Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีจอกลาง สามารถเชื่อมสัญญาณ TV ไปยังจอหน้าได้มั้ยครับ ???  (อ่าน 7443 ครั้ง)
art8new
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 05:07:19 pm »

จอหน้าที่ติดมากับรถทำหน้าที่เป็นมอนิเตอร์ ไม่มีจูนเนอร์ให้ เลยไม่สามารถรับชมฟรีทีวีได้.....

ขอของแถมเป็นจอกลาง ได้ของ ZULEX แบบมีจูนเนอร์ในตัวมา จะเปิดดูทีวี แต่ดันเปิดไม่ได้ เพราะเบื้องต้นคาดว่าไม่มีเสาอากาศ ทำให้รับสัญญาณ TV ไม่ได้
ทางเซลล์บอกว่าได้เชื่อมต่อสัญญาณของ TV ของจอกลางให้เข้าไปที่จอหน้าให้แล้ว แต่บอกตรงๆผมไม่ค่อยเชื่อขี้ปากเซลล์ผมเลย แล้วมันไม่มีสัญญาณก็เลยทำให้พิสูจน์ไม่ได้

ส-อา นี้ว่าจะไปติดเสาทีวี เอาแค่พอมีเสียงกับเห็นภาพลางๆก็พอครับ ไม่ได้กะเอาให้ชัดเหมือนอยู่บ้าน (ปกติใช้ฟัง ไม่ค่อยใช้ตาดู)

เลยอยากถามท่านทั้งหลายครับ ว่าเป็นจริงอย่างที่เซลล์ผมโม้ไว้หรือเปล่า หากมันเชื่อมต่อไปได้ ตอนติดเสา จะได้ให้ที่ร้านเค้าทำให้เลย

คืออยากได้คำยืนยันครับว่าทำได้หรือไม่ได้ หากได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร  กลัวร้านที่ไปติดจะขี้เกียจทำให้ แล้วมาบอกเราว่าทำไม่ได้

เป็นคนติดทีวีครับ ชอบดูข่าวตอนขับรถ ไป-กลับที่ทำงาน พอขับรถแล้วไม่ได้ยินเสียงข่าวเหมือนคนตกข่าวไปเลย

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ ไม่สนใจดาวเทียมเลยครับ มันแพงเวอรืไป ถ้าเหลือซัก 2-3พันก็จะซื้ออยู้ครับ 555
สาธุ
<=INDY=>
Jr. Member
**

like: 5

PJS:362 ณ.จรัญ18

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 06:05:12 pm »

ของผมก็ติดจอหลังคาZulexเหมือนกัน และศูนย์ก็ติดเสาอากาศมาให้ด้วย ดูทีวีจากจอหลังคาอย่างเดียวก็ดูได้ปกติครับ แต่ไม่ค่อยชัด

ดูในคู่มือของจอหลังคา Zulex ของผม มันมีช่องให้ต่อ AV Out นะครับ ดังนั้นคิดว่าสามารถนำสัญญาณทีวีและเสียงจากจอหลังคามาออกจอหน้าได้ เพราะตัวจอ Alpine ก็สามารถรับ VDO IN ได้อยู่แล้ว แต่ป๋าต้องไปซื้อสาย Ai-net เพื่อมาต่อสัญญาณเสียงเข้าฟร่อนท์

สรุปง่ายๆนะครับ ต่อเสาอากาศให้ทีวีหลังคา ต่อสาย AV Out ออกจาก ทีวีหลังคา เอาขั้วสีเหลือง(ภาพ) ต่อกับขั้ว VDO In หลังจอกลาง เอาขั้วสีแดงและขาว(เสียง)ต่อกับสาย Ainetหลังฟรอท์ก็จะเป็นการเอาเสียงเข้าฟรอททาง Aux

แต่ผมว่ามันไม่ค่อยสะดวกนะครับ จะดูทีวีที ก็ต้องไปเปิดทีวีหลังคาก่อน แล้วค่อยมาเปิดจอกลางแล้วเปิดวิทยุเพื่อเอาเสียงออก จะเปลี่ยนช่องทีก็ลำบากต้องไปเปลี่ยนที่จอหลังคา แต่ถ้าใช้แก้ขัดก็โอเคครับ

