Languages
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูครับอีก 1 ชิ้นที่หายไปใน MY12 2W GT  (อ่าน 14479 ครั้ง)
Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:04:28 am »

ไปเปิดดูแล้วครับ MY2012 2.5 GT ขับ 4 มีแผ่นพลาสติกปิดมาเหมือนในรูปที่อ้างอิงครับ ของป๋าเป็นรุ่นไหน ก่อนหน้านี้ยังไม่เคยเอารถไปทำอะไรที่ต้องเปิดเก๊ะใช่ไหมครับ
ของผม MY12 ขับ2 GTครับผม ยังไม่เคยเอารถไปปรับแต่งอะไรที่ร้านไหนเลยครับก็มีเข้าศูนย์เช็ค 1000 โล กับ เช็ค ออลคูเลอร์ ที่กำลังเคลมอยู่ครับก็อยู่กับรถตลอดครับ (รักมากไปไหนไปด้วย)
สงสัยผมได้รุ่นพิเศษครับ มีคันเดียวใน MY12 แน่ๆครับ ผมว่าดีนะครับมันถอดหรือใส่กรองแอร์ง่ายดี ครับ ไม่ซีเรียสครับ รักมิตซูต้องยิ้มสู้ทุกสถานการณ์ครับ ต้องทำตัวให้เข้ากับมิตซูให้ได้ครับจะได้สบายใจครับ ต้องรื้อ..ต้อง DIY กันเยอะๆ ครับ จะได้รู้มิตซูรักเราแค่ไหน (ที่ให้เราหันมาใส่ใจรถที่เราขับให้มากขึ้น) อีกหน่อยเราก็เก่งกว่าช่างประจำศูนย์แน่ ๆ ครับ ผมเป็นคนไม่รู้เรื่องรถตอนนี้เริ่มศึกษา แสวงหาอะไรมาใส่เองโดยไม่ง้อช่างที่ศูนย์(เพราะคุยกันไม่รู้เรื่อง) หวังว่ากว่าจะผ่อนเจ้าน้องปาหมดผมคงรู้เรื่องรถยนต์มากขึ้นชัวร์ครับ ฟันธง +5555  ที่นี่คือแหล่งเรียนรู้ที่ดีครับสำหรับปาเจโร่และมิตซูที่คุณรัก

เป็นกลอนได้เลยนะป๋า... "ทำใจให้สบาย แล้ว DIY กันสนุก" ...
ว่าแต่จริงๆแล้วเราน่าจะไปเคลมได้นะป๋า ตามสิทธิ์
จริงตามนั้นเลยครับป๋า...บางครั้งก็ทำให้คนที่ไม่รู้อะไรเลย...กลับมาเริ่มเรียนรู้ใหม่อีกครั้ง

แต่ไม่มีอะไรยากเกินความสามารถของเราหรอกครับป๋า ... เรารักเราเลยซื้อมาใช้ แต่ สิ่งที่หวังไว้จะเป็นอย่างไร

คงต้องลื้อทั้งคันเป็นแน่แท้จร้า...ส่วนตัวผมเจอลดขนาดเพลาขับด้านหลังจร้า ทนไม่ได้

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
numheng3666
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:16:48 am »

MMth มีเรื่องให้แปลกใจอยู่เรื่อยเลยนะครับ .... ชีวิตนี้ไม่ขาดสีสันเลยนะครับ 555
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:26:14 am »

ไปเปิดดูแล้วครับ MY2012 2.5 GT ขับ 4 มีแผ่นพลาสติกปิดมาเหมือนในรูปที่อ้างอิงครับ ของป๋าเป็นรุ่นไหน ก่อนหน้านี้ยังไม่เคยเอารถไปทำอะไรที่ต้องเปิดเก๊ะใช่ไหมครับ
ของผม MY12 ขับ2 GTครับผม ยังไม่เคยเอารถไปปรับแต่งอะไรที่ร้านไหนเลยครับก็มีเข้าศูนย์เช็ค 1000 โล กับ เช็ค ออลคูเลอร์ ที่กำลังเคลมอยู่ครับก็อยู่กับรถตลอดครับ (รักมากไปไหนไปด้วย)
สงสัยผมได้รุ่นพิเศษครับ มีคันเดียวใน MY12 แน่ๆครับ ผมว่าดีนะครับมันถอดหรือใส่กรองแอร์ง่ายดี ครับ ไม่ซีเรียสครับ รักมิตซูต้องยิ้มสู้ทุกสถานการณ์ครับ ต้องทำตัวให้เข้ากับมิตซูให้ได้ครับจะได้สบายใจครับ ต้องรื้อ..ต้อง DIY กันเยอะๆ ครับ จะได้รู้มิตซูรักเราแค่ไหน (ที่ให้เราหันมาใส่ใจรถที่เราขับให้มากขึ้น) อีกหน่อยเราก็เก่งกว่าช่างประจำศูนย์แน่ ๆ ครับ ผมเป็นคนไม่รู้เรื่องรถตอนนี้เริ่มศึกษา แสวงหาอะไรมาใส่เองโดยไม่ง้อช่างที่ศูนย์(เพราะคุยกันไม่รู้เรื่อง) หวังว่ากว่าจะผ่อนเจ้าน้องปาหมดผมคงรู้เรื่องรถยนต์มากขึ้นชัวร์ครับ ฟันธง +5555  ที่นี่คือแหล่งเรียนรู้ที่ดีครับสำหรับปาเจโร่และมิตซูที่คุณรัก

เป็นกลอนได้เลยนะป๋า... "ทำใจให้สบาย แล้ว DIY กันสนุก" ...
ว่าแต่จริงๆแล้วเราน่าจะไปเคลมได้นะป๋า ตามสิทธิ์
จริงตามนั้นเลยครับป๋า...บางครั้งก็ทำให้คนที่ไม่รู้อะไรเลย...กลับมาเริ่มเรียนรู้ใหม่อีกครั้ง

แต่ไม่มีอะไรยากเกินความสามารถของเราหรอกครับป๋า ... เรารักเราเลยซื้อมาใช้ แต่ สิ่งที่หวังไว้จะเป็นอย่างไร

คงต้องลื้อทั้งคันเป็นแน่แท้จร้า...ส่วนตัวผมเจอลดขนาดเพลาขับด้านหลังจร้า ทนไม่ได้

ป๋าโจ้ครับ ลดขนาดเพลา... นี่ลดทั้งรุ่นหรือว่าเจอบางคันครับ แล้วเราจะสังเกตุดูอย่างไรครับ

เหมือนเล่น Photo Hunt เลย  Cheesy

princ
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:22:44 am »

จ่ายตังเพิ่มครับ ประมาณ 500 ไม่แน่ใจเดี๋ยวดูใบเสร็จอีกทีครับ ที่0 Auto City เค้าแจ้งมาครับตอนไปเช็ค 1000km.
เค้าแจ้งเลยครับว่ารุ่นMY2012ไม่มีกรองแอร์มาให้ครับ จะใส่เพิ่มไหม ผมเลยให้ใส่เข้าไปครับ....

ใบเสร็จครับ ไปทำมา 18/2/2012 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2012, 02:18:57 pm โดย princ » บันทึกการเข้า
princ
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 02:54:00 pm »

จ่ายตังเพิ่มครับ ประมาณ 500 ไม่แน่ใจเดี๋ยวดูใบเสร็จอีกทีครับ ที่0 Auto City เค้าแจ้งมาครับตอนไปเช็ค 1000km.
เค้าแจ้งเลยครับว่ารุ่นMY2012ไม่มีกรองแอร์มาให้ครับ จะใส่เพิ่มไหม ผมเลยให้ใส่เข้าไปครับ....

ใบเสร็จครับ ไปทำมา 18/2/2012 ครับ, ไส้กรอง 450, ฝาปิด 25 รวม 475, รวมvatเป็น 508.25บาท ครับ

ขออภัยด้วยครับ พยายามแปะรูปไม่สำเร็จครับขึ้นเตือนแบบนี้คับ
"โฟล์เดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์แนบเต็ม โปรดลองด้วยไฟล์ที่เล็กกว่า หรือติดต่อ ผู้ดำเนินการ"
<=INDY=>
Jr. Member
**

like: 5

PJS:362 ณ.จรัญ18

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 03:08:29 pm »

หรือว่าล๊อตช่วงนี้ชอง 2012 จะมีการตัดอุปกรณ์ตัวนี้เพิ่มป่าวครับ...แย่จัง แพงขึ้นแต่โดนตัดมากขึ้น  ทนไม่ได้

- CHRISTIAN 145 -
p_berm
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:02:59 pm »

ราคาเปลี่ยนที่ศูนย์ตอน 1,000 กม.  กรองแอร์ 450 บาท   ค่าแรง 100 บาท   รวม  550 บาท
เจ็บใจนักขันน๊อตออก 5 ตัว คิดค่าแรง 100 บาท......... ต่อไปนี้เปลี่ยนเองดีกว่า
ซื้อกรองแอร์ในเว็ปเรา  200  บาท ใส่เอง 2 นาทีเสร็จ  ประหยัดเงินได้ตั้ง  350 บาท
kanapot
Jr. Member
**

like: 5

ID : 666

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:15:58 pm »

ราคาเปลี่ยนที่ศูนย์ตอน 1,000 กม.  กรองแอร์ 450 บาท   ค่าแรง 100 บาท   รวม  550 บาท
เจ็บใจนักขันน๊อตออก 5 ตัว คิดค่าแรง 100 บาท......... ต่อไปนี้เปลี่ยนเองดีกว่า
ซื้อกรองแอร์ในเว็ปเรา  200  บาท ใส่เอง 2 นาทีเสร็จ  ประหยัดเงินได้ตั้ง  350 บาท

ผมไม่ได้ไขน๊อตออกสักตัว มีไขน๊อตเข้า 2 ตัว คือฝาปิดกรองครับ ใช้เวลาจริง ๆ ไม่ถึง 5 นาที (ประมาณ 3-4นาที) คันผมเป็นรุ่นพิเศษครับ (หลงมาคันเดียวมั้ง) เอาเก๊ะออกใส่กรองแอร์ได้ทันทีครับ

Pajero Sport MY12 Brown Edition
30 December 2011
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 12:06:26 am »

ใส่กรองแอร์ผมว่านะ ไม่ว่ารุ่นไหนก็ถอดหรือใส่ไม่ยากเลยครับ ยากก็ตอนแรกที่ต้องกรีดฝาออกอะครับ แต่หลังจากกรีดฝาออกแล้ว เวลาถอดเปลี่ยนก็ไม่ยากแล้วนะ
ผมทำถาดเองด้วยดู DIY มาจากบ้านหลังเก่าประหยัดไปได้เยอะเลย รู้งี้ทำตั้งนานแว้ว ไม่นึกว่าง่ายแสนง่ายอย่างนี้  Cool

p_berm
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 12:17:29 pm »

บริเวณลูกศรสีแดง(ที่ชี้ขึ้น)  เมื่อเช้าเปิดดูของเราทำไมมองเห็นปลั๊กแอร์แบ๊ควางอยู่โล่ง ๆ เลย
ไม่มีอะไรปิด มีพุ๊กล๊อคปลั๊กแอร์แบ๊คไว้ ถ้าจะปลดต้องไขน๊อต 5 ตัวแล้วเปิดฝาออก   ช่างศุนย์ใส่กรองแอร์ให้
ตอน 1,000 กม. มันใส่อะไรไม่ครบหรือเปล่าหว่า   ลองดูภาพประกอบครับทำไมไม่เหมือนกันรู้สึกว่าจะมีหลาย
เวอร์ชั่นจังเลย น้องปาผมเป็นรุ่นปี 2010  (รู้มากไปก็ทำให้วิตกจริตแบบนี้นี่เอง)

เปิดเก๊ะธรรมดาด้านซ้ายบนจะมองเห็นวัสดุอย่างนึงสีแดง ๆ เขียว ๆ คาดว่าน่าจะเป็นปลั๊กแอร์แบ๊ค

ลองดูชัด ๆ อีกที

ภาพมุมกว้าง

ทำไมมันวางเปิดเผยจังไม่มีอะไรปิดเลย ไม่รู้คันอื่นปี 2010 เป็นเหมือนกันมั๊ยอ่า หรือเราต้องยกไปวางด้านหลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2012, 09:58:27 am โดย p_berm » บันทึกการเข้า
p_berm
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 09:02:13 pm »

วันนี้ถอดเปลี่ยนกรองแอร์ที่ื้ซื้อมาใหม่ (เพิ่งเปลี่ยนครั้งแรกหลังจากที่ศูนย์เปลี่ยนให้)
ลองพิจารณาดูปลั๊กแอร์แบ๊คที่ศูนย์ใส่มาให้ โอ้พระเจ้าช่างใส่มาให้ผิดด้านจริง ๆ
เลยจัดการเข้าที่เข้าทางเป็นปกติเรียบร้อยไปแล้ว.....สอนให้รู้ว่าแม้แต่ช่างศูนย์
ก็อย่าได้วางใจ เราเองต้องศึกษาและช่างสังเกตุไว้บ้างก็ดี

Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 10:28:02 pm »

ป๋าโจ้ครับ ลดขนาดเพลา... นี่ลดทั้งรุ่นหรือว่าเจอบางคันครับ แล้วเราจะสังเกตุดูอย่างไรครับ

เหมือนเล่น Photo Hunt เลย  Cheesy

ขอนอกเรื่องกรองแอร์นิดน๊าค๊าบ...

เพลาข้างด้านหลัง 3.2 ปี2011 ขนาดเพลาจะเล็กกว่า 2009-2010 ครับ(ไม่แน่ใจปีผลิตชัดเจนครับ)

ทราบหลังจากการถอดเพลามาเพื่อเปลี่ยนดิสท์หลัง+ลิมิเต็ทสลิปครับ(เฟืองท้าย)

อันนี้ผมมองว่า การลดขนาดเพลา เป็นสิ่งเลวร้ายกว่าทุกๆอย่างเลยครับ

เอาเพลา 2.5 มาใส่ 3.2 โดยทางทฤษฎี ก็ไม่ทราบว่าวิดว๊ะ. คำนวณออกมาผลเป็นเช่นใด

แต่ถ้าถามความรู้สึกผู้บริโภค(คอดเซงเลยครับ) ทนไม่ได้...แล้ว........

จะมีอะไรอีกล่ะ..ที่ลดแบบว่า มองด้วยตาไม่เห็น ต้องถอดลื้ออย่างเดียวถึงเห็นครับ

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
IMTOM
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 11:02:18 am »

ดูจากภาพประกอบเปรียบเทียบแล้วผมว่า ชิ้นส่วนไม่ได้ถูกตัดออกไปครับ ชิ้นที่ปิดช่องกรองแอร์ยังเหมือนเดิมสังเกตุจากน๊อตและรูปร่างของชิ้นส่วน  แต่ชิ้นส่วนเหมือนถูกออกแบบแม่พิมพ์ฉีดใหม่ โดยเพิ่มช่องว่างในตำแหน่งที่จะทำการเปลี่ยนใส้กรองอากาศเพื่อให้สะดวกมากกว่าครับ

ปล.รูปเปรียบเทียบที่ผมทำไว้มันอัพไม่ขึ้น(พื้นที่เต็ม)ถ้ามีจะชัดเจนขึ้นมานิด
atchara 816
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 04:57:37 pm »

ของผม my12 2.5 GT ขับ 2รับรถ 23 กุมภาพันะ 55  มีฝาพาสติกปิดต้องไขน๊อต5ตัวออกก่อนจึงจะใส่กรองแอร์ได้ผมเข้าใจว่าโรงเรียนประกอบไม่ครบ ป๋าต้องติดต่อศูนย์ด่วนครับ
atchara 816
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 05:12:18 pm »

ขออนุญาตแก้ไขข้อความจากโรงเรียนเป็นโรงงานครับ(พิมพ์ผิดไปเพราะความเคยชินกับอาชีพ)
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์