Languages
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การแก้เฟืองท้ายหอน  (อ่าน 45645 ครั้ง)
jerd
pajerosport-thailand ID.784
Newbie
*

like: 2

ปาช๊อคโกแล๊ต 2.5GT 2WD MY11

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 09:19:37 am »

ได้ข่าวมาว่าเสียงหอนจากเฟืองท้ายเกิดจากนำมันที่ใส่ ซึ่งมีความหนืดสูง วิธีแก้คือให้เปลี่ยนนำมันเฟืองท้ายเป็นเบอร์ 90 GL5  เเล้วเสียงหอนจะหายไป 100%
ไม่ทราบว่ามีสมาชิกท่านใดได้ทำบ้างยังครับ ได้ผลเป็นประการใดรบกวนเเจ้งด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ ถ้าเปลี่ยนแค่น้ำมันเฟืองท้ายแล้วแก้ปัญหาได้ก็เยี่ยมครับ และผมไม่เชื่อนะครับแค่เปลี่ยนเกรดน้ำมันเครื่อง เฟืองท้าย ไม่เป็นไปตามศูนย์จะหมดรับประกัน ถ้างั้นผมถือน้ำมันเครืองไปเองก็ผิดใช่ไหมครับเพราะน้ำมันเครื่องผมถือไปสังเคราะ 100 เปอร์ แต่เปลี่ยนกับศูนย์มันเกรดไหนผมไม่แน่ใจ ถ้าผิดพลาดประกาณใดขออภัยด้วยครับ  สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ
เรื่องเอานำมันเครื่องไปเอง..เมื่อวานเจอเต็มๆ (ศูนย์สุพรรณบุรี) บอกว่าเอามาเองได้ แต่ไม่รับประกันถ้าเครื่องมีปัญหาในช่วงระยะที่เราเอามาเอง สรุปคือถ้าอยากอยู่ในประกันต้องใช้ของศูนย์ เปลี่ยนโดยศูนย์ ทำโดยศูนย์ อยู่ในเงื่อนไขของศูนย์ แต่มาตรฐานของศูนย์ไม่คงที่เลย ไปครั้งก่อนบอกอีกอย่าง ไปคราวนี้พูดอีกอยาก ผมเลยสงสัยว่ามาตรฐานมันอยู่ที่พนักงานมารับรถเราหรือเปล่านี่ ถ้าเปลี่ยนพนักงานเมื่อไหร่ มาตราฐานเปลี่ยนเมื่อนั้น พนักงานแต่ละคนพูดไม่เหมือนกันเลย
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 11:04:39 am »

ได้ข่าวมาว่าเสียงหอนจากเฟืองท้ายเกิดจากนำมันที่ใส่ ซึ่งมีความหนืดสูง วิธีแก้คือให้เปลี่ยนนำมันเฟืองท้ายเป็นเบอร์ 90 GL5  เเล้วเสียงหอนจะหายไป 100%
ไม่ทราบว่ามีสมาชิกท่านใดได้ทำบ้างยังครับ ได้ผลเป็นประการใดรบกวนเเจ้งด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ ถ้าเปลี่ยนแค่น้ำมันเฟืองท้ายแล้วแก้ปัญหาได้ก็เยี่ยมครับ และผมไม่เชื่อนะครับแค่เปลี่ยนเกรดน้ำมันเครื่อง เฟืองท้าย ไม่เป็นไปตามศูนย์จะหมดรับประกัน ถ้างั้นผมถือน้ำมันเครืองไปเองก็ผิดใช่ไหมครับเพราะน้ำมันเครื่องผมถือไปสังเคราะ 100 เปอร์ แต่เปลี่ยนกับศูนย์มันเกรดไหนผมไม่แน่ใจ ถ้าผิดพลาดประกาณใดขออภัยด้วยครับ  สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ
เรื่องเอานำมันเครื่องไปเอง..เมื่อวานเจอเต็มๆ (ศูนย์สุพรรณบุรี) บอกว่าเอามาเองได้ แต่ไม่รับประกันถ้าเครื่องมีปัญหาในช่วงระยะที่เราเอามาเอง สรุปคือถ้าอยากอยู่ในประกันต้องใช้ของศูนย์ เปลี่ยนโดยศูนย์ ทำโดยศูนย์ อยู่ในเงื่อนไขของศูนย์ แต่มาตรฐานของศูนย์ไม่คงที่เลย ไปครั้งก่อนบอกอีกอย่าง ไปคราวนี้พูดอีกอยาก ผมเลยสงสัยว่ามาตรฐานมันอยู่ที่พนักงานมารับรถเราหรือเปล่านี่ ถ้าเปลี่ยนพนักงานเมื่อไหร่ มาตราฐานเปลี่ยนเมื่อนั้น พนักงานแต่ละคนพูดไม่เหมือนกันเลย
เอ้า...หวัดดีครับคุณ jerd  Cheesy Cheesy
ไม่ได้คุยกันนานเลย...
สบายดีใหมครับ