- CHRISTIAN 145 -
PattySG80
Sr. Member

like: 40

ชื่อ "ป่าน" 2WD T64 ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:10:44 pm »

เเอบเหมือนป๋าอาร์ทอีกเรื่องนึงเเล้วครับ อิอิ
มักจะใช้ชีวิตอยู่บนถนนเเละต้องเดินทางไปนู่นนี่บ่อยๆ ทุกวันก็ต้องฟังข่าวอ่ะครับทั้งเช้าเเละเย็น มาเสียอารมณ์เอาตอน ๗ โมงเช้าทุกที
พอจะมาซื้อเจ้าปาอ้วน เห็นว่ามันมีจอมาให้อยู่เเล้ว ก็เลยตั้งใจว่าจะติดจูนเนอร์หรือหาวิธีอะไรสักอย่างติดอุปกรณ์เสริมเพื่อไว้รับสัญญาณทีวี

ถ้ายังไงขอเกาะชายกระทู้ รอฟังคำเเนะนำด้วยคนครับผม

"จะหลบหนีให้พ้นการถูกนินทา ไม่ใช่เรื่องง่าย คนที่เราคบหานั้นมีอัธยาศัยแตกต่างกันไป
เหตุอย่างหนึ่งทำให้คนหนึ่งได้รับการสรรเสริญ แต่เหตุอย่างเดียวกันนั่นแหละ กลับทำให้อีกคนหนึ่งถูกนินทา" :: ว.วชิรเมธี
McOver
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 11:31:09 pm »

เสียดายไม่มีรถรุ่นนี้ใช้ซะด้วย เลยไม่รู้ว่าตัววิทยุที่ติดมาจากโรงงานมันรุ่นไหน แต่ถ้ามีจูนเนอร์ในตัว คงขาดแค่เสาอากาศ(สำหรับรับ TV) ถ้างั้นด้านหลังต้องมีจุดต่อสายอากาศ 2 เส้น สำหรับวิทยุ 1 เส้น กับ TV 1 เส้น ถ้าเป็นแบบนี้ หาเสาทีวี ที่ว่ามี บูสเตอร์ในตัว(ต้องจ่ายไฟเลี้ยง ดึงจากเส้น remote ที่ไปเพาเวอร์แอมป์ก็ได้) ส่วนตำแหน่งสายอากาศ ส่วนมาไว้ที่กระจกหน้า ถ้าติดฟิล์มฉาบโลหะ อย่างฟิล์มปรอท จะรับสัญญาณไม่ค่อยดี เนื่องจากฟิล์มลดทอนสัญญาณ ต้องเอาเสาไว้นอกรถจะรับได้ดีขึ้น
     แต่ถ้าไม่มีภาครับโทรทัศน์ในตัววิทยุ มีแต่ AV-in หรือ VDO-in ไปหาซื้อ TV-Box ที่ใช้กับคอมพิวเตอร์ ทำอะแดปเตอร์ แปลงไฟจาก 12V ให้เหมาะกับ TV box ถ้าหาซื้อรุ่นที่ใช้ไฟ 12V ได้ก็ไม่ต้องยุ่งยาก ต่อสายเข้าด้วยกัน ก็ดูทีวีได้แล้ว เพราะเคยใช้แบบนี้เหมือนกัน
art8new
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 05:53:01 pm »

ตกลงว่าจอกลางที่ได้แถมมามีจูนเนอร์ในตัว เพราะวันก่อนไปติดเสาทีวีมีบูตสเตอร์ในตัวมา
มีภาพขึ้น ส่วนความชัดก็ประมาณ 70% ภาพเป็นเม็ดๆบ้าง พอดูได้เพราะไม่ได้หวังว่ามันจะชัดมากๆอยู่แล้ว เอาแค่ได้ยินเสียงดูภาพพอกล้อมแกล้มก็พอละ

