาน  ถ้าสเปคไม่เกินกฎหมายกำหนด ไม่มีปัญหาครับ เท่าที่ทราบมาจะมีระบบ ปรับเเสงส่ว่างตามสภาวะเเวดล้อมด้วย
like  like  like  like  like  like  like

Tama_man
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:51:26 pm »

สังเกตุเวลาขับรถเก๋งสวนกับน้องปาไฟจะไม่ค่อยแยงตาเหมือนกับรุ่นอื่นครับ ไม่เหมือน city กับ jazz ขับสวนทีอยาก... ผมว่าน่าจะอยู่ที่การปรับมุมก้มเงยของไฟด้วยละมั้ง ส่วนเจ้าของกระทู้ถ้ามั่นใจว่าใส่แล้วไม่รบกวนใครใส่มันโลดครับ อย่าไปแคร์สื่อ
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 09:09:21 pm »

โคมน้องน้องปาเราเป็นแบบ projector จึงไม่มีปัญหาแสงแยงตารถคันอื่นที่วิ่งสวนครับ เวลาขับสวนกับน้องปาเวลากลางคืน ถึงแม้จะเป็นรถเก๋งซึ่งเตี้ยกว่ามากก็รู้สึกว่าแสงในโคม pajero ไม่จ้าเลย ไม่รบกวนสายตา
birdyman
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:36:34 pm »

สังเกตุเวลาขับรถเก๋งสวนกับน้องปาไฟจะไม่ค่อยแยงตาเหมือนกับรุ่นอื่นครับ ไม่เหมือน city กับ jazz ขับสวนทีอยาก... ผมว่าน่าจะอยู่ที่การปรับมุมก้มเงยของไฟด้วยละมั้ง ส่วนเจ้าของกระทู้ถ้ามั่นใจว่าใส่แล้วไม่รบกวนใครใส่มันโลดครับ อย่าไปแคร์สื่อ
เขายืนคุยกับเพื่อนบ้านอยู่ข้างทางตอนผมขับผ่านในหมู่บ้านอะคับ นี่แค่ LED ไฟหรี่นะ นี่ถ้าเขาเห็นซีนอนของจริง 10000K ขึ้นไปนี่ คงหัวใจวายตายแน่  เชอะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์