สำหรับผมรถดีแต่ศูนย์หลายมาตรฐานนี่น่าเบื่อมากๆครับ
วันนี้พูดแบบอีกวันพูดอีกแบบ
ตอนนี้ทนๆเข้าไปครับ
ถือว่านานๆเจอกันที
หลับหูหลับตาเข้าไป

หมดประกันเมื่อใหร่
ดูแลเองครับ

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 03:30:52 pm »

ขอบคุณครับ

เอ้า...หวัดดีครับคุณ jerd  Cheesy Cheesy
ไม่ได้คุยกันนานเลย...
สบายดีใหมครับ

สำหรับผมรถดีแต่ศูนย์หลายมาตรฐานนี่น่าเบื่อมากๆครับ
วันนี้พูดแบบอีกวันพูดอีกแบบ
ตอนนี้ทนๆเข้าไปครับ
ถือว่านานๆเจอกันที
หลับหูหลับตาเข้าไป

หมดประกันเมื่อใหร่
ดูแลเองครับ
ช่ายทนๆ อย่างเดียวครับ ถ้าไปคิดกับพวกนี้มากปวดกะบาลเปล่าๆครับ เก็บสมองเราไว้คิดอย่างอื่นดีกว่าครับ อย่างเช่น แอบไปหากิ๊กยังไงดีนะ.... Cheesy Cheesy
K.T.P.at PA
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 08:01:50 am »

ผมยังไม่เห็นคู่มือและยังไม่ได้รับรถ...แต่ความเข้าใจว่าการปธิเสธการประกันเพราะไม่ใช้น้ำมันของศูนย์ไม่น่าจะปฏิเสธได้ตามกฎหมาย...เนื่องจากรถน่าจะกำหนดน้ำมันเครื่องที่ใช้กับรถจากคุณภาพน้ำมันเครื่องไม่ใช่ยี่ห้อ คือว่าต้องใช้น้ำมันไม่ต่ำกว่ามาตราฐานที่กำหนดในคู่มือ  น้ำมันเครื่องทุกยี่ห้อทุกรุ่นระบุค่ามาตราฐานและมี มอก.รับรองอยู่แล้ว  ถ้าสู้ก็น่าชนะ.....แต่คงยาว...(ความคิดส่วนตัวนะครับ) เหอะ เหอะ

wangpk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:38:52 am »

MMTh ทีมงานช่างไม่เเน่ใจว่าเก่งจริงไหม   เเต่ทีมงานกฎหมายต้องยกนิ้วให้
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:40:39 am »

MMTh ทีมงานช่างไม่เเน่ใจว่าเก่งจริงไหม   เเต่ทีมงานกฎหมายต้องยกนิ้วให้
อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!!

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:54:17 am »

อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!!
Wink Wink Wink Wink Wink

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
Patum370
Jr. Member
**

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 08:47:39 pm »

พรุ่งนี้เปลี่ยน ไปซื้อมาแล้ว วาโวลีน 90 GL5 ลิมิเต็ด ลิตรละ260 ซื้อมา4ลิตร พรุ่งนี้ได้ลองว่าจริงมั๊ย ที่ฝูงสุนัขฝูงนี้จะสงบเสงี่ยมเจียมตัว หยุดเห่าหอนเสียที  (คนขายบอกศูนย์ใช้ 140 มันจะหอน จ่ายไป 1,040 บาท อยากลอง) oop

ขับช้าลง ใจเย็นขึ้นเยอะ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 09:02:43 pm »

ทีมงานช่างนะเหรอ ขอบอก แน่ใจได้เลยว่าห่วย อิอิ (สุดๆด้วย) Cool Cool Cool Cool
Patum370
Jr. Member
**

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 10:44:23 am »

เปลี่ยนมาแล้ว ขอบอกว่า ไม่จริงครับ ยังหอนเหมือนเดิมถ้าเปลี่ยนแล้วหายศูนย์คงเปลี่ยนให้ทุกคันที่ 10000 ก.ม.แรกแล้วครับ แต่มีข้อสังเกตอย่างหนึ่ง ศูนย์เคยเปลี่ยนให้แล้วที่ 10000 ก.ม. ผมเปลี่ยนคราวนี้มีเศษตะไบเหล็กติดหัวน็อตตัวล่างเยอะมาก แสดงว่าการหอนเป็นที่ตัวเฟืองเองครับอาจเบียดกันมากเกินไป  สรุปใส่น้ำมันเฟืองท้ายของ0แหละครับอย่าไปเสียตังค์เลย Smiley Smiley

ปลากรอบ(GOFF)
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 11:05:20 am »

ตอนที่เข้าศูนเปลี่ยนน้ำมันเพืองท้านมา2-3วันแรก รถผมหอนดังกว่าเดิมอย่างชัดเจนครับ  พอหลายๆวันไปก็เบาลง  แต่ยังมีหอนอยู่ ไม่รู็ทำไม
wangpk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 12:45:34 pm »

ด้วยความเคารพ รถผมปี 2011 ไม่หอนครับวันที่เปลี่ยนน้ำมันที่อู่ผมก็ดูอยู่ตลอดก็ไม่เห็นช่างจะทำอย่างไรนอกจาก ถ่ายน้ำมัน เเละเปลี่ยนใหม่
อย่างไรก็เเล้วเเต่คงต้องดูอาการสักระยะ ว่าจะกลับมาหอนเหมือนเดิมไหม
Patum370
Jr. Member
**

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 01:06:40 pm »

ด้วยความเคารพ รถผมปี 2011 ไม่หอนครับวันที่เปลี่ยนน้ำมันที่อู่ผมก็ดูอยู่ตลอดก็ไม่เห็นช่างจะทำอย่างไรนอกจาก ถ่ายน้ำมัน เเละเปลี่ยนใหม่
อย่างไรก็เเล้วเเต่คงต้องดูอาการสักระยะ ว่าจะกลับมาหอนเหมือนเดิมไหม
จำได้มั๊ยครับว่าอู่ใช้ยี่ห้ออะไร เป็นลิมิตเต็ดหรือธรรมดาครับ เติมไปกี่ลิตรครับ เดือนหน้าผมจะลองอีกครั้งครับ

ปาเงินคลอง 8
MK28 2WD GT @www.pajerosport-thailand.com
Newbie
*

like: 9

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 01:23:31 pm »

จำได้มั๊ยครับว่าอู่ใช้ยี่ห้ออะไร เป็นลิมิตเต็ดหรือธรรมดาครับ เติมไปกี่ลิตรครับ เดือนหน้าผมจะลองอีกครั้งครับ
อยากรู้ด้วยคนครับ ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ เพราะรำคาญเสียงหอนมากครับ

MK28 ปาเงินคลอง 8
wangpk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 09:14:44 pm »

ไปถามมาให้เเล้วครับ  วาโวลีน 85w-90 GL-5  ประมาณ สองลิตรครึ่ง จากวันที่เปลี่ยนตอนนี้ขับ 2000 กิโล  เสียงยังเงียบอยู่ครับ

(ถ้าเปลี่ยนเเล้วไม่หายไม่ว่ากันนะครับ)
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์