Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ทั่วไปน้ำท่วมเกินขอบประตูล่าง น้ำเข้าห้องโดยสาร ผิดปกติ หรือ ปกติ?  (อ่าน 10121 ครั้ง)
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 10:28:19 am »

ช่วงนี้น้ำท่วมเลยมีข้อข้องใจจะมาถามคับ
พอดีน้องที่ office พึ่งออก mazda2 มาแล้วไปลุยน้ำแถวเซียร์รังสิต ซึ่งระดับน้ำน่าจะสูงพอสมควร เกินขอบประตูล่างขึ้นมา และรถก็ติดมากด้วย แบบว่าเคลื่อนที่ได้นิดเดียว เลยเท่ากับว่ารถแช่น้ำเลย
ทำให้น้ำรั่วซึมเข้ามาในห้องโดยสาร ตามความเข้าใจของผมคือ รถออกแบบมาให้กันน้ำเข้าห้องโดยสารแค่ระดับนึงเท่านั้น เช่น ฝนตก-ตกหนัก ท่วมแต่ถ้าไม่จอดแช่หรือใช้ความเร็วพอสมควร น้ำก็จะไม่เข้า หรือท่วมไม่เกินขอบประตูล่าง ใช่หรือเปล่าคับ
แต่ถ้าเกินขอบประตูล่างแล้วจอดแช่นี่ยังไงก็เข้าใช่เปล่าคับ บังเอิญมีคนที่ office คิดไม่เหมือนกันคือเขาคิดว่าเปนข้อบกพร่องเฉพาะของ mazda2 เท่านั้น รถอื่นต่อให้น้ำท่วมยังไง แช่ยังไงน้ำก็ไม่เข้าอะคับ
ช่วยไขความกระจ่างหน่อยคับ

เพราะตอนเด็กๆจำได้ตอนน้ำท่วมที่นครศรีธรรมราช ที่บ้านเอารถกระบะ isuzu cap ไปลุยน้ำท่วม ตอนแรกท่วมแค่ล้อ ยังปกติ พอขับไปที่ท่วมเลยขอบประตูล่างขึ้นมา น้ำก็เข้าห้องโดยสารเลย ต้องถอยกลับ
กรุณาไขข้อข้องใจหน่อยคับ ถ้าผมเข้าใจถูกจะได้ กลับไปตอกหน้ามันหน่อย อิอิ  Cheesy  Cool

birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 12:05:51 am »

เงียบได้ใจ  hi

tuktuk
Jr. Member
**

like: 2

.....................................

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 12:32:34 am »

เงียบได้ใจ  hi
             ใจเย็น ๆ นะครับ น่าจะต้องรอซักหน่อยครับ

noung111
Jr. Member
**

3.2 GT 4WD

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 12:49:32 am »

รถยี่ห้ออื่นไม่ทราบนะครับ แต่น้องปาเราก็ลุยได้ระดับนึงครับ
เพราะเคยรื้อน้องปาเพื่อติดเสา ว. โดยเดินสายนำสัญญาณผ่านแผ่นรองเหยียบมาที่หน้ารถ
พองัดแผ่นรองเหยียบออกมาปรากฎว่ามีรูของกิ๊ปแผ่นรองเหยียบทะลุส่องเห็นข้างล่างครับ
โดยมีแหวนรองคล้ายๆกระดาษรองอยู่เท่านั้น คิดว่าแหวนตัวนี้น่าจะกันน้ำได้ระดับนึงครับ
และถ้าอยากลุยได้สูงๆคงต้องรื้อรถอุดรูพวกนี้ให้หมดครับ
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 07:17:46 am »

ผมเคยลุยเสมอขอบประตูน้ำไม่เข้าครับ  ตอนนี้ที่ใต้เอาน้องปาลุยกันน่าดูคงไม่เข้าหรอกแต่ยี่ฮ้ออื่นที่เป็นรถเก๋งอย่างฮอนด้าแอคคอร์ดแต่รุ่นเก่าแล้วก็ยังไม่เข้าครับ

kp3358(ปาการัง) No.184
Full Member

like: 8

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 09:38:58 am »

Wink Wink Wink Wink

น้ำไม่เข้าครับมายืนยันอีกคน
kitkamol50.No 7.
ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์
Hero Member

like: 71

goldgear50

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 09:57:38 am »

ไม่แน่ใจ..ถ้าวิ่งอยู่ไม่หน้าจะเข้านะ..แต่ถ้าจอดแช่..นี้ซิ..อาจจะเข้าก็ได้นะ..

kitkamol50..081-6535736..หน่องครับ. ( สุขใจที่ได้อยู่ระยอง)
LIND ID.0816535736.
kp3358(ปาการัง) No.184
Full Member

like: 8

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 01:59:34 pm »

ไม่แน่ใจ..ถ้าวิ่งอยู่ไม่หน้าจะเข้านะ..แต่ถ้าจอดแช่..นี้ซิ..อาจจะเข้าก็ได้นะ..

Smiley Smiley Smiley

ถ้าจอดเฉยย ได้ไปว่ายกับปลาแน่นอนครับป๋า
kitkamol50.No 7.
ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์
Hero Member

like: 71

goldgear50

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 08:41:20 am »

Smiley Smiley Smiley

ถ้าจอดเฉยย ได้ไปว่ายกับปลาแน่นอนครับป๋า

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

kitkamol50..081-6535736..หน่องครับ. ( สุขใจที่ได้อยู่ระยอง)
LIND ID.0816535736.
ต่าย
Jr. Member
**

พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 01:32:50 pm »

สมัยก่อนเคยเอาเจ้า Rodeo ไปลุยน้ำสูงเหมือนกัน ไม่มีปัญหาครับ แต่ก็วิ่งลุยไป ไม่ได้จอดแช่

ที่จอดแช่จริงๆ ก็ไม่ถึงขอบประตูครับ เอ หรืออาจถึงก็ได้นะ แต่น้ำไม่เข้า คือ ฝนตกหนักตอนกลางคืน เช้ามา ที่จอดรถจมน้ำครับ คือตอนนั้น เขาทำถนนหน้าบ้านพ่อตาใหม่ซะสูงเลย แต่ตอนนี้ไม่มีปัญหาแล้ว เพราะถมบริเวณนี้สูงกว่าเดิมเกือบเมตรครึ่งหนะครับ Smiley

มีรูปประกอบเหมือนเดิมครับ

สองรูปแรกนี หนักหน่อยครับ เมื่อวันที่ 18/06/49 อันนี้ Mio จอดอยู่ด้านในจมน้ำไปครึ่งคัน ติดเครื่องได้แต่วิ่งไม่ได้ สายพานลื่นไปเลยครับ Smiley

ส่วนรูปหลังนี้ เมือวันที่ 01/10/49 ครับ

ปา..กด..ว่า
ปา(มี)ปอด ... สำหรับวิ่งบนบกเท่านั้น : เสียงเครื่องดังมากครับ ... แต่เครื่องเสียงดังกว่าครั
pakob
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 04:09:48 pm »

ถ้าวิ่งไปเรื่อยๆ ไม่น่าเข้า

แต่ถ้า จอดแช่ นี่ ไม่น่ารอด

ปาโง่ๆ ณ บ้านทอถัก
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 02:48:38 am »

เอารถไม่เท่าไหร่ครับ ก็คงต้องเข้าคาร์แคร์ซักพรมกันหน่อย แต่ถ้าน้ำเข้ารถและไปโดนพวกระบบไฟ ระบบอิเล็กทรอนิกส์ ก็บรรลัยล่ะ ที่สำคัญน้ำสูงขนาดนั้น น้ำเข้าท่อบ้างหรือป่าว เพราะจะย้อนเข้าเครื่องได้นะจ๊ะ แต่คงไม่เท่าไหร่อ่ะ เพราะท่อไอเสียมันก็ยาวอยู่อ่ะนะ
โต้ง No.0258
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 03:55:08 pm »

ถ้าเป็นรุ่นเก่าก่อนหน้านี้ในตำแหน่งจุกยางที่อุดเค้าจะใช้จุกเหล็กแล้วซีลด้วยขี้หมารถผมไปลุยห้วย
ในป่าแล้วติดกลางห้วยน้ำครึ่งประตูติดอยู่ครึ่งชั่วโมงน้ำไม่เข้าตามคนมาช่วยเข็นขึ้นมาใช้เวลาประมาณ
1ชั่วโมงน้ำถึงจะซึมมาที่พรมพอแจะๆๆที่รถรุ่นใหม่ๆลุยน้ำแล้วน้ำเข้ารถแม้น้ำจะไม่สูงมีสาเหตุมาจาก
ซีลยางที่พื้นรถแน่นอนถ้าจะไม่ให้น้ำเข้าต้องซีลที่พื้นให้เรียบร้อย
โต้ง No.0258
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 04:00:12 pm »

ลืมสรุปให้ไป ไม่ผิดปรกติเพราะใช้ซีลยางเพื่อลดต้นทุน ไม่ใด้ออกแบบเพื่อลุยน้ำท่วมสูงเกินพื้นรถ
ae77
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 11:08:56 pm »

ลุยถึงขอบประตูมีโอกาศเข้าได้อยู่แล้วครับถ้าจอดแช่  เพราะพื้นรถอยู่ต่ำกว่าขอบประตูครับ
ที่พื้นก้อมีรูต่างๆมากมายสำหรับขบวนการผลิตรถยนต์ครับ เช่นรูที่เป็นจุดอ้างอิงสำหรับยึดแม่พิมพ์ในการปั๊มขึ้นรูปแผ่นเหล็ก หรือในขณะเชื่อมประกอบตัวถังครับ
หรือในการประกอบชิ้นส่วนตัวถังขั้นตอนต่างๆก็จำเป้นต้องมีจุดไว้วาง Jig จับยึดครับ
รวมถึงจุดระบายน้ำยาชุบกันสนิม ที่เขาเรียกว่าจุ่ม ED น่ะครับที่ต้องจุ่มรถทั้งคันลงในบ่อ ED จำเป็นต้องมีจุดระบายน้ำยาออกในขบวนการจุ่มครับ
ซึ่งหลังจากประกอบรถเป็นคันแล้วก็จะมีการอุดรูพวกนี้อีกทีครับ หรืออาจจะไม่ได้อุดทั้งหมดก้อขึ้นอยู่กับเงื่อนไขอื่นๆอีกที่ผู้ผลิตแต่ละยี่ห้อจะพิจารณาครับ
ซึ่งมันจะไม่ได้แน่นหนาขนาดป้องกันน้ำขณะจอดแช่ได้ครับ ป้องกันได้แค่ระดับน้ำกระเด็นเมื่อวิ่งผ่านน้ำเล็กน้อยเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์