Languages
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอา Computer ใส่น้องปา ดูว่ามันสามารถทำอะไรได้บ้าง  (อ่าน 19130 ครั้ง)
dunservice
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:23:04 am »

เหตุ เนื่องจากต้องไปเชียงใหม่ ก็เลยยกคอมขึ้นรถไปด้วยใช้เวลาการติดตั้งแค่คืนเดียวรุ่งเช้าต้องออกเดินทาง จาก นราธิวาสสู่เชียงใหม่ การติดตั้งก็เลยไม่ค่อยเรียบร้อย
ที่ต้องการคอม ก็เพื่อความบัญเทิงครับ เพราะรุ่น GLS  ไม่มีจอมาให้ และที่สำคัญ ก็คือแผนที หรือ GPS เพราะว่าไม่เคยขับรถไปเชียงใหม่
อออันนี้ ผมถอดออกมาจากน้องเชฟ โคโลราโด้ 4 ประตูครับ ใช้งานมา 4 ปีกว่าแล้วครับ ณ.ตอนนี้จะให้ผมไปเล่น  cd - dvd หรืออะไรก็ไม่เอาแล้วครับ  ติดใจอย่างแรง ถ้าได้เล่นแล้วจะรู้ครับ ว่าไม่ต้องการสิ่งใดอีกแล้วนอกเหนือจากคอมเท่านั้น (เวอไปป่าวหว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2012, 06:39:30 pm โดย dunservice » บันทึกการเข้า
dunservice
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:32:30 am »

อันนี้หน้าจอหลักครับ ภาพอาจจะไม่ชัดเท่าไหร่ถ่ายกับมือถือครับ

หน้าตาการเล่น VDO  หรือหนังครับ

ที่ไว้คีร์บอร์ดครับ ตำแหน่งนี้ใช้งานได้สดวกดีครับ แต่ว่าต้องจอดรถนะครับ ไม่อย่างนั้นลงข้างทาง แน่ๆ

การเอาเสียงออกลำโพงก็เข้าจากจุดนี้แหละครับ ยังไม่ได้ติดตั้งเครื่องเสียงเพิ่ม แบบว่าฉุกเฉินอะครับ แล้วก็ไม่ได้ทำต่ออีก ส่วนอีกอันที่วางอยู่ เป็น OBD ll  ครับ ไว้แสดงค่าการทำงานของเครื่องยนต์เหมือน  RV ทุกอย่าง แต่ว่าเสียอย่างเดียว ไม่สามารถคำนวน ปริมาณน้ำมัน และอัตราการสิ้นเปลืองได้ แต่ตัวโปรแกรมก็รองรับแล้ว หรือเป็นเพราะว่าตัว  OBD ll ไม่รองรับหก็ไม่รู้ครับ แต่ว่าอยากได้มากเลย  จะได้ไม่ต้องง้อ RV ติดรถอีกต่อไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2012, 05:30:04 pm โดย dunservice » บันทึกการเข้า
BAMBOO
Jr. Member
**

like: 38

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:38:56 am »

ดูจากรูปแล้วไม่ค่อยชัดเจนครับ เอาคอมใส่ไว้ตรงคอนโซลกลางเหรอครับ ใส่ยังไงครับ

dunservice
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:40:36 am »

กำลังอัพรูปอยู่ครับ เดี๋ยวจะมีคำอธิบายครับ รอสักครู่ครับ
BAMBOO
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:44:50 am »

BAMBOO
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:45:30 am »

โทาทีครับป๋า ขออนุญาตช่วยอัพให้นะครับป๋า  สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

dunservice
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 05:11:41 pm »

ได้เลยครับ มีอีก 10 กว่ารูปครับ แต่ว่าอัพแล้วมันไม่ขึ้นอะ
dunservice
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 05:16:36 pm »

มัยอัพรูปไม่ขึ้นครับ
dunservice
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 05:34:45 pm »