แต่ทีนี้ปัญหาเกิดซิครับ จอกลางที่ได้มา ดันไม่มีลำโพง มีรูลำโพงแต่ไม่มีลำโพงใส่มาให้ จะต่อเข้ากับ ฟร้อนอัลไพน์ให้เสียงออก AUX ก็ไม่ได้ ช่างเลยลองใช้กล่องเสียง FM เพื่อให้เสียงออกทางวิทยุแทน ปรากฎว่ามีเสียงครับ
แต่พอจะเอาภาพของจอกลางไปเข้าที่จอหน้า ช่างบอกว่าทำไม่ได้ ผมก็งงเลยหน่ะซิครับ ผมเลยให้รื้อถอดหมดเลย ให้ใส่แต่เสาทีวีอย่างเดียว เพราะจะมาเก็บตังค่านู่นนี่อะไรอีกไม่รู้เยอะแยะเลย ผมถอยมาหาความรู้ก่อนดีกว่า กลัวโดนฟันหัวแบะ เพราะดูลูกเจ้าของร้านมันพูดไม่ค่อยจริงใจ บอกถ้าไม่ติดสายแปลงเสียง FM ก็ให้ติดสายอัลไพน์แท้เลย แล้วบอกว่าสายเสียงของอัลไพล์ ขายเส้นละ 1800 (ตามความเข้าใจของผมสายนี้คือ สาย AI NET รึเปล่าเอ่ยไม่แน่ใจ ก็ในเวบเราบอกว่าแค่ไม่กี่ร้อยเอง)
เลยไม่ติดไรเลยเซ็งเป็ดเลย กะเอาไว้ดูทีวีตอนขับรถไปทำงานซะหน่อย

ทีนี้ผมเลยมีข้อสงสัยอยู่ขอถามท่านผู้รู้หน่อยซิครับ (รถผม 2WD GT ปี 2012)
1.ผมจะทำยังไงเพื่อที่จะเอาสัญญาณภาพและเสียง จากจอกลางมาต่อเข้ากับจอหน้าเพื่อให้ดูภาพและฟังเสียงได้(ไม่สนใจเงื่อนไขที่ว่า ต้องเปิดจอกลางก่อนแล้วถึงจะดข้างหน้าได้ อันนี้ไม่เป็นไรครับ
2.ช่างบอกว่าจอหน้าไม่มีช่อง AV in เลยทำให้ไม่ได้ อันนี้จริงมั้ยครับ
3.ผมเลยถามไปว่า แล้วทำไมกล้องถอยถึงมีภาพได้หล่ะ ช่างบอกว่ามันมีเป็นชุดของมันเลยมีภาพให้เห็น(กล้องถอยได้เป็นแถมมาจาก 0) อันนี้จริงเท็จอย่างไรครับ
4.ช่างบอกหากอยากให้มีภาพขึ้นต้องใช้รีเลย์ 12 ขา+สวิตช์ เอาไว้ใช้สลับดูกับจอที่เวลาเราใช้เปิด dvd อ่ะครับ แค่ชุดนี้คิดราคามาก็เกือบ 2พันแล้วครับ อันนี้จริงเท็จแค่ไหน
5.ตอนที่ช่างต่อสายเสียงมาจากจอกลาง  เข้าไปที่ฟร้อนทำไมถึงไม่มีเสียง ต้องใช้สาย  AI NET ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ สาธุ
surasit20
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 12:56:57 pm »

2.ช่างบอกว่าจอหน้าไม่มีช่อง AV in เลยทำให้ไม่ได้ อันนี้จริงมั้ยครับ
front มี av in ครับ ต่อ av out จาก zulex มาที่ front ได้เลยครับ( สีเหลือง) ปรกติที่ร้านจะแถมสายให้ด้วยครับในกรณีที่ชื้อจากร้าน

4.ช่างบอกหากอยากให้มีภาพขึ้นต้องใช้รีเลย์ 12 ขา+สวิตช์ เอาไว้ใช้สลับดูกับจอที่เวลาเราใช้เปิด dvd อ่ะครับ แค่ชุดนี้คิดราคามาก็เกือบ 2พันแล้วครับ อันนี้จริงเท็จแค่ไหน
 ช่างมั่วครับเปลี่ยนร้านเลยครับ

