Languages
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการกระพือของรถป๋าท่านใหนเปลี่ยนเพลากลางแล้วหายบ้างครับ  (อ่าน 26950 ครั้ง)
heewgoe
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 11:54:16 am »

อาการกระพือของรถป๋าท่านใหนเปลี่ยนเพลากลางแล้วหายบ้างครับ หรือมีป๋าท่านใดแก้โดยการถ่วงเพลาได้ผลอย่างไรเล่าสู่กันฟังด้วยครับ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 06:36:14 pm »

ของผมก็กระพือครับ จะเป็นช่วงซักประมาณ 80-100ประมาณนี้ครับ คือค่อยๆเหยีบยคันเร่งแล้วมันก็กระพือ แต่ช่วงหลังมานี่ไม่ค่อยได้ขับช้าๆครับ โดยเปลี่ยนแปลงวิธีการขับแนวสไตล์สปอร์ทขึ้น มันก็เลยไม่ค่อยเจอปัญหาแล้วครับ... Shocked Shocked Shocked Shocked
BANK
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 11:24:10 pm »

ของผมเปลี่ยนเเล้วหายไปพักนีง เป็นอีก เดิม กระพือที่ 80-100  เขยิบมา ที่ 120-130  สงสัยต้องมีเพลา ซัก ห้าอัน เกียรละเพลาไปเลย ไม่สั่นเเน่ 55++
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 09:17:48 am »

จะทำไง ๆๆๆๆๆๆๆ Wink Wink Wink Wink Wink
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 02:30:19 pm »

Mark PJS ID 0302
รับเหมาก่อสร้าง อาคารพาณิชย์ หอพัก บ้าน โรงงาน โกดัง
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 12:55:21 pm »

ของผมเปลี่ยนแล้วครับ หาย !!!!  จากช่วงความเร็วเดิม ( 110 ) มาเป็นที่ความเร็วใหม่ (150-160)

กำลังจะไปเครมอีกรอบครับ ไม่ไหว ตอนเร่งแซงนี่สั่นไปทั้งคัน ช่วงนี้งดแซดครับ
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 10:44:55 pm »

ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายผมว่าหน้าจะลองเอาเพลากลางไปถ่วงใหม่นะครับเพลาก็เหมือนล้อรถถ่วงไม่ดีก็สั่นครับ ผมเคยใช้รถกระบะวางเครื่อง J-BO เกียร์ออโต้วางมาใหม่ๆเพลาสั่นเหมือนกันครับอาการคือพอเหยีอบคันเร่งออกตัวก็สั่นพรืดๆ ตกใจพอออกตัวไปแล้วก็หายไปสั่นอีกทีตอนวิ่งเร็วแต่จำไม่ใด้ว่าความเร็วเท่าใหล่ครับตอนแรกนึกว่าต่อเพลากลางมาไม่ตรงแต่มันไม่ใช่ครับโรงกลึงเค้าต่อมาตรงแล้วแต่เค้าไม่ใด้ถ่วงเพลามาให้ครับตอนแรกไม่รู้จะทำยังใงแล้วครับกะขับแม่งไปยั่งงี้หละวะแต่พอไปนั่งปรับทุกกับเพื่อนที่ทำอู่สิบล้อเค้าแนะนำว่าให้ถ่วงเพลากลางเค้ารู้จักร้านเดี๋ยวเขาพาไปผมไม่รู้จะทำยังใงแล้วเอ้าไปก็ไปครับ ไปถึงช่างก็ถอดเพลาออกมาทั้งยวงเลยครับแล้วเอาไปขึ้นแท่นถ่วงครับผมเองเกิดมาก็เพิ่งเคยเห็นแท่นถ่วงเพลานี่แหละครับ มันจะคล้ายๆแท่นกลึงครับแต่จะมีเกจวัดว่าเพลาสั่นหรือไม่สั่นครับเพลาผมสั่นยังกะเจ้าเข้า smile..นึกในใจหาเจอแล้วโว๊ยผมเห็นช่างเวลาเขาถ่วงเขาตัดเหล็กแผ่นขนาด นิ้วxนิ้ว หนาประมาร 2 มิลแปะใว้ที่เพลาแล้วเอาพาสเทปพันใว้แล้วลองหมุนดูถ้าสั่นอยู่ก็ขยับเหล็กแผ่นหาไปเรื่อยๆครับพอใด้ที่แล้วจึงเชื่อมติดกันเพลาครับแล้วใส่กลับเข้าไปที่รถแล้วไปลองขับสรุปว่าหายสนิดครับรถคันนี้ทุกวันนี้ผมก็ยังใช้อยู่เลยใช้เยอะกว่า น้องปาอีกครับมันประหยัดดีเพราะติดแก๊สครับ ถ้าสนใจอยากจะลองถ่วงดูก็บอกใด้นะครับเดี๋ยวจะพาไปครับ ผมว่าสำหรับคนที่เบื่อจะเครมแล้วน่าจะลองวิธีนี้ดูนะครับไม่เสียหลายครับ (จากประสบการณ์ที่เคยเจอกับตัวเองมาเลยเอามาเล่าสู่กันฟังครับ)เผื่อจะเป็นทางออกให้กับ สมาชิก ชาวปาเจโร่ ใด้ครับ ค่าใช้จ่ายไม่น่าจะเกิน2-3พันไม่แน่ใจเพราะไปทำมานานแล้วครับ (ควรมิควรก็ลองพิจรนากันดูนะครับ) สาธุ
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 10:59:48 pm »

ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายผมว่าหน้าจะลองเอาเพลากลางไปถ่วงใหม่นะครับเพลาก็เหมือนล้อรถถ่วงไม่ดีก็สั่นครับ ผมเคยใช้รถกระบะวางเครื่อง J-BO เกียร์ออโต้วางมาใหม่ๆเพลาสั่นเหมือนกันครับอาการคือพอเหยีอบคันเร่งออกตัวก็สั่นพรืดๆ ตกใจพอออกตัวไปแล้วก็หายไปสั่นอีกทีตอนวิ่งเร็วแต่จำไม่ใด้ว่าความเร็วเท่าใหล่ครับตอนแรกนึกว่าต่อเพลากลางมาไม่ตรงแต่มันไม่ใช่ครับโรงกลึงเค้าต่อมาตรงแล้วแต่เค้าไม่ใด้ถ่วงเพลามาให้ครับตอนแรกไม่รู้จะทำยังใงแล้วครับกะขับแม่งไปยั่งงี้หละวะแต่พอไปนั่งปรับทุกกับเพื่อนที่ทำอู่สิบล้อเค้าแนะนำว่าให้ถ่วงเพลากลางเค้ารู้จักร้านเดี๋ยวเขาพาไปผมไม่รู้จะทำยังใงแล้วเอ้าไปก็ไปครับ ไปถึงช่างก็ถอดเพลาออกมาทั้งยวงเลยครับแล้วเอาไปขึ้นแท่นถ่วงครับผมเองเกิดมาก็เพิ่งเคยเห็นแท่นถ่วงเพลานี่แหละครับ มันจะคล้ายๆแท่นกลึงครับแต่จะมีเกจวัดว่าเพลาสั่นหรือไม่สั่นครับเพลาผมสั่นยังกะเจ้าเข้า smile..นึกในใจหาเจอแล้วโว๊ยผมเห็นช่างเวลาเขาถ่วงเขาตัดเหล็กแผ่นขนาด นิ้วxนิ้ว หนาประมาร 2 มิลแปะใว้ที่เพลาแล้วเอาพาสเทปพันใว้แล้วลองหมุนดูถ้าสั่นอยู่ก็ขยับเหล็กแผ่นหาไปเรื่อยๆครับพอใด้ที่แล้วจึงเชื่อมติดกันเพลาครับแล้วใส่กลับเข้าไปที่รถแล้วไปลองขับสรุปว่าหายสนิดครับรถคันนี้ทุกวันนี้ผมก็ยังใช้อยู่เลยใช้เยอะกว่า น้องปาอีกครับมันประหยัดดีเพราะติดแก๊สครับ ถ้าสนใจอยากจะลองถ่วงดูก็บอกใด้นะครับเดี๋ยวจะพาไปครับ ผมว่าสำหรับคนที่เบื่อจะเครมแล้วน่าจะลองวิธีนี้ดูนะครับไม่เสียหลายครับ (จากประสบการณ์ที่เคยเจอกับตัวเองมาเลยเอามาเล่าสู่กันฟังครับ)เผื่อจะเป็นทางออกให้กับ สมาชิก ชาวปาเจโร่ ใด้ครับ ค่าใช้จ่ายไม่น่าจะเกิน2-3พันไม่แน่ใจเพราะไปทำมานานแล้วครับ (ควรมิควรก็ลองพิจรนากันดูนะครับ) สาธุรบกวนข
รบกวนขอเบอร์โทรด้วยครับ จะลองถ่วงดูครับ คิดว่าเครมแล้วคงไม่หาย ขอบคุณครับ
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:28:42 am »