มาต่อกันอีกครับ ยังมีอีก

อันนี้เป็นจอหลังครับ ถอดออกมาจากรถเชฟครับ แบบว่ารีบๆ อะครับ จะไปเชียงใหม่ ไม่อย่างนั้น ตัวน้อย 4 ตัวได้แย่งกันชโงกหัวมาดูที่จอหน้ากันหมด

นี้เป็นโปรแกรม OBD ll  อีกตัวครับ

อันนี้ทายซิว่ามีอะไรอยู่ครับ  เอาใหเวลาทายไม่นานนะครับ แล้วจามาตอบตอนท้ายๆ นะครับ
dunservice
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 05:57:43 pm »

จุดเชื่อต่อ OBD ll

ชุดโปรแกรมการทำงานของ OBD ll

วัดความเร็วรอบเครื่องยนต์ และความเร็วรถครับ อันนี้ถ้าใครเคยได้อ่าน ว่าความเร็ว จริง กับความเร็วที่ได้จากไมล์ของรถมันต่างกันครับ อย่าง OBD ll อ่านค่าความเร็วได้โดยตรงจาก ECU ยังได้ความเร็วที่เท่ากับ GPS  จับความเร็ว แสดงว่า เข็มไมล์ มันกลอกแน่นอน 100 %  ครับ ต่างกันอยู่ ประมาณ 7 กว่าๆ อย่างความเร็ว ที่ได้จาก GPS หรือจาก OBD ll ได้ 100 กม/ชม. เช็มไมล์จะได้ความเร็วอยู่ที่ประมาณ 107 กม/ชม. กว่าๆ

วัดอุณหมูมิต่างๆ และ และการทำงานของเซ็นเซอร์ มันวัดอะไรได้บ้างในหน้าจอนี้ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจการทำงานหรืออ่านค่าของโปรแกรมเท่าไหร่ครับ ถ้ามีผู้รู้ก็ช่วยตอบหน่อยนะครับ

อันนี้วัดปริมาณน้ำมัน อัตราการสิ้นเปลือง แต่น่าเสียดายที่มันไม่ทำงานครับ อาจจะเป็นเพราะว่าตัว OBD ll ของผมไม่รองรับหรือป่าวก็ไม่รู็ครับ แต่มีท่านนึง บอกว่าจะต้องรู้โคดหรือรหัสอะครับ เอาไปใสในโปรแกรม ถึงจะทำงานได้ อันนี้ผมก็ยังไม่ได้ลองอะครับ
dunservice
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 06:08:44 pm »

ต่อไปเป็นส่วนของ GPS  ครับ

เป็นตัวรับสัญญาณ GPS เป็น แบบ USB  ครับ เป็นแม่เหล็กดูดติดกับหลังคารถครับ
หน้าตาโปรแกรม ของ  IGO 8 ครับ รองรับ ภาษาไทยครับ

เป็นโปรแกรมของกามินต์ครับ อันนี้ผมไม่ค่อยได้ใช้ครับ แบบว่ายังใช้งานได้ไม่ค่อนคล้องอะครับ

เป็นโปรแกรมของ map king 7 ครับ ตัวนี้ผมใช้ตลอดครับ มันละเอียดดีครับ ซอยเล็กซอยน้อยมันรู้จักหมด แต่น่าเสียดายที่เป็นแผนที่เก่าไปหน่อย ตั้งแต่ปี 2547 แต่ที่ผมอยู่ยังใช้การได้ดีครับ

อันนี้ ด้านซ้าย จะเป็นการวัดความแรงของสัญญาณดาวเทียมครับ ตรงกลางด้านบนจะเป็นเข็มทิศ ด้านล่างตรองกลางจะเป็นพิกัด GPS ส่วนด้านขวา จะเป็นความเร็วรถที่ GPS ตรวจวัดได้
naruto
Title - ID : 889
Jr. Member
**

like: 23

Title - ID : 889

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 06:15:53 pm »