5.ตอนที่ช่างต่อสายเสียงมาจากจอกลาง  เข้าไปที่ฟร้อนทำไมถึงไม่มีเสียง ต้องใช้สาย  AI NET ใช่มั้ยครับ
ต้องเอาเสียงจากจอกลางเข้า alpine แต่ต้องใช้สาย ai net ครับเพราะ alpine ตัวนี้ไม่มี aux in ที่ตัวเครื่องครับแล้วก็ปรับ set aux in เป็น on ที่เครื่อง alpine
ai net ของแท้ เส้นละประมาณ 900 บาทครับ  ส่วนของเทียบที่ขายกันใน web ประมาณ 200-300 บาท ครับใช้ได้เหมือนกัน
surasit20
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 12:59:43 pm »

เพิ่มเติมครับ

สายเสียงต้องเข้าที่ชุดเครื่องเสียงนะครับโดย ai net
สายภาพเข้าที่จอครับ
ช่างคงไม่รู้ว่ามันแยกกันระหว่างจอกับเครื่องเล่น
art8new
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 10:23:58 am »

front มี av in ครับ ต่อ av out จาก zulex มาที่ front ได้เลยครับ( สีเหลือง) ปรกติที่ร้านจะแถมสายให้ด้วยครับในกรณีที่ชื้อจากร้าน

ช่างมั่วครับเปลี่ยนร้านเลยครับ

ต้องเอาเสียงจากจอกลางเข้า alpine แต่ต้องใช้สาย ai net ครับเพราะ alpine ตัวนี้ไม่มี aux in ที่ตัวเครื่องครับแล้วก็ปรับ set aux in เป็น on ที่เครื่อง alpine
ai net ของแท้ เส้นละประมาณ 900 บาทครับ  ส่วนของเทียบที่ขายกันใน web ประมาณ 200-300 บาท ครับใช้ได้เหมือนกัน

เพิ่มเติมครับ

สายเสียงต้องเข้าที่ชุดเครื่องเสียงนะครับโดย ai net
สายภาพเข้าที่จอครับ
ช่างคงไม่รู้ว่ามันแยกกันระหว่างจอกับเครื่องเล่น
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แสดงว่าร้านนี้มั่วมากๆเลยหน่ะซิครับ ไอเราเห็นคนเข้าร้านเยอะนึกว่าจะเชื่อถือได้ ที่ไหนได้.......
ท่านไหนจะไปใช้บริการแนะนำให้เลี่ยงเลยนะครับ ร้านอยู่คลองถม ติดกับตึกศรีวรจักร ฝั่ง รพ.กลาง  ร้านที่อยู่ติดถนนหัวมุมเดียวกับ ธ.กรุงไทย ฝั่งเดียวกับศรีวรจักร-ธกรุงไทยอ่ะครับ
surasit20
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 11:28:32 am »

ถ้าป๋าอยากติดผมแนะนำร้าน ไนตี้ครับอยู่แถวกิ่งแก้วขาเข้า เลยมาทางบางนาร้านอยู่ก่อนจะขึ้นทางด่วนไปพระราม 2 พอเห็นวงแหวนกาญจนาก็ชิดซ้ายไว้เลยครับไม่ขึ้นวงแหวนนะครับร้านถึงก่อนแต่ร้านไม่ใหญ่นะครับเจ้าของร้านพูดจาดีและแนะนำดีครับไม่ใช่ขายอย่างเดียว
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 11:48:49 am »

ทำได้นะ
ของผมเซลล์แถมให้

ของซูเล็กซ์นี่หละ

ผมจำได้ว่ามองเห็นที่จอหน้าด้วยนะ
แต่ต้องกดที่ tv โหมด

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
focusjung1 ID.434
Jr. Member
**

like: 30

น๊อต กำแพงเพชร/ อํ๊ยย่ะ 30 ครับผม

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 12:43:12 pm »

ร้านอะไรเนี่ย กะฟันกันหัวแบะเลยเหรอเนี่ยยยยยยย  Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์