เงียบ........................................
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:43:34 am »

hi สาธุมาแล้วจ้าไม่ใด้เงียบหายไปใหนครับพึ่งเข้ามาดูเมื่อตะกี้ครับ 081-8583765 (แสบ) hi
PAJERO2554
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 11:03:06 am »

ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายผมว่าหน้าจะลองเอาเพลากลางไปถ่วงใหม่นะครับเพลาก็เหมือนล้อรถถ่วงไม่ดีก็สั่นครับ ผมเคยใช้รถกระบะวางเครื่อง J-BO เกียร์ออโต้วางมาใหม่ๆเพลาสั่นเหมือนกันครับอาการคือพอเหยีอบคันเร่งออกตัวก็สั่นพรืดๆ ตกใจพอออกตัวไปแล้วก็หายไปสั่นอีกทีตอนวิ่งเร็วแต่จำไม่ใด้ว่าความเร็วเท่าใหล่ครับตอนแรกนึกว่าต่อเพลากลางมาไม่ตรงแต่มันไม่ใช่ครับโรงกลึงเค้าต่อมาตรงแล้วแต่เค้าไม่ใด้ถ่วงเพลามาให้ครับตอนแรกไม่รู้จะทำยังใงแล้วครับกะขับแม่งไปยั่งงี้หละวะแต่พอไปนั่งปรับทุกกับเพื่อนที่ทำอู่สิบล้อเค้าแนะนำว่าให้ถ่วงเพลากลางเค้ารู้จักร้านเดี๋ยวเขาพาไปผมไม่รู้จะทำยังใงแล้วเอ้าไปก็ไปครับ ไปถึงช่างก็ถอดเพลาออกมาทั้งยวงเลยครับแล้วเอาไปขึ้นแท่นถ่วงครับผมเองเกิดมาก็เพิ่งเคยเห็นแท่นถ่วงเพลานี่แหละครับ มันจะคล้ายๆแท่นกลึงครับแต่จะมีเกจวัดว่าเพลาสั่นหรือไม่สั่นครับเพลาผมสั่นยังกะเจ้าเข้า smile..นึกในใจหาเจอแล้วโว๊ยผมเห็นช่างเวลาเขาถ่วงเขาตัดเหล็กแผ่นขนาด นิ้วxนิ้ว หนาประมาร 2 มิลแปะใว้ที่เพลาแล้วเอาพาสเทปพันใว้แล้วลองหมุนดูถ้าสั่นอยู่ก็ขยับเหล็กแผ่นหาไปเรื่อยๆครับพอใด้ที่แล้วจึงเชื่อมติดกันเพลาครับแล้วใส่กลับเข้าไปที่รถแล้วไปลองขับสรุปว่าหายสนิดครับรถคันนี้ทุกวันนี้ผมก็ยังใช้อยู่เลยใช้เยอะกว่า น้องปาอีกครับมันประหยัดดีเพราะติดแก๊สครับ ถ้าสนใจอยากจะลองถ่วงดูก็บอกใด้นะครับเดี๋ยวจะพาไปครับ ผมว่าสำหรับคนที่เบื่อจะเครมแล้วน่าจะลองวิธีนี้ดูนะครับไม่เสียหลายครับ (จากประสบการณ์ที่เคยเจอกับตัวเองมาเลยเอามาเล่าสู่กันฟังครับ)เผื่อจะเป็นทางออกให้กับ สมาชิก ชาวปาเจโร่ ใด้ครับ ค่าใช้จ่ายไม่น่าจะเกิน2-3พันไม่แน่ใจเพราะไปทำมานานแล้วครับ (ควรมิควรก็ลองพิจรนากันดูนะครับ) สาธุ

เเถวโซนภาคใต้มีเเบบนี้บ้างไหมครับ
รับเหมาก่อสร้าง อาคารพาณิชย์ หอพัก บ้าน โรงงาน โกดัง
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 03:00:30 pm »

แจ้งปัญหาคร้าบ  สือเนื่องผมเครมเพลากลางไปเมื่อ ครั้งที่แล้ว 

ปรากฏว่ากลับมาเป็นที่ความเร็วอื่น (150)  วันนี้มีเวลาเลยเอารถไปเช็คระยะ 30000 โลมา เลยให้ศูนย์เช็คเรื่องเพลากลางอีกรอบ

ศูนย์บอก ที่ 150 เป็นความเร็วที่มากเกินไป ไม่สามารถทำเรื่องเครมได้ ต้องรอทางศูนย์โทรไปสอบถามอาจารย์ของมิตซู ก่อน

กำแท้ๆ  ทางศูนย์เลยนัดเอาเข้าไปเช็คอีกทีวันอังคารหน้า เพื่อนำรถเข้าไปรื้อ  ฮือๆๆ  เพื่อหาสาเหตุอีกที  เอาแล้วไง มิตซูจอมลีลา

อีกอย่าง ผมให้เค้าเปิดดูน้ำมันเฟืองท้าย ปรากฏขาดจริงๆนะครับ  เลยให้เค้าเติมเข้าไปใหม่  เด๋ว 40000 โลค่อยเข้าไปถ่ายอีกรอบ

Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:40:44 pm »

hi สาธุมาแล้วจ้าไม่ใด้เงียบหายไปใหนครับพึ่งเข้ามาดูเมื่อตะกี้ครับ 081-8583765 (แสบ) hi
โอเค..เดี๋ยวพรุ่งนี้โทรหาครับ วันนี้ดึกแล้วเกรงใจครับ อิอิ....
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 10:06:08 pm »

โอเค..เดี๋ยวพรุ่งนี้โทรหาครับ วันนี้ดึกแล้วเกรงใจครับ อิอิ....

ป๋าครับถ้าไปทำมายังไง ถ้าหายแล้วรบกวนแจ้งเพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ  ผมจะได้ขับจาก ตจว. ลงไปถ่วงมั่ง  เบื่อช่างศูนย์ มิตซู แล้ว 

วันอังคารยังจะมารื้อรถผมอีก 
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:40:58 pm »

ป๋าครับถ้าไปทำมายังไง ถ้าหายแล้วรบกวนแจ้งเพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ  ผมจะได้ขับจาก ตจว. ลงไปถ่วงมั่ง  เบื่อช่างศูนย์ มิตซู แล้ว 

วันอังคารยังจะมารื้อรถผมอีก 
ผมเซ็งครับไม่อยากเครมเบื่อศูนย์ถ้าไม่ติดประกันนะไม่เอารถเข้าศูนย์เด็ดขาด..กะจะลองดูครับ....
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์