เจ้าตัว OBD II เสียบสาย USB เข้ากับ Com แล้วแสดงผล Display ให้ออกทั้ง 2 จอ (Comกับจอติดรถ)
ผมเข้าใจถูกไหมครับ   big smile

dunservice
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 06:18:00 pm »

อันนี้เป็นกรอบจอครับ เบิดศูนย์ แต่ก็ต้องช้ำใจครับ มันไม่เหมือนกับ ของที่ติดมากับรถ เลยมีช่องว่างเพียบ ต้องรอเก็บงานอีกครั้ง ด้วยราคา 674 บาท อยากได้แบบของที่ติดมากับรถอะครับ มีใครพอที่จะช้เป้าให้ได้บ้างไหมครับ อยากได้

อันนี้เป็น Mouse ครับ เป็นอะไรที่ขาดไม่ได้ เอามาจาก Notebook เก่า ๆ เอามาโมใหม่ครับ ถึงจะมีจอสัมผัสแล้วก็ต่ามมันขาดไม่ได้จริงๆ

อันนี้เป็นส่วนของโทรศัพย์ เชื่อมต่อทางบลูทูส แต่ว่าผมก็ยังไม่เคยได้ใช้ครับ

นื้เป็นโปรแกรมเล่นหน้าจออีกตัวครับ
dunservice
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 06:19:12 pm »

เจ้าตัว OBD II เสียบสาย USB เข้ากับ Com แล้วแสดงผล Display ให้ออกทั้ง 2 จอ (Comกับจอติดรถ)
ผมเข้าใจถูกไหมครับ   big smile
ถูกต้องครับ
dunservice
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 06:32:48 pm »

จริง ๆ ยังมีอะไรอีกมากมายที่สามารถทำได้ แบบว่าอธิบายกันไม่หมด ตอนนี้ สามารถใช้เสียงในการควบคุมอุปกรณ์ต่างๆ ในรถได้แล้วนะครับ
ได้เวลาเฉลยคำตอบแล้วครับ ว่าข้างในนี้มันคืออะไร

ไม่อธิบายนะครับ ดูเอา แต่ที่ตั้งใจไว้จริงๆ ไม่ใช่ที่นี่ครับแต่จะไว้หลังจอครับ กำลังจาปรับปรุงอยู่ครับ รองบ และเวลาครับ ตอนนี้ก็ใช้ไปก่อน

ณ. ตอนนี้ คงต้องสิงสถิดอยู่ในน้องปาไปก่อนครับ แรกเริ่มมันอยู่กับรถอีกคัน แต่ต้องยอมย้ายมาบ้านใหม่ก่อนเครื่องนี้ผมใช้ มา 4 ปีกว่าแล้วครับ พอจาย้ายกลับ ผบ. ไม่ยอมครับ ก็เลยต้องรอประกอบใหม่
ส่วนชุด M/B ผมใช้ของบ้าน ทั่วๆไปแหละครับ ไม่ได้มีอะไรแรกต่าง ส่วน H/D ใช้ของ Notebook จริงๆ แล้วมันมี M/B ที่เล็กว่านี้อีกครับ แต่ที่ใช้ตัวนี้ก็เพราะว่ามันมีอยู่ในร้านแล้วอะครับไม่ต้องไปสั่งมาใหม่ หัวใจสำคัญก็คือ ภาคจ่ายไฟครับ หรือ PSU  อันนี้ไม่ต้องใช้สวิสชิ่งหรืออะไรทั้งนั้น มีของโดยเฉพาะอยู่แล้ว เวลาสตาร์ดรถ คอมก็ไม่ดับนะครับ  แต่บิดสวิสไปที่ไฟ ออน คอมก็จะเปิดขึ้นมาให้เอง เวลาจะปิด ก็แค่บิดสวิส หรือชักกุญแจออกเท่านั้น คอมก็จะทำการชัดดาวให้เอง